Thảo luận Tại sao ít ng mua xe Focus ?

Spark chevrolet

Xe tăng
Xe ff của cty em cũng bị lỗi hộp số và công nhận đi xa mà ngồi ghế sau của ff hachback thì cũng không đc thoải mái lắm.

cuncon0686

Xe tải
FF titanium giảm giá còn <700 e nghĩ nó chạy đầy đường

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Em thì thích Honda Civic 1.5 turbocharged hơn nhưng dẫu sao em cũng có thiện cảm với Focus Titanium, cũng có đóng góp chút.
Nói chung về bán chậm thì Civic cũng...bán chậm giống Focus. Ưu điểm của cả 2 thì rõ rồi: Máy bé nhưng...rất khoẻ, trang bị tốt song... Không có sản phẩm nào hoàn hảo và cả Civic lẫn Focus cũng vậy. Mua xe như lấy vợ vậy,yêu là yêu cái ưu điểm nhưng cưới là xác định chịu được nhược điểm. Focus thì nhược điểm của nó là hàng 2 em cũng thấy bí và (ngộ nhỡ) turbo nó mà abcxyz thì...ngốn mớ tiền (civic thì cũng lo sợ turbo nó bị làm sao + đắt). Ngoài ra xe có thiên hướng thể thao thì giảm xóc cứng chứ không mềm. Có lẽ em nghĩ người tiêu dùng ko chịu được nhược điểm trên nên ko mấy ai mua Focus (và Civic).

Porsche 911

Xe container
- Nó bán được ít là vì nó chưa phù hợp với nhiều người dân, nhiều vùng miền Việt Nam (giá cao, hệ thống đại lý bán hàng và bảo dưỡng không phổ biến toàn quốc).
- Nó bán được ít là vì sự hiểu biết về ô tô của người dân Việt Nam còn nhiều hạn chế (Ford là tốn xăng, Ford là mất giá, Ford là hay hỏng vặt, Ford là phụ tùng đắt đỏ v.v.)
Sự thật thì phải chấp nhận thôi. Nội dung này cách đây vài năm em nói mãi bên Box TOYOTA rồi, nhưng các cụ bên đó họ giãy nảy lên vì họ lập luận rằng người ta kiếm được tiền để mua ô tô tức là người ta không dại :-s.
Em có ông ảnh rể ở quê, chạy Corrola Altis từ 2009 đến nay, mà đến bây giờ còn không biết xe mình động cơ 1.8, bao nhiêu mã lực và hộp số mấy cấp, dòng xe mình có những xe tương đương với nó (phân khúc nào). Ngày đó, mua xe Altis cứ nằng nặc đòi mua số sàn với lý do "vì trong này họ toàn mua xe số sàn cả". Mua là mua thôi, TOYOTA là mua thôi. :)

fordtot_dongever

Xe buýt
Ở VN ít người đi xe Focus không phải vì nó tệ hay nó đắt, k phải nó xấu hay nó kém chất lượng.
Mỗi xe đều có 1 mức giá riêng, tính năng, kiểu dáng riêng nên sẽ tạo ra 1 phân khúc khách hàng riêng.
Việc thay đổi 1 yếu tố nào đó cấu thành nên chiếc xe đều làm thay đổi lượng khách hàng của xe đó.
Ford với chiến lược One Ford (1 chiếc Ford cho toàn cầu) hướng đến toàn cầu chứ không riêng lẻ thị trường nào.
Với thị hiếu của người VN thì khách hàng của Focus chỉ có con số như vậy chứ không phải Ford bán ế đâu ạ.
Vậy nên nếu cccm thấy chiếc xe phù hợp với mình, đủ làm mình hài lòng thì cứ quyết thôi ạ.
Hãng nào cũng có điểm mạnh, Ford cũng luôn những yếu tố dẫn dầu. Khách hàng của Ford luôn hiểu rõ thế mạnh đó nên đã đi là sẽ yêu mãi thôi.

Android8182

Xe hơi
Em chạy ford focus 2011 và giờ là ếch 2012 chả hiểu sao nhìn cái logo có chữ ford là mê các cụ ạ

reaverest

Xe hơi
Em cũng công nhận khoảng để chân hàng ghế sau hơi chật. Nhưng có lẽ vì thế e ko bị cụng đầu vào trần như Mazda6. Đc cái lọ mất cái chai.

dhh2906

Xe tải
Em cũng công nhận khoảng để chân hàng ghế sau hơi chật. Nhưng có lẽ vì thế e ko bị cụng đầu vào trần như Mazda6. Đc cái lọ mất cái chai.
Sao maz6 lại bị cụng trần là thế nào nhỉ? Bác cao quá à

long.spc

Xe container
Tập trung truyền thông vào ông Ranger với ông củ khoai di động quá nên chạy theo đà.
Đùa chứ em nhìn ông của khoai (ecosport) không thể ưa được cái thiết kế.
Focus về cơ bản xe đắt nếu full

uixoi

Đi bộ
Em cũng đang hóng con focus trend nhưng thấy nhiều anh em bẩu nó ăn xăng với có thể ăn lỗi gì gì đấy. Chả biết thực hư thế nào vì thấy họ cũng có đi xe này đâu rưng phán như thật.

Tiện đây nhờ các bác tư vấn thêm với. Focus trend - ổn ko nhỉ?

tasx

Xe tăng
Trước em cũng máu Focus lắm, đời trước ấy, mặc dù nghe chuyện: có Cụ bên Thái, vì hay tắc đường nên mang theo cả can xăng để sau cốp :). Sau ra đời mới thì thú thực thấy không đẹp, giá lại cao. Civic mới gần tương tự, đọc review và xem ảnh mạng thì đẹp thế, mì nheo bà cả ngay, bà cả cũng gật lia lịa. Vài bữa bà cả hỏi sao không thấy cập nhật gì cả, kể chả là ông F1 thấy em nó trên đường, rồi chê nó cứ thế nào. Ngóng mãi rồi mình cũng thấy một em ngoài đời, dừng xe ngó một hồi cũng thấy vậy thật. Turbo thì em không ngán.

Cụ nào nói ở trên nói theo kiểu One Ford thì chịu rồi. Theo em đấy là ngụy biện. Suy cho cùng chiến lược gì thì cũng để bán hàng, chiếm lĩnh thị phần và thu lợi nhuận. To chiếm kiểu to, nhỏ chiếm kiểu nhỏ. Chẳng hãng nào bảo tao kinh doanh toàn cầu nhưng thị trường mày nhãi nhép, tao chỉ cần bán thế cả.

Chia sẻ của một người đã đi xe Đức, đang đi xe Nhật, muốn trải nghiệm cơ bắp Mỹ mà chưa thấy sự hấp dẫn nào.

fat4fanfyface

Xe tải
Trước em cũng máu Focus lắm, đời trước ấy, mặc dù nghe chuyện: có Cụ bên Thái, vì hay tắc đường nên mang theo cả can xăng để sau cốp :). Sau ra đời mới thì thú thực thấy không đẹp, giá lại cao. Civic mới gần tương tự, đọc review và xem ảnh mạng thì đẹp thế, mì nheo bà cả ngay, bà cả cũng gật lia lịa. Vài bữa bà cả hỏi sao không thấy cập nhật gì cả, kể chả là ông F1 thấy em nó trên đường, rồi chê nó cứ thế nào. Ngóng mãi rồi mình cũng thấy một em ngoài đời, dừng xe ngó một hồi cũng thấy vậy thật. Turbo thì em không ngán.

Cụ nào nói ở trên nói theo kiểu One Ford thì chịu rồi. Theo em đấy là ngụy biện. Suy cho cùng chiến lược gì thì cũng để bán hàng, chiếm lĩnh thị phần và thu lợi nhuận. To chiếm kiểu to, nhỏ chiếm kiểu nhỏ. Chẳng hãng nào bảo tao kinh doanh toàn cầu nhưng thị trường mày nhãi nhép, tao chỉ cần bán thế cả.

Chia sẻ của một người đã đi xe Đức, đang đi xe Nhật, muốn trải nghiệm cơ bắp Mỹ mà chưa thấy sự hấp dẫn nào.
Chuẩn ế, tôi cho rằng người tiêu dùng đa số cứ tưởng mình thông thái nhưng còn lâu mới thông thái hơn bọn tây lông hay các vị chóp bu làm chiến lược của hãng. Sản phẩm nào, thị trường nào cũng vậy, đều là các chiêu trò bán hàng mức độ tinh vi khác nhau. Người tiêu dùng toàn bị dắt mũi thôi :))
Có cụ nào bên box mazda vẫn phán rằng doanh số đứng top nhiều người mua chứng tỏ là xe tốt nhất :))

reaverest

Xe hơi
Đúng là hãng chỉ quan trọng bán đc hàng, còn bán Ranger hay Focus thì quan trọng gì. Ranger, Eco đang bán tốt thế thì tập trung 2 dòng đó đã.

Kemsurri

Xe đạp
Em cũng mới cọc titanium hôm qua, trc khi đi gọi điện về quê khoe bố cái.
Thế là cả bố em nói, nói ko đc tiếp tục huy động các bác trong nhà (Đang có oto) gọi điện can “đừng mua Pho Mua xe Nhật ấy, mazda honda ấy, pho hay hỏng lắm mất giá lắm blah blah....”.
Hic hic cũng xao động lắm lắm Cuối cùng thì vẫn chốt :) bố lại bảo đấy m muốn mua gì thì mua

Mr Sâu

Xe máy
Nhà em thì đang phân vân FFc Trend với City Top các cụ ạ, biết là 1 con C 1 con B nhưng tầm 600 (chưa Đki) thì con City cũng hấp dẫn :-??