[Funland] Tại sao HN không làm được?

songminh2021

Xe tải
Em ghét sự chi li cụ ợ, vì đó là việc của nhân viên. :)). Việc thường ngày của em là đưa ra vấn đề và hướng giải quyết. Còn lại đứa khác lo. Vì thế mới có thời gian chém với các cụ :))
Còn cái thời gian đủ ngắn: Với em ước lượng là 2 năm. Quan trọng là hướng đi đúng. Khi bài toán lợi nhuận hiển hiện trước mắt thì nhà nước có thể tính một cách xông xênh để dân vui vẻ mà cầm tiền đi chỗ khác. Chẳng ai chọn ăn gậy thay cho cà rốt trừ khi đó là cà thối.
OK em hiểu ý của cụ, chém gió cho vui thôi chứ ko cần tính khả thi =))

songminh2021

Xe tải
Em tin là min/mod để thớt tồn tại đến lúc này cũng vì đây là vấn đề đã được TP HCM chính thức đưa vào nghị quyết, và các báo lề phải đã được phép đưa tin.
Đồng thời nhà nước cũng nhận thức được đây là điểm nghẽn chính sách của nhiệm kỳ trước, chứ nhiệm kỳ trước nữa thì vẫn chưa đến nỗi ( vẫn tái định cư bằng đất ở cho dân, hoặc 1m2 đất bồi thường tương đương 2,5-3m2 chung cư gần đó). Chính vì cách làm lợi ích nhóm thô thiển và trắng trợn khiến cho mấy năm gần đây không thể GPMB được những tuyến đường huyết mạch như vành đai 2,5- Hoàng Cầu- Nguyễn Xiển- Tam Trinh...
Tin rằng nhiệm kỳ này sẽ có nhiều tiến bộ hơn.
cái câu của cụ kia cơ.

Còn về chính sách của TP. HCM thì em chưa muốn bàn đến vì khá tốn thời gian

Kurumasuki

Xe container
Vấn đề mấu chốt như có cụ nào đó nói : Nên sửa Cái gì thuộc Sở Hữu Toàn Dân....Đây là then chốt của then chốt , nguyên nhân của mọi nguyên nhân dẫn đến......
Đây không phải nguyên nhân chính.
Thậm chí lại rất thuận lợi trong thu hồi, giao, chuyển đổi, bán đất ruộng. Từ đó thoải mái về nguồn lực trong quy hoạch đô thị văn minh, trong đền bù đất ở, trong khai thác hiệu quả giá trị đất.
Nút thắt chính sách này chỉ xảy ra ở HN và SG do lợi ích nhóm thô thiển, và nhiệm kỳ này chắc chắn sẽ phải có thay đổi, vì có quá nhiều ách tắc trong GPMB các tuyến đường huyết mạch như Hoàng Cầu, Tam Trinh, Nguyễn Xiển, Vành đai 2,5... nhiều năm nay.

tvu732

Xe buýt
Chính việc quy hoạch theo cách cũ ( nhà ra mặt đường ăn tất, nhà nước mất hàng ngàn tỷ, dân bị giải toả mất 70% tài sản) nên mới sản sinh ra thể loại trục lợi chờ ra mặt đường thế này.
Mà chủ nhân của những công trình đón đầu này không thể là dân thường, cho nên nó mới như gà mắc tóc thế này.
Bình thường em cũng hay đọc bài của Huy Đức nhưng công nhận bài này lập lờ chữ nghĩa nhiều mặt.

Xe gia đình

Xe điện
Mấy người đó đâu đại diện cho bà con nông dân tiểu nông m.Nm. Thế em mới nói hội đó là mất dạy...
Dân ta là từ tiểu nông mà ra.
Sau thời gian dài phát triển, nhiều thói hư tật xấu đã dần được loại bỏ.
Tuy nhiên vẫn còn rơi rớt đâu đó tính cách tiểu nông trong OF :)

Xe gia đình

Xe điện
Lại quay lại bài này. Công nhận HN xám xịt ô nhiễm quá cụ nhể :)).
Vâng Hà nội dở lắm, tồi lắm, kém lắm.... :)
Em thay mặt dân Hà nội xin lỗi cụ và mời cụ lại nhà ạ :)

hd-vt

Xe container
Dân ta là từ tiểu nông mà ra.
Sau thời gian dài phát triển, nhiều thói hư tật xấu đã dần được loại bỏ.
Tuy nhiên vẫn còn rơi rớt đâu đó tính cách tiểu nông trong OF :)
Nông dân có không gian sống cò bay thẳng cánh, đất đai phì nhiêu, con người hào sảng. Và ngược lại.
Cũng như phố hội , không gian sống chật chội chen chúc, thành bon chen.
Nên cụ nói cái ý đấy vào thớt lày nà......chuận. :D
Không gian sống quyết định tất, đâu cũng vậy, từ lông đen đến vàng. :P

Gefland

Xe tải
Đây không phải nguyên nhân chính.
Thậm chí lại rất thuận lợi trong thu hồi, giao, chuyển đổi, bán đất ruộng. Từ đó thoải mái về nguồn lực trong quy hoạch đô thị văn minh, trong đền bù đất ở, trong khai thác hiệu quả giá trị đất.
Nút thắt chính sách này chỉ xảy ra ở HN và SG do lợi ích nhóm thô thiển, và nhiệm kỳ này chắc chắn sẽ phải có thay đổi, vì có quá nhiều ách tắc trong GPMB các tuyến đường huyết mạch như Hoàng Cầu, Tam Trinh, Nguyễn Xiển, Vành đai 2,5... nhiều năm nay.
Bác chưa hiểu ý em , nếu tháo được cái này thì sẽ không có cơ chế 2 giá đất -> tránh khiếu kiện vì bồi thường thấp hơn giá trị , mặt khác về bản chất muôn thủa đất nào cũng là đất , làm gì có chuyện phi nông nghiệp hay nông nghiệp....kiểu kiểu thế

Xe gia đình

Xe điện
Nông dân có không gian sống cò bay thẳng cánh, đất đai phì nhiêu, con người hào sảng. Và ngược lại.
Cũng như phố hội , không gian sống chật chội chen chúc, thành bon chen.
Nên cụ nói cái ý đấy vào thớt lày nà......chuận. :D
Không gian sống quyết định tất, đâu cũng vậy, từ lông đen đến vàng. :P
Em đồng ý với cụ là đa số người có điều kiện sống tốt thường rất hào sảng, còn người vất vả thì thường bon chen.
Nhưng vẫn có ngoại lệ cụ ạ, mà thế mới là xã hội chứ :)
Vì thế chủ nghĩa cộng sản là không tưởng mà :)

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Để giải quyết được vấn nạn này cần thực thi nghiêm túc nhiều giải pháp đồng bộ.
1/ Cấm triệt để mọi hình thức giao dịch bđs (có giá trị >100tr) bằng tiền mặt. Có chế tài nghiêm khắc với những hành vi vi phạm quy định này cho cả 2 bên mua và bán - đặc biệt là bên mua.
2/...

hd-vt

Xe container
Em đồng ý với cụ là đa số người có điều kiện sống tốt thường rất hào sảng, còn người vất vả thì thường bon chen.
Nhưng vẫn có ngoại lệ cụ ạ, mà thế mới là xã hội chứ :)
Vì thế chủ nghĩa cộng sản là không tưởng mà :)
Hào sảng là nói về người nông dân Nam bộ, họ cũng chả giàu có gì, nhưng không gian sống khoáng đạt nên như thế thôi cụ. Giờ họ rơi rụng cái chất ấy khơ khớ vì đất chật người đông lên. :D
Còn câu cuối em chả đủ trình chém và cũng chả dám. Như từ mồm tay học chiết hộc gần nhà em xưa, giờ chuyên đi gõ đầu các quan tỉnh nà...chưa ai hình dung...biết là cại chị mô, nên không thể nói là đúng hay sai. Gớm mổ cò mệt quá toát hết cả mồ hôi. :D

nissantiida

Xe điện
Vâng Hà nội dở lắm, tồi lắm, kém lắm.... :)
Em thay mặt dân Hà nội xin lỗi cụ và mời cụ lại nhà ạ :)
Em không thấy khó chịu khi người dân miền bắc nói chung có chút bon chen hơn vùng khác. Em càng ghi nhận nếu ai đó ích kỷ và tự biết mình ích kỷ.
Em chỉ thấy "ô nhiễm" vì những người tự huyễn hoặc được những thứ cho lợi ích của cá nhân là vì lợi ích chung, vì cao cả :D.

Xe gia đình

Xe điện
Em không thấy khó chịu khi người dân miền bắc nói chung có chút bon chen hơn vùng khác. Em càng ghi nhận nếu ai đó ích kỷ và tự biết mình ích kỷ.
Em chỉ thấy "ô nhiễm" vì những người tự huyễn hoặc được những thứ cho lợi ích của cá nhân là vì lợi ích chung, vì cao cả :D.
Ai đang kêu gào phần bôi đậm đấy cụ?
Em thì đang phản đối đấy :)

nissantiida

Xe điện
Ai đang kêu gào phần bôi đậm đấy cụ?
Em thì đang phản đối đấy :)
Phần bôi đậm nếu không đi cùng phần trước câu thì là tốt :). Cụ đọc đc mỗi phần sau thế bảo sao chỉ nhìn được 1 phần vấn đề :D.
Giống cụ nhà mặt đường, em nhà trong ngõ không bao giờ lo bị giải tỏa cụ ạ :).

Xe gia đình

Xe điện
Phần bôi đậm nếu không đi cùng phần trước câu thì là tốt :). Cụ đọc đc mỗi phần sau thế bảo sao chỉ nhìn được 1 phần vấn đề :D.
Giống cụ nhà mặt đường, em nhà trong ngõ không bao giờ lo bị giải tỏa cụ ạ :).
Em đang phản đối đề xuất người dân phải mua lại đất của mình bị giải tỏa với giá cao nhé :)