[Funland] Tại sao dân Achentina coi Messi không bằng Maradona ?

BinhLee

Xe tăng
Em thì chia sẻ với các cụ 1 chút thế này
Về tài năng thì khỏi bàn họ là những cầu thủ kiệt xuất, nên em cũng lên án cụ nào cứ phán Mes giỏi hơn hay Cr7 giỏi hơn. Họ là những tài năng thực thụ, được trải qua những trận đấu lớn, những danh hiệu lớn. Nhiều người bảo Mes mà đi đá ở các giải VĐQG khác chắc gì bằng Cr7, nhưng các cụ cũng biết tại C1 thì Mes cũng gặp tất cả các đại diện ưu tú nhất của các giải VĐQG hàng đầu thì kết quả như nào mọi người cũng biết rồi.
Còn về Maradona với Mes thì có 2 cái mình thấy Maradona hơn Mes đối vs người Achentina
1/ Vô địch thế giới lớn hơn vô địch CLB: Nếu VĐ C1 thì người Ác chỉ vui vì có Mes trong đội hình VĐ đó. nhưng khi VĐTG thì lúc đó là bạn đang làm được những điều tuyệt vời cho cả đất nước. Cái này Maradona có những Mes thì chưa
2/ Ở Maradona là 1 lối chơi bóng có phần hoang dã , lối sống mang tính bản năng hơn hơn Mes. Nó mang đúng phong cách chơi bóng đường phố tại các quốc gia Nam Mỹ, xem Copa chúng ta sẽ thấy họ chơi bóng ngẫu hứng hơn so với Euro. Còn Mes thì ko có gì chê trách về lối sống của anh ý cả, nhưng Mes về cơ bản từ nhỏ đã tập luyện tại lò đào tạo Barca nên có phong cách chơi bóng nó cũng mang tính châu âu hơn.
Tình cảm là những thứ không chỉ so sánh bằng những danh hiệu cụ thể mà nó còn thể hiện con người đó mang được những bản chất gì đặc trưng cho một quốc gia, một tính cách của dân tộc đó và theo mình nghĩ thì Maradona có cái đó còn Mes vẫn có những ko bằng Maradona :-?:-?:-?

vneseman

Xe lăn
Người hâm mộ cần thành tích cụ thể, đá hay bằng giời mà chẳng mang cúp nào về thì nhanh vào quên lãng thôi, so với Ma bư vừa hay vừa có Cup thì so sao được.

Đơn giản Messi k đàn ông, k ngỗ ngược và hoang dã như tính cách dân Mễ, sống cảm giác k thật
Thời nay chỉ có Tevez là được lòng dân Ác Hen nhất, lứa sau chưa thấy ai

Vulq71

Xe container
Cả đời cầu thủ Messi chỉ chơi hay khi khoác áo Bác-sa, có khi sang chơi ở Ngoại Hạng Anh còn chưa chắc nổi tiếng, thành-tích ở ĐTQG gần như không, đã thế còn hay làm màu.
So với Rô Nan Đô về cấp độ thành- tích đội tuyển, Messi kém xa.
Như nào là kém xa hả cụ?

Ly Béo

Xe tăng
Đá kém, dứt điểm kém chứ sao nữa? Đội hình Barca quá mạnh, đội tuyển hai lần vô địch châu Âu, một lần vô địch TG toàn cầu thủ Barca, thì thêm hay bớt một Messi không ảnh hưởng lắm. Khả năng gánh Team không bằng Rô vẩu chứ làm sao lên được tầm Rô thỏ và Maradona
Cụ nói thế là hơi cảm tính rồi. Ai dù vđ tgioi hay euro cũng sẽ có lúc phong độ trồi sụt và gánh nặng tuổi tác. 11 năm qua Barca mà ko có messi thì ngập hành của Real cũng như Real ko có Cr7 ngập hành của Barca ngay. Messi ghi rất nhiều bàn thắng quyết định thắng thua cho Barca trong 11 năm liền.

xbadboyz

Xe điện
Em mà là Messi em giã từ cái đội Arg ấy 10 năm trước rồi. Vinh quang đâu éo thấy, cả đội nó ngồi trên lưng, mấy chục triệu thằng ngồi ngoài chỉ chỏ dè bỉu. Tập trung đá CLB kiếm xèng với kỷ lục cho nhàn cái thân

Vulq71

Xe container
Ranh giới giữa tội đồ rất mong manh.

baolong2410

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng xin lót dép hóng vụ này :D :D :D :D

Patriots

Xe lăn
Cụ nói thế là hơi cảm tính rồi. Ai dù vđ tgioi hay euro cũng sẽ có lúc phong độ trồi sụt và gánh nặng tuổi tác. 11 năm qua Barca mà ko có messi thì ngập hành của Real cũng như Real ko có Cr7 ngập hành của Barca ngay. Messi ghi rất nhiều bàn thắng quyết định thắng thua cho Barca trong 11 năm liền.
Cháu không phủ nhận Messi là một cầu thủ lớn, nhưng để so tầm cầu thủ vĩ đại như Maradona thì không thế. Zidane, Ronaldo de Lima, Maradone đều là những cầu thủ vĩ đại khi quyết định những trận cầu lớn

Ly Béo

Xe tăng
Cháu không phủ nhận Messi là một cầu thủ lớn, nhưng để so tầm cầu thủ vĩ đại như Maradona thì không thế. Zidane, Ronaldo de Lima, Maradone đều là những cầu thủ vĩ đại khi quyết định những trận cầu lớn
Vâng nếu dùng tiêu chí là cúp châu lục và tg thì messi thua xa tất cả các tiền bối ngày xưa nhg cụ ơi thời rô béo, zidane và maradona thì tuyển của họ đồng đều lắm đấy. Brazil năm 02 và pháp năm 98 đều là thế hệ vàng như tbnha năm 08-12 ý. Họ tỏa sáng rực rỡ vì bên cạnh họ có đồng đội ăn ý và quan trọng ko như argen bh công làm thủ phá. Cụ để ý argen trg 4 năm gần đây xem sau trận ck vs đức ý, tuyến giữa và hàng thủ lởm e nói thật có lẽ còn thua cả u23 vn ý chớ. Các tiền bối mà cho vào argen bh thì cũng ạ xong bỏ của chạy lấy ng :)) =))

Patriots

Xe lăn
Vâng nếu dùng tiêu chí là cúp châu lục và tg thì messi thua xa tất cả các tiền bối ngày xưa nhg cụ ơi thời rô béo, zidane và maradona thì tuyển của họ đồng đều lắm đấy. Brazil năm 02 và pháp năm 98 đều là thế hệ vàng như tbnha năm 08-12 ý. Họ tỏa sáng rực rỡ vì bên cạnh họ có đồng đội ăn ý và quan trọng ko như argen bh công làm thủ phá. Cụ để ý argen trg 4 năm gần đây xem sau trận ck vs đức ý, tuyến giữa và hàng thủ lởm e nói thật có lẽ còn thua cả u23 vn ý chớ. Các tiền bối mà cho vào argen bh thì cũng ạ xong bỏ của chạy lấy ng :)) =))
Thế hệ vàng nhất của Braxin nếu các cụ u50 còn nhớ thì phải nói là 82-86 nhưng Zico không vượt qua được chính mình ở những trận cầu lớn như trận Pháp-Braxin năm 86 khi đá hỏng quả 11m thì mãi mãi vầng hào quang chỉ như vậy thôi. Messi cũng là một dạng như thế, khả năng ghi bàn, cầm bóng, điều khiển nhịp độ trận đấu, đặc biệt là sút phạt tại thời kỳ đó thì Zico là số một. Tiếc rằng đá ở Nam Mỹ sau này sang Ý đá ở CLB lẹt đẹt. Cụ tưởng tượng một Beckenbauer mà không VĐTG thì còn chiếu dưới so với Cafu. Hay Platini mà VĐTG thì Zidane chưa có tuổi để so sánh. Bóng đá mãi là như thế. Một ông vua của bóng đá phải có ngai vàng. Cái ngai đó là danh hiệu VĐTG, không có thì không có tuổi. Một Cannavaro không có danh hiệu VĐTG thì chắc không bao giờ được xếp tầm cỡ Baresi chứ đừng nói tới Maldini

hnilqhuy

Xe tăng
Thế hệ vàng nhất của Braxin nếu các cụ u50 còn nhớ thì phải nói là 82-86 nhưng Zico không vượt qua được chính mình ở những trận cầu lớn như trận Pháp-Braxin năm 86 khi đá hỏng quả 11m thì mãi mãi vầng hào quang chỉ như vậy thôi. Messi cũng là một dạng như thế, khả năng ghi bàn, cầm bóng, điều khiển nhịp độ trận đấu, đặc biệt là sút phạt tại thời kỳ đó thì Zico là số một. Tiếc rằng đá ở Nam Mỹ sau này sang Ý đá ở CLB lẹt đẹt. Cụ tưởng tượng một Beckenbauer mà không VĐTG thì còn chiếu dưới so với Cafu. Hay Platini mà VĐTG thì Zidane chưa có tuổi để so sánh. Bóng đá mãi là như thế. Một ông vua của bóng đá phải có ngai vàng. Cái ngai đó là danh hiệu VĐTG, không có thì không có tuổi. Một Cannavaro không có danh hiệu VĐTG thì chắc không bao giờ được xếp tầm cỡ Baresi chứ đừng nói tới Maldini

E mê Zico đầu tiên trong đời xem đá bóng, bộ tứ Zico - Socrates - Cerezo - Falcao năm 82 quá hay mà thiếu chút bản lĩnh lì lợm và tiểu xảo cần thiết

Patriots

Xe lăn
E mê Zico đầu tiên trong đời xem đá bóng, bộ tứ Zico - Socrates - Cerezo - Falcao năm 82 quá hay mà thiếu chút bản lĩnh lì lợm và tiểu xảo cần thiết
Trận Pháp-Braxin năm 1986 là trận cầu hay nhất từ trước đến nay cháu được xem, dù đã hai lần xem trực tiếp Dortmund đá với MU rồi mà trận Pháp-Braxin vẫn ấn tượng nhất. Trận chung kết Đức - Arghentina năm đó xách dép

hnilqhuy

Xe tăng
Trận Pháp-Braxin năm 1986 là trận cầu hay nhất từ trước đến nay cháu được xem, dù đã hai lần xem trực tiếp Dortmund đá với MU rồi mà trận Pháp-Braxin vẫn ấn tượng nhất. Trận chung kết Đức - Arghentina năm đó xách dép
Kể từ trận tứ kết 1986 là Brazil ko thắng dc Pháp tại Wc
Con cháu Pele ko làm dc điều Pele làm lúc có hơn 17t

Yaris_2009

Xe tăng
Em nói này các cụ chắc hiểu, còm em thì thôi các cụ không cần tham khảo thêm chỗ khác đâu.

Messi 13t hay là 12t gì đó đã sang Barca, trưởng thành ở đây cho tới giờ, 32t, Messi là 1 người Tây Ban Nha, chỉ có cái quốc tịch là Ảrghentina thôi.

Messi thể lực của châu Âu, tư duy bóng đá của châu Âu, kể cả cách đi bóng, càm bóng... cũng của châu Âu, lối chơi kỷ luật tuyệt đối châu Âu, không có 1 hình bóng 1 cầu thủ mang tố chất Nam Mỹ gì cả, ví dụ cụ thể so với Neymar, Neymar cũng mỹ la tinh, nhưng 2x tuổi mới sang châu Âu, về cơ bản phong cách anh ta là của Brazil.... Messi đi bóng chắc chắn, qua người hiệu quả nhưng nó không đẹp mắt, người ta gọi Arghen là xứ sở Tango, nên kiểu đi bóng nó phải như là khiêu vũ ấy, Messi đi bóng tốc độ chứ nó ko mang tính feeling như Ariel Ortega chẳng hạn, Ortega là ai các cụ cứ search google là biết.

Maradona chơi bóng theo kiểu ngẫu hứng, lại có tư duy lãnh đạo, cả cách đi bóng cũng mang nét quyến rũ.... thời mà Maradona chơi bóng thì các clb châu Âu họ chưa kiểu săn đầu người ráo riêt như thời giờ, nên Maradona chơi bóng trong nước khá lâu trước khi sang châu Âu, phong cách anh ta là khiêu vũ tango điển hỉnh..

Đơn giản vậy thôi.

Stroker

Xe tải
Đánh giá hơn hay kém thì đương nhiên là theo kết quả đóng góp. E thấy hoàn toàn hợp lý

phongth

Xe hơi
Nhiều cụ ko thích MESSI chắc fan của Ro điệu. Chẳng lẽ cứ ko vô địch WC thì kém hơn ông có WC. Thế có thể bảo GIROUD, GRIEZMANN lại hay hơn CANTONA à? Nói chung trong lịch sử bóng đá có cực nhiều cầu thủ vĩ đại mà ko vô địch WC. Đơn giản vì bóng đá là môn thể thao đồng đội. Đội ko vô địch nhưng ko có nghĩa cá nhân đấy kém so với ông may mắn ở trong đội vô địch. Ở Việt Nam cũng thế thôi, những Hồng Sơn, Huỳnh Đức, Công Minh, Minh Hiếu, Tuấn Thành,... đá hay như thế nào thì các cụ ai chẳng tận mắt chứng kiến... Nên đừng nghĩ MARA vô địch WC thì nghiễm nhiên hơn MESSI, nghĩ thế sai hoàn toàn.

Tinh2018

[Tịch thu bằng lái]
Kéo đến chức vô địch thì khó. WC94 Baggio cũng đc coi là kéo Ý vào trận CK rồi cũng ko đc gì. Kéo mãi sao đc cụ khi cả đội trông chờ 1 cá nhân. Higuain mà biết chia sẻ gánh nặng 1 chút thôi thì cơ hội có cup của Ác hen cực lớn.
Em thấy messi tự tạo áp lực cho mình thôi, cái tôi to hơn tổ quốc nên khi một vài cá nhân đá khác ý mình lại giận dỗi ko quan tâm tới đại cục. Từ trước tới nay chưa cầu thủ nào dám gạt hlv ra vì xích mích cá nhân, chỉ có hlv loại 1 trong 2 cầu thủ ko ưa nhau vì đại cuộc. Đất nước Ác hen đã tự làm hư messi rồi.

nidea

Xe tăng
Em nói này các cụ chắc hiểu, còm em thì thôi các cụ không cần tham khảo thêm chỗ khác đâu.

Messi 13t hay là 12t gì đó đã sang Barca, trưởng thành ở đây cho tới giờ, 32t, Messi là 1 người Tây Ban Nha, chỉ có cái quốc tịch là Ảrghentina thôi.

Messi thể lực của châu Âu, tư duy bóng đá của châu Âu, kể cả cách đi bóng, càm bóng... cũng của châu Âu, lối chơi kỷ luật tuyệt đối châu Âu, không có 1 hình bóng 1 cầu thủ mang tố chất Nam Mỹ gì cả, ví dụ cụ thể so với Neymar, Neymar cũng mỹ la tinh, nhưng 2x tuổi mới sang châu Âu, về cơ bản phong cách anh ta là của Brazil.... Messi đi bóng chắc chắn, qua người hiệu quả nhưng nó không đẹp mắt, người ta gọi Arghen là xứ sở Tango, nên kiểu đi bóng nó phải như là khiêu vũ ấy, Messi đi bóng tốc độ chứ nó ko mang tính feeling như Ariel Ortega chẳng hạn, Ortega là ai các cụ cứ search google là biết.

Maradona chơi bóng theo kiểu ngẫu hứng, lại có tư duy lãnh đạo, cả cách đi bóng cũng mang nét quyến rũ.... thời mà Maradona chơi bóng thì các clb châu Âu họ chưa kiểu săn đầu người ráo riêt như thời giờ, nên Maradona chơi bóng trong nước khá lâu trước khi sang châu Âu, phong cách anh ta là khiêu vũ tango điển hỉnh..

Đơn giản vậy thôi.
Sai bét. Cách đi bóng của Messi không thay đổi từ bé đến giờ, là cách đi bóng đặc trưng của Arg tức là không sử dụng động tác giả mà chỉ dẫn bóng với khoảng cách giữa bóng và chân là cực ngắn. Cụ phải là fan Arg mới hiểu.
Messi vẫn quái đặc trưng của dân Arg chỏ có điều cái khác là Messi là thuộc về tính cách, trầm nên không hổ báo được như Ma Bư.
Arg sau thời Ma Bư có rất nhiều thế hệ tài năng nhưng các thế hệ đó không xuất hiện một cá nhân kiệt xuất. Đến khi có cá nhân kiệt xuất thì Arg đã ko còn là một team nữa

Ladagia

Xe điện
Em thấy messi tự tạo áp lực cho mình thôi, cái tôi to hơn tổ quốc nên khi một vài cá nhân đá khác ý mình lại giận dỗi ko quan tâm tới đại cục. Từ trước tới nay chưa cầu thủ nào dám gạt hlv ra vì xích mích cá nhân, chỉ có hlv loại 1 trong 2 cầu thủ ko ưa nhau vì đại cuộc. Đất nước Ác hen đã tự làm hư messi rồi.
HLV của Achen ở WC vừa rồi bạc nhược, bất tài bỏ bu mà cụ.