[Funland] Tại sao ngày xưa các Quan hay từ chức về ở ẩn ?

DuongHL

Xe container
dâng thất trảm sở mà éo thằng nào bị chém, ko về vườn nhanh nó bật lại cho thì có mà chu di cửu tộc :))
cụ Ức Trai cũng lánh sớm mà có thoát đâu, kẻ thù truy sát đến cùng
Cụ Ức Trai là về nghỉ rồi nhưng quay trở lại.

huyhung123

Xe điện
Cháu thì thoảng đọc lịch sử Việt Nam, ngẫm thấy là ngày xưa, rất nhiều Quan to triều đình sau 1 thời gian làm quan thường từ chức về quê ở ẩn.
Điển hình là cụ Chu Văn An thời Vua Trần Minh Tông, sau khi ông dâng sớ đề nghị Vua chém 7 viên quan nịnh thần bị Vua bác đi, ông từ quan về ở ẩn.

Báo Vietnamnet cũng có bài về chủ đề này : https://vietnamnet.vn/vn/giao-duc/trac-nghiem/trac-nghiem-nhung-nguoi-treo-an-tu-quan-421956.html

Theo các cụ, tại sao các vị Quan ngày xưa không cố mà tại vị có phải tốt hơn không, vì Quan ngày xưa đã làm là làm cả đời, cha truyền con nối, không phải làm theo nhiệm kỳ như bây giờ, với lại Quan ngày xưa chỉ cần Vua tín nhiệm là OK, cứ làm mãi có sao đâu. :D
Xưa chưa có Party.

Spikevax

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Lê Lợi lên ngôi kém gì Lưu Bang khựa đâu :)

Tiểungưnhi88

Xe điện
Vua bê tha quan lùi về sống ẩn dật giạy học. Chữa bệnh cho dân

HVC

Xe buýt
Thời nào chả thế. Ko về thì dễ bị bệnh lạ hoặc lao lý

duytrong

Xe lăn
Các cụ ngày xưa no xa hơn bây giờ, về sớm cho chắc chứ làm mãi mắc nhiều khuyết điểm lại phải rút nhiều.

xebetong

Xe container
Cái phong trào này thật ra...nên xem lại chính sách. Vì mấy ông về trước lại được nhà nước cho thêm tiền, trong khi đằng nào các ông ấy cũng về vì có lên được nữa đâu. Tiền thuế lại được trả cho mấy bác về sớm kiểu này.
Nó vớ vẩn nhưng lại hợp lý trong bối cảnh chung

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cái phong trào này thật ra...nên xem lại chính sách. Vì mấy ông về trước lại được nhà nước cho thêm tiền, trong khi đằng nào các ông ấy cũng về vì có lên được nữa đâu. Tiền thuế lại được trả cho mấy bác về sớm kiểu này.
Quan trọng nhất ở đây là cái ghế đó không còn mầu mỡ và có rung rồi cụ ạ.
Chứ ngon thì vẫn ngồi chán, thậm trí chạy giấy tờ để sửa năm sinh ngồi thêm vài năm.
Đầy trường hợp trong giấy tờ thằng anh lại ít tuổi hơn thằng em.
Hài hài là.

Cháu thì thoảng đọc lịch sử Việt Nam, ngẫm thấy là ngày xưa, rất nhiều Quan to triều đình sau 1 thời gian làm quan thường từ chức về quê ở ẩn.
Điển hình là cụ Chu Văn An thời Vua Trần Minh Tông, sau khi ông dâng sớ đề nghị Vua chém 7 viên quan nịnh thần bị Vua bác đi, ông từ quan về ở ẩn.

Báo Vietnamnet cũng có bài về chủ đề này : https://vietnamnet.vn/vn/giao-duc/trac-nghiem/trac-nghiem-nhung-nguoi-treo-an-tu-quan-421956.html

Theo các cụ, tại sao các vị Quan ngày xưa không cố mà tại vị có phải tốt hơn không, vì Quan ngày xưa đã làm là làm cả đời, cha truyền con nối, không phải làm theo nhiệm kỳ như bây giờ, với lại Quan ngày xưa chỉ cần Vua tín nhiệm là OK, cứ làm mãi có sao đâu. :D
Cụ nghĩ kỹ sẽ thấy lý do vì sao mà phải về quê ở ẩn. Ví dụ như cụ làm cty, cụ tố cáo đồng nghiệp (em ko biết có phải sự thật ko) nhưng sếp ko tin và chuyện đến tai ông đồng nghiệp kia. Ông đồng nghiệp kia sẽ xử lý ntn? Nếu ông ý là người nhân đức lắm lắm thì bỏ qua cho cụ đc còn nếu ko ông ấy sẽ kết bè kết cánh tìm cách hất cẳng cụ, thậm chí vu oan cho cụ :))

bobesoc

Xe tăng
Thông thường các quan lại xin từ chức vì khuyên vua ko nghe (hôn quân), triều đình rối ren (ko thể giúp gì cho đất nước, ko theo phe phái nào), hoặc dự cảm ko có tương lai (sẽ thay thế bằng triều đại khác)...vậy thì từ quan cg phải ẩn dật để tránh hậu họa chứ (vua truy sát để tru di, quan tham trả thù, chế độ mới lên tiêu diệt)