[Funland] Tại sao người hút thuốc ít bị K phổi

Nguyên nhân ung thư chủ yếu do:

• 1. Do số rồi. Không tránh được đâu (ai đen người ấy chịu..)

Lượt chọn: 23 37.1%
  • 2. Do thói quen sống không lành mạnh (uống rượu, hút thuốc,...)

Lượt chọn: 19 30.6%
  • 3. Do môi trường sống (lớn) (thành thị, ô nhiễm,...)

Lượt chọn: 31 50.0%
  • 4. Do môi trường sống (nhỏ) (nhóm n có thói quen sống không lành mạnh nên mình bị ảnh hưởng thụ động

Lượt chọn: 11 17.7%
  • 5. Do tâm sinh. Cứ lo lắng thái quá kiểu gì cũng dính

Lượt chọn: 12 19.4%

• Tổng bình chọn
    62

Nuhoangracroi

Xe tải
E phục mợ đấy, hút nhiều như thế ám mùi lắm.
e nói mãi rồi, nặng có nhẹ có, thủ thì tâm tình có, chửi cho sml cũng có nhưng k ăn thua. Chắc phải chờ con gái lớn lên rồi xúi nó nói xem Có dk k thôi ạ

Nuhoangracroi

Xe tải
Thôi bỏ đi mợ. Em ko thuốc lá. Bỏ rượu 2 năm rồi. Chạy bộ hàng ngày, sống lành mạnh. Hehe
Ck e cũng ngoan, k chơi bời đàn đúm nhậu nhẹt, cũng tâm lý chiều vk chăm con chỉ phải mỗi cái nghiện chè nghiện thuốc. Nếu vì thế mà bỏ thì chắc phân nửa phụ nữ trên đất nc này chửi e sấp mặt mất vì nhiều ng còn bất hạnh hơn e cả nghìn lần

nvk155

Xe điện
Thực tế thì các tỷ phú $ rất quý mạng sống và có thừa điều kiện được tư vấn + chăm sóc sức khỏe hạng nhất nhưng vẫn thường xuyên/nghiện hút cigar đấy thôi... Học tập tấm gương Bác Hồ..hút thuốc tới tận trên 70t (mà không bị K phổi)...?! 🤔
P/S: 1nụ cười =10 thang thuốc bổ ==>> hút thuốc lá/lào thì nên sống lạc quan, cười nhiều...;)
Bú xì gà thì có liên quan gì đến phổi đâu cụ

Dobian

Xe buýt
Em chưa vào bv K nên chưa rõ cụ thể. Hnay nhận tin ông bạn quen sơ sơ ra đi vì K phổi. Đây là người thứ 3 mà em biết ra đi vì K phổi rùi. RIP.

Tuy nhiên cả 3 ông ra đi ấy đều sống rất lành mạnh. Không thuốc lá, ăn cơm nhà và cũng khá ít nhậu. Vậy mà lại ra đi vì K phổi. Lạ thật :(
3 ông bạn cụ có lẽ :
1. Nhà có Bố/Mẹ hoặc anh chị em đã bị ung thư. Ung thư là di truyền ác liệt nhất.
2. Có làm việc nhiều năm trong môi trường có liên quan đến hóa chất : buôn bán thuốc trừ sâu, thuốc bảo vệ thực vật, thuốc diệt cỏ....hoặc làm việc trong phòng thí nghiệm có sử dụng nhiều hóa chất.
3. Sống nhiều năm ở vùng bị ô nhiễm mà không biết ( hoặc có biết nhưng không có điều kiện di chuyển chỗ khác): ô nhiễm nguồn nước, ô nhiễm không khí. VD : sống cạnh nhà máy SX thuốc lá chẳng hạn, hàng ngày không hút thuốc lá nhưng lại hít khói từ nhà máy thuốc lá xả ra thì còn bằng hàng triệu lần hút thuốc cật lực....
4. Do thói quen ăn uống, hay ăn thịt nướng, thịt xông khói, thịt sống ( gỏi) không đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm, ăn đồ quá đát....uống quá nhiều các loại thức uống có hóa chất như : Sting, Bò húc, Nước tăng lực abc...xyz...

Còn nếu xét cùng hệ : 2 người sống ở môi trường như nhau, ăn uống như nhau, làm việc như nhau, 1 người hút thuốc lá và 1 người không hút thuốc lá ...thì người hút thuốc lá sẽ có nguy cơ bị mắc ung thư phổi lớn hơn người không hút thuốc lá. Khoa học đã chứng minh, và thực tế con số thống kê cũng đã chứng minh.

Các cụ có biết Nữ diễn viên Angelina Jolie, mẹ ruột cô ấy đã bị ung thư vú và đã chết. Bác sỹ riêng của cô ấy dự đoán 90% cô ấy cũng sẽ bị mắc ung thư vú do xét nhiệm phát hiện gene giống mẹ....nên đã khuyên cô ấy cắt bỏ 2 vú. Và như các bạn đã biết, Angelina Jolie đã theo lời bác sỹ, cắt bỏ hoàn toàn 2 ngực. Thế đấy. Ung thư là di truyền rất nhiều. :D

barca6996

Xe container
Rượu bia, thuốc lá thuốc lào hay gái gú, lúc nào cơ thể còn tiếp nhận được là còn ok,lúc nào k vào được nữa thì bye bye cuộc đời

hnilqhuy

Xe tăng
Ông thớt này mà làm nghề thống kê thì chết cả nút,

Đa phần các ca ung thư phổi (85%) có nguyên nhân bắt nguồn từ việc hút thuốc látrong một thời gian dài.[6] Khoảng 10–15% trường hợp còn lại bệnh xảy ra ở những người chưa từng hút thuốc.[7] Đối với những trường hợp này, nguyên nhân là do sự kết hợp của các nhân tố di truyền, việc tiếp xúc trực tiếp với khí radon, amiăng, hút thuốc thụ động, hay không khí ô nhiễm

Dark_Man

Xe buýt
Cụ nói vậy là ko dc rồi, e dù nghiện thuốc nhưng cũng ko nghĩ như vậy :)))

dongnat123

Xe container

teamee

Xe tăng
Sao mợ vẫn chưa đi khỏi Việt Nam thế, cứ chê mãi sao không lượn, hay nước ngoài nó không cho mợ sang.
Em ko phải mợ kia nhưng em có chút góp ý về comment của cụ. Mợ kia ko hề công kích ai, cái gì mà chỉ nói lên thực trạng hiện nay để mong muốn cùng chung tay xử lý nó. AQ thì may ra ko hiểu. Vậy mà cụ quay sang công kích cá nhân mợ ý. Công kích cá nhân là ko nên có khi tranh luận cụ ạ.

Pumzen

Xe ba gác
Làm.một bao mừng vì đã bỏ được 1 năm đi cụ :D
Nhà cháu bỏ thuốc lần này là lần thứ 4 rồi ! Thật sự những lần trước bỏ khá dễ dàng, chỉ 2-3 tháng là dứt hắn ko còn nhớ nhung đến mùi thuốc lá nữa. Còn lần này thì đến tầm 1/2 năm vẫn thấy nhớ nó, nhất là buổi sáng măm quà xong, ngồi nhâm nhi CF lướt OF. Có lẽ do trước khi bỏ thuốc, nhà cháu bập vào rít thuốc lào khoảng 2 năm nên lượng nicotin vào người khá nhiều hàng ngày, rất khó bỏ.
Giờ đây còn gần 2 tháng nữa là tròn 1 năm ( bắt đầu bỏ từ ngày 5-8) cảm giác vẫn còn hơi hơi thèm thuốc nếu mình nghĩ về nó.
Bỏ thuốc xong khoẻ hẳn lên, nhất là đường hô hấp. Trước đây nhà cháu bị viêm họng liên tục, khò khè khó thở vì tắc mũi vào ban đêm, nhưng từ lúc cai thuốc lá thì hết hẳn.

.Lighthouse.

Xe đạp
Công nhận nhiều người hút thuốc từ lâu mà vẫn khoẻ re

dongnat123

Xe container
Nhà cháu bỏ thuốc lần này là lần thứ 4 rồi ! Thật sự những lần trước bỏ khá dễ dàng, chỉ 2-3 tháng là dứt hắn ko còn nhớ nhung đến mùi thuốc lá nữa. Còn lần này thì đến tầm 1/2 năm vẫn thấy nhớ nó, nhất là buổi sáng măm quà xong, ngồi nhâm nhi CF lướt OF. Có lẽ do trước khi bỏ thuốc, nhà cháu bập vào rít thuốc lào khoảng 2 năm nên lượng nicotin vào người khá nhiều hàng ngày, rất khó bỏ.
Giờ đây còn gần 2 tháng nữa là tròn 1 năm ( bắt đầu bỏ từ ngày 5-8) cảm giác vẫn còn hơi hơi thèm thuốc nếu mình nghĩ về nó.
Bỏ thuốc xong khoẻ hẳn lên, nhất là đường hô hấp. Trước đây nhà cháu bị viêm họng liên tục, khò khè khó thở vì tắc mũi vào ban đêm, nhưng từ lúc cai thuốc lá thì hết hẳn.
Em thì không nghiện thuốc, thỉnh thoảng bập bập vài điếu cho vui chứ cụ ông nhà em hút thuốc từ hồi 12 đến lúc 83 vẫn hút, ngày hút 1-2 bao, rượu tính bằng lít, điếu thì đập và chôn vài lần còn bỏ thì em không đếm xuể :D

phongmaian

Xe hơi
chọn lọc tự nhiên thôi các cụ
thống kê cũng chỉ là thống kê, đúng với người này nhưng ko đúng với người khác ở cùng điều kiện,
nghiên cứu KH cũng có định hướng ,vd : dầu ăn với mỡ động vật, nước mắm truyền thống vs công nghiệp, vv... ai tin thì theo, ko tin thì kệ, sáng suốt nhất là tin vừa vừa thôi
còn có mợ nào ở trên ăn uống, thở chọn lọc quá cho nên tính thích nghi môi truờng kém, dễ bị chọn lọc hơn so với người xung quanh, nhất là tâm lý

michigan

Xe Cứu Trợ
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Lạ cái bạn em chơi hầu hết đều rít như bát hương. Thế mà hầu hết chả bị sao cả. Có ông rít ngày 1 bao 30 năm nay mà giờ ngày nào cũng quất 10-15km pace 6 rùi đi uống bia. Nhậu thì thôi rồi :)
Giờ thì khoẻ mạnh vậy nhưng 1 ngày xấu trời thì cũng chẳng biết thế nào. Đôi khi nó khổ thế đấy cụ ạ

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Còn nếu xét cùng hệ : 2 người sống ở môi trường như nhau, ăn uống như nhau, làm việc như nhau, 1 người hút thuốc lá và 1 người không hút thuốc lá ...thì người hút thuốc lá sẽ có nguy cơ bị mắc ung thư phổi lớn hơn người không hút thuốc lá. Khoa học đã chứng minh, và thực tế con số thống kê cũng đã chứng minh...
Nhận định này của cụ là sai. Hai người khác nhau không so sánh được. Nói đúng là thế này: nếu bạn hút thuốc lá, thì nguy cơ K phổi cao hơn khi không hút, vậy thôi ạ :))