[Funland] Tại sao cứ phải thêm yếu tố người da màu vào các vụ scandal?

Bemagauvn

Xe điện
Thôi cũng được 02 trang rồi, mợ Chii rốt cuộc muốn gửi gắm thông điệp gì với các cụ đơn thân trong này.
Mợ cứ mạnh dạn nói, ai phù hợp sẽ hữu duyên thiên lí xào thịt bò...
Qua mấy thớt mợ mở kể cả thớt bị xoá là em nghi nghi rồi, giờ lại không được racis nữa, mợ dào dậu làm gì, mấy cụ trong này dễ hơn ... ấy chứ , đừng xoắn, Nói 😁.

Joker Tiger

Xe tăng
Ở Mỹ vừa qua có vụ cảnh sát tỳ gối vào cổ một công dân làm nghẹt thở đến chết. Chỉ riêng hành động đó đã đủ để dân Mỹ xuống đường rồi. Vấn đề ở đây là tôi nhận thấy rằng: tại sao người da màu ko đặt địa vị ngang hàng với người da trắng để lên truyền thông và kiện cáo?

Ngay cả những cầu thủ da màu như Cole (pháo thủ), Póc ba gì đó rõ ràng miếng phao cứu sinh cuối cùng của các anh vẫn là bám víu vào việc mình là người da màu để lên truyền thông thổi bùng phân biệt chủng tộc?

Thực tế cả Mẽo hay VN bây h lo nhất là cơm áo gạo tiền, lao động tương xứng thu nhập hay ko để còn nuôi con nuôi chồng nuôi gia đình. Ko ai rỗi hơi xem màu da anh là gì trong khi xã hội đã thừa nhận tổng thống Huê Kỳ là Obama?????

Việc cứ viện cớ phân biệt chủng tộc trong thời đại này chỉ là thất bạo mà thôi
Nhưng em vẫn thích các mợ da trắng hơn da màu. Thế có bị coi là phân biệt không nhỉ?

kienvinh

Xe lăn
Tôi nghĩ ai ở đâu về đấy cho nó đỡ mâu thuẫn các anh ạ.

Người Mỹ gốc Phi thì về châu Phi cho đỡ oánh nhau.

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Hãy nhìn theo góc nhìn thực tế đi anh. Em thật đấy.

Con trai em từ 2 tuổi đã được đi học với cô giáo tiewngs Anh người Ghana. Mọi thứ vẫn tuyệt vời.
Nhìn xuống từ trên thấy trắng đỏ đen vàng, ở dưới mà nhìn xuống chỉ có đầu ngón chân
Ý em là ngay bản thân em ở xứ Việt mà vẫn chưa bao h quan niệm chủng tộc thì em tin là thời đại này cũng sẽ như thế.

Ai mà vin vào đó là kẻ cơ hội để làm truyền thông
Từ trên nhìn xuống thấy đỏ đen vàng, từ dưới nhìn xuống thấy chân đầy đất. Mấy tuổi mà đòi phân biệt.

QuynhChii

[Tịch thu bằng lái]
Hay là do em gà mái nuôi con nên tư duy nó lệch lạc các anh nhỉ? Chứ em thấy các vấn đề đang hot kia nó là rất bình thường của mỗi xã hội. Bình thường đến mức cứ xử lý theo PL là xong. Chứ em cứ thấy làm um lên là có vẻ như có kẻ muốn lợi dụng để làm gì đó.

sthd

Xe lăn
Hay là do em gà mái nuôi con nên tư duy nó lệch lạc các anh nhỉ? Chứ em thấy các vấn đề đang hot kia nó là rất bình thường của mỗi xã hội. Bình thường đến mức cứ xử lý theo PL là xong. Chứ em cứ thấy làm um lên là có vẻ như có kẻ muốn lợi dụng để làm gì đó.
nếu không có mấy vụ biểu tình thì mấy chú cs đã chả bị xử gì.
cs rất hay nổ súng vào dân da màu, rất ít khi bắn dân trắng và thường được xử lý rất nhẹ nhàng nên dân da màu nghĩ là mình bị racism

abbott1

Xe hơi

Con trai em từ 2 tuổi đã được đi học với cô giáo tiewngs Anh người Ghana. Mọi thứ vẫn tuyệt vời.

Ý em là ngay bản thân em ở xứ Việt mà vẫn chưa bao h quan niệm chủng tộc thì em tin là thời đại này cũng sẽ như thế.

Mâu thuẫn giữa người Kinh và người bản địa Cao nguyên năm 2001, 2004 còn sờ sờ ra đó. Bản thân người Kinh tự hào "thông minh", xem người bản địa "chậm phát triển", "lạc hậu", "tiến bộ nhờ tiếp xúc với người Kinh".

emphailamsao

Xe tăng

Em hỏi mợ ng Việt ko phân biệt chủng tộc kiểu gì mà cứ đen là xấu, cứ học dốt là đi quét rác phụ hồ? (Như lời ng lớn nói và trẻ con sẽ học theo). Cái đó từ bao lâu nay ko thay đổi. Trẻ em lớn lên Có bao nhiêu người được giáo dục và hiểu chuyện như mợ? Bản thân em làm trung tâm TA cho trẻ em, rất nhiều PH ý kiến hoặc không thích nếu GV là ng gốc Phi. PBCT, kỳ thị vùng miền, trọng giàu khinh nghèo là thứ tồn tại ở bất kỳ đâu. Nó mạnh và gây ra mâu thuẫn đến mức độ nào thôi. Còn ở Việt Nam với độ hiểu biết và dân trí này thì có nhiều vấn đề liên quan đến phân biệt lắm, chỉ có là dân chưa đủ tự do để thành mâu thuẫn lớn thôi

Phichzin

Xe buýt
Ngay cả xứ Lao Đồng, quá nghe FM91, lúc 18h50. PTV bầu: mặc dù anh là ca sĩ gốc dân tộc thiểu số, nhưng....

jany

Xe tăng
Người VN mình nhìn người da đen nước ngoài, người dân tộc thiểu số cũng đầy miệt thị đó thôi.
Hồi H Hen Nie đạt giải hoa hậu, bao nhiêu là đàn ông đàn bà vào bỉ bôi, dùng những từ ngữ ko tưởng tượng nổi. Giả sử cô ấy là người Kinh, thì dù nhan sắc không như mong đợi của số đông, chắc chắn cũng sẽ ko bị xỉa xói tới mức đó.

hóng với

[Tịch thu bằng lái]
Thật ra phân biệt chủng tộc là hiện hữu.
Cái bề nổi lịch sự thì thế thôi.
Bọn trắng thường không bao giờ cho người da mầu, á... Khám cho mình.
Vào công đoàn lúc chúng cần hô mình đu biểu tình cùng. Lúc mình cần chúng nó *** đi, hay ủng hộ mình ( việt ) nhé.
Truyện zư lày. Bên ca nhé.
Năm anh 100 lên ngôi. Kêu gọi các nhà máy về mỹ.... Nhà máy bên đó bắt đầu sa thải nhân công. Lúc đó hô biểu tình ghê lắm. Lúc chúng cho việt mình nghỉ *** thằng nào đứng ra cùng mình phản đối. Đâu đc 1 năm nhà mày hô đóng hoàn toàn. Cái địch bọn tây, nhất là già khóc như bò, có thằng ngất lăn quay, bọn trẻ thì mặt dài như zái chó, bọn Ấn, phi, arab mặt ngắn tũn.
Mỗi Việt, Tầu, .. Á là phủi tay đi về.
Sao vậy?.
Thật ra bọn tây toàn tiêu hoang. Tiêu nợ, tiêu trước. Nên thất nghiệp là bank đấm thu hết, ra đường cái một. Không có việc quyền về nhà ở như mình. Bọn tây già càng khổ.
Còn á vẫn kiểu tích góp cất đi nên chỉ không gửi về vn cho gia đình đc thôi. Còn thì sống.khỏe

P H Ê QUÁ

Xe tăng
Ở đâu chả thế. Ở ta đây còn phân biệt vùng miền , miệt thị lẫn nhau thì nói gì bên tây bọn trắng với bọn nhọ

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Ở Mỹ vừa qua có vụ cảnh sát tỳ gối vào cổ một công dân làm nghẹt thở đến chết. Chỉ riêng hành động đó đã đủ để dân Mỹ xuống đường rồi. Vấn đề ở đây là tôi nhận thấy rằng: tại sao người da màu ko đặt địa vị ngang hàng với người da trắng để lên truyền thông và kiện cáo?

Ngay cả những cầu thủ da màu như Cole (pháo thủ), Póc ba gì đó rõ ràng miếng phao cứu sinh cuối cùng của các anh vẫn là bám víu vào việc mình là người da màu để lên truyền thông thổi bùng phân biệt chủng tộc?

Thực tế cả Mẽo hay VN bây h lo nhất là cơm áo gạo tiền, lao động tương xứng thu nhập hay ko để còn nuôi con nuôi chồng nuôi gia đình. Ko ai rỗi hơi xem màu da anh là gì trong khi xã hội đã thừa nhận tổng thống Huê Kỳ là Obama?????

Việc cứ viện cớ phân biệt chủng tộc trong thời đại này chỉ là thất bạo mà thôi
Bước ngoặt lịch sử lớn nhất của nước Mẽo là nội chiến Nam Bắc cũng bắt nguồn từ 1 anh da đen. A này đào tẩu từ 1 bang công nhận chế độ nô lệ sang 1 bang k thừa nhận chế độ nô lệ, và nộp đơn khởi kiện. Từ đó gây ra nội chiến và sau đó phe tư sản thắng phe chủ nô, đồn điền. Mở đường cho Mẽo hóa rồng.
Các mâu thuẫn lớn của loài người là sắc tộc, tôn giáo. Sau đó mới đến thể chế và kinh tế.
Vì sắc tộc, tôn giáo mà dân Do Thái và Ả rập có thể tẩn nhau hàng ngàn năm chưa xong.

mitdac1819

Xe điện
Tôi nghĩ ai ở đâu về đấy cho nó đỡ mâu thuẫn các anh ạ.

Người Mỹ gốc Phi thì về châu Phi cho đỡ oánh nhau.
Nói như cụ thì người Mỹ gốc Âu cũng về Âu cho lành à, vì Mỹ hồi xưa là của người da đỏ chứ :))

M.Duy Nguyễn

Xe máy
vì dân ra màu tự ái cao mà , nhìn nó thôi mà nó cũng nghĩ bị phân biệt :P