Tại sao i30 kêu u u khi đi nhanh? Xin các bác cho ý kiến..

hành_khất_đêm

Xe điện
Tại lốp với mặt đường thôi các cụ ạ. Cụ nào chạy đường láng hòa lạc tầm 80 - 100 nó còn có tiếng rít như đang đua xe F1.

hienhtd

Xe tải
Em thường xuyên đi xa, em đi i30CW cũng bị như các cụ! lúc đầu cũng thắc mắc sau mới biết là do lốp với do đoạn đường thôi. Có hôm em đi đến đoạn đoan hùng chỗ vừa rải nhựa tự nhiên thấy nó rít lên tưởng có vấn đề gì xuống ngó nhưng chẳng phát hiện ra lỗi gì cả!đi 1 đoạn qua đoạn đó thì thấy hết kêu=> do đường thôi. Các bác cứ để ý mà xem các bác đi đường atphan hoặc đổ bê tông thì rất ít nghe được tiếng đó dù ở tốc độ nào. Nhưng mà cứ đi ở đoạn nó rải nhựa mà nhất là những hôm trời nắng là bị!em dự đoán rằng do nắng nóng nhựa đường nó chảy dính lốp gây tiếng thôi. Khi đi chậm thì nó rứt nhẹ nhàng ko tiếng đi nhanh quá thì tiếng cũng ít vì lực văng lớn. Nhưng đi tầm 40-50 là tầm nó cộng hưởng nên kêu to hơn!hnao các bác đi thử vào đoạn đường lầy mà xem. Tiếng cũng hệt thế!(:|

quyluong_3bánh

Xe điện
Vâng!em cũng dự là do mặt đường nhám mà mình miết phanh nên xe nó ghì xuống cảm giác như kiểu mình mài dao ý ạh.hihi...
Tại xe em đang phi nhanh xong rà phanh để đổi hướng đi thì em thấy nó kêu xong sau đấy thì em không thấy gì nữa,chắc đúng cái đoạn em phanh đường nó nhám thôi ạh!
Mong là xe em và xe các cụ chẳng làm sao cả mà là đường nhà mình không được ngon!

c_nguyen

Xe đạp
Đúng tại lốp và đường các bác ạ. Mình đi vào những đoạn đường mới rải nhựa thì đi âm ru, không có ồn chút nào. Các bác cứ yên tâm mà đi, đường nước mình nó vậy mà.

schumi

Xe tải
Sáng nay lấy đi lại không nghe nữa các cụ ạ.Em nghĩ chắc tại cái vè mưa với tại em kéo kính chưa hết nên gió nó ù..

quyluong_3bánh

Xe điện
Chuẩn đấy bác ạh,nếu bác hay đi đường trường thì theo em không nên dán vè che mưa,không nên hé kính khi chạy.vè che mưa chỉ dùng trong phố thì hợp hơn.
Em có thói quen khi đi không bao giờ hé kính nên em chẳng dán các cụ ợ.hihi...

tungcalo

Xe điện
Xe em thì không phát ra tiếng u u như cụ chủ thớt mô tả. Tuy nhiên, thi thoảng ở tốc độ 40 - 50km/h thì phát ra tiếng sật sật như kiểu lốp hết hơi ấy (tốc độ cao hơn hoặc thấp hơn đều không bị). Xuống kiểm tra lốp thì không sao. Mấy hôm sau, đi đúng đoạn đường ấy, đúng tốc độ ấy lại không bị sao. Chứng tỏ không phải tại mặt đường. Em cũng chẳng hiểu nổi