Tại sao chỉ có các nước lớn mới có quyền sở hữu vũ khí hạt nhân?

evka

Xe buýt
Nước nào chẳng đặt quyền lợi của mình lên trên đầu, mình có lợi cho nó thì nó chơi, ko thì nó bỏ, chả có lòng tốt nào ở đây hết, nhiều khi nó cứu cũng là để không mang tiếng bỏ đồng minh mà thôi. Chính trị nói chung là bẩn, thông tin đến dân đen thì bị méo mó đi nhiều rồi, ở đâu cũng thế. Wikileaks chả biết lập ra với mục đích gì nhưng chả bị Mỹ chơi cho lên bờ xuống ruộng đấy thôi.
Em thì nghĩ nếu Iran có nuke thì chẳng thằng nào dám chơi. Nếu Mẽo oánh nó thật thì chứng tỏ Iran không có vũ khí hạt nhân hoặc đã bị các loại điệp viên 007, 008, 009.. gì đấy vô hiệu hóa hết rồi nên các cụ cứ yên chí. Nhớ Irắc trước đây tưởng dư lào Mẽo nó làm phát sạch bong, treo cổ luôn Saddam, lúc đó mới vỡ ra là Irắc chém gió tất ;))

Carrera

Xe tăng
Website
www.cell.com.vn
Em sinh ra là công dân Việt Nam và do đó VN cũng là lựa chọn của em.
Em có thằng bạn sang Mỹ từ nhỏ, giờ về VN thấy cái gì cũng chê bai, kể chuyện thiên đường "ở bển", nói giọng Nam trong khi nó dân Hà Nội gốc...em thấy tội cho nó.
Người Việt mình dễ mất gốc hơn người Hoa.
Em rất kính trọng những người hiểu biết và yêu nước như cụ , có lẽ cụ cũng đã nhiều tuổi nên có suy nghĩ khác so với thanh niên như bọn e . Mỗi người có một quan niệm về cuộc sống khác nhau , em cũng sinh ra và lớn lên ở VN nhưng nếu cho em chọn thì e sẽ không chọn làm công dân VN , ít nhất là trong thời điểm này . Sống ở một nơi là quê hương mình nhưng không có được những quyền cơ bản của một con người như quyền được nói lên sự thật thì không được sống đúng nghĩa là một con người . Em cũng là người trung lập thiên về phản biện như cụ , không có nơi nào trên trái đất này là thiên đường , có công bằng tuyệt đối , Việt Nam luôn luôn trong trái tim nhưng nếu có cơ hội em sẽ tìm cho mình một phương trời mới .

Ý em là sự ổn định chính trị của một quốc gia chứ không đo bằng số năm tuổi của quốc gia đó . Lịch sử Mỹ chỉ có 300 trăm năm nhưng quá trình dân chủ cũng như bộ máy chính quyền được hoàn thiện từ rất sớm và đi đúng hướng theo mô hình dân chủ Anh Quốc , các quốc gia có bề dày lịch sử hình thành như Trung Quốc hàng mấy ngàn năm nhưng phát triển như một đứa trẻ tàn tật dưới chế độ phong kiến .
Cụ nói cứ như đúng. Nhưng trên thực tế thế giới từ xưa đến nay thì mới chỉ duy nhất có 1 thằng DÂN CHỦ sử dụng 2 quả bom hột nhân để choảng thằng Phong kiến. Hay là vì nó là DÂN CHỦ nên thích làm giề thì làm? May mà thời đó là 1945 chứ bây giờ không biết có thằng nào dám đưa thằng DÂN CHỦ ra tòa về tội Diệt chủng loài người kg đây?

Carrera

Xe tăng
Website
www.cell.com.vn
Cụ nói cứ như đúng. Nhưng trên thực tế thế giới từ xưa đến nay thì mới chỉ duy nhất có 1 thằng DÂN CHỦ sử dụng 2 quả bom hột nhân để choảng thằng Phong kiến. Hay là vì nó là DÂN CHỦ nên thích làm giề thì làm? May mà thời đó là 1945 chứ bây giờ không biết có thằng nào dám đưa thằng DÂN CHỦ ra tòa về tội Diệt chủng loài người kg đây?
Nếu Mĩ không sử dụng 2 quả bom nguyên tử ở Nhật Bản thì liệu còn bao nhiêu người phải chết nữa khi lực lượng của Nhật Bản còn rất mạnh , đội quân Quan Đông của Nhật Bản có thể tàn sát một nửa Châu Á với lực lượng cảm tử còn lại . Nhật Bản gây chiến trước với Mĩ trước bằng trận Trân Châu Cảng , hãm hiếp Nam Kinh với hơn 300 ngàn thường dân thiệt mạng so với hơn 200k người chết vì 2 quả bom âu cũng là quả báo với mưu đồ bá chủ châu á . Em thấy đúng là Mĩ quá tay khi sử dụng 2 quả bom ở Nhật Bản và 1 phần cũng là để dằn mặt anh Nga Xô để được chia phần lớn hơn sau khi chiến tranh kết thúc nhưng anh Nhật Bổn thời đó cũng chẳng tốt đẹp gì . Nếu không kìm hãm anh ý thì có lẽ bây giờ anh em mình đều là con cháu Thiên Hoàng cả

Nếu Mĩ không sử dụng 2 quả bom nguyên tử ở Nhật Bản thì liệu còn bao nhiêu người phải chết nữa khi lực lượng của Nhật Bản còn rất mạnh , đội quân Quan Đông của Nhật Bản có thể tàn sát một nửa Châu Á với lực lượng cảm tử còn lại .
Không có lý lẽ nào để biện minh cho việc giết hại dân thường vô tội.
Mới giết vài trăm mạng thì cho là khủng bố, còn hốt cả 2 thành phố triệu dân thì nói vì hòa bình thế giới...

Xét cho cùng thì vẫn chỉ là lý của kẻ mạnh.

dativu

Xe điện
Em sợ chiến tranh òi. Em thích xem phim chiến tranh thôi.

wildcat74

Xe điện
Em thấy về vụ Israel có khi không phải thế đâu. Thằng Israel thế lực nó rất mạnh, tiếng nói của người Do thái rất có trọng lượng tại chính nước Mỹ, nên có thể nói nhiều chính sách của Mỹ phụ thuộc vào cu em này chứ không phải bảo là nó nghe đâu.
Cụ nói chuẩn. 90% dân elite mẽo có gốc do thái, đặc biệt là giới tài phiệt. Dân Do thái tha hương 2000 năm gặp nhau vân chúc nhau "sang năm về quê"- như thế Obama tuổi gì mà dám hy sinh quyền lợi của IỈael

Viva la vida

Xe tăng
Em rất kính trọng những người hiểu biết và yêu nước như cụ , có lẽ cụ cũng đã nhiều tuổi nên có suy nghĩ khác so với thanh niên như bọn e . Mỗi người có một quan niệm về cuộc sống khác nhau , em cũng sinh ra và lớn lên ở VN nhưng nếu cho em chọn thì e sẽ không chọn làm công dân VN , ít nhất là trong thời điểm này . Sống ở một nơi là quê hương mình nhưng không có được những quyền cơ bản của một con người như quyền được nói lên sự thật thì không được sống đúng nghĩa là một con người . Em cũng là người trung lập thiên về phản biện như cụ , không có nơi nào trên trái đất này là thiên đường , có công bằng tuyệt đối , Việt Nam luôn luôn trong trái tim nhưng nếu có cơ hội em sẽ tìm cho mình một phương trời mới .
Em chọn VN không phải vì em yêu nước, trong con mắt người yêu nước có khi em còn là bán nước (ví dụ như em thấy giao VN cho người Tây, người Tàu, người Mỹ, người Nhật thì có khi tiến nhanh hơn trong tay người Việt).
Em chọn VN vì cái tốt đẹp, giàu mạnh của nước khác không phải do em tạo ra, em có sang đấy cũng chỉ là công dân hạng 2.
Nước Mỹ mạnh nhờ ăn cướp, bóc lột, khoa học, quân sự, lừa bịp thế giới...nhưng cũng còn nhờ dân Mỹ lăn lưng ra đấu tranh cho nước Mỹ tốt hơn theo ý họ.
Khi nước Mỹ phân biệt chủng tộc, người da đen bị coi rẻ, đánh đập, đàn áp, nghèo, ít học nhưng người da đen ở Mỹ từng bước đấu tranh, tự mình tiến bộ, góp phần làm nước Mỹ đi lên bằng lao động, văn hoá và cả chính trị...chứ không "chọn" một nước khác tốt đẹp hơn.
Giấc mơ Mỹ là tự lập tự cường, tự mưu cầu hạnh phúc chứ không phải ăn sẵn.
Nước VN có tốt đẹp hay không cũng do ở dân Việt thôi. Cứ kêu không có quyền này quyền nọ, có cái quyền tuân thủ luật giao thông còn không thèm dùng, trách ai kêu ai, thiếu gì cách đóng góp cho VN, đã làm chưa mà phải chọn nước khác sống?

wall

Xe tăng
Thế không có cụ nào ủng hộ ý tưởng là cần triệt tiêu vũ khí hủy diệt hàng loạt luôn à? Cả hạt nhân, hóa học, sinh học, hủy hết không thằng nào được giữ nữa. Thắng có rồi hủy đỡ chi phí bảo quản, vận hành, thằng chưa có đỡ tốn tiền nghiên cứu phát triển. Lợi trăm đường.

Thế thì lý tưởng quá, mỗi tội đếch thực hiện được nhể????

Viva la vida

Xe tăng
Cụ nói chuẩn. 90% dân elite mẽo có gốc do thái, đặc biệt là giới tài phiệt. Dân Do thái tha hương 2000 năm gặp nhau vân chúc nhau "sang năm về quê"- như thế Obama tuổi gì mà dám hy sinh quyền lợi của IỈael
Gần đây em có được đọc mấy thông tin là người Do Thái hiện nay không phải hậu duệ người Do Thái mấy ngàn năm trước, mà là dân gốc Trung Âu theo đạo của người Do Thái, nếu đúng vậy thì họ không có quyền lịch sử gì với vùng đất Trung Đông.

wall

Xe tăng
Em chọn VN không phải vì em yêu nước, trong con mắt người yêu nước có khi em còn là bán nước (ví dụ như em thấy giao VN cho người Tây, người Tàu, người Mỹ, người Nhật thì có khi tiến nhanh hơn trong tay người Việt).
Em chọn VN vì cái tốt đẹp, giàu mạnh của nước khác không phải do em tạo ra, em có sang đấy cũng chỉ là công dân hạng 2.
Nước Mỹ mạnh nhờ ăn cướp, bóc lột, khoa học, quân sự, lừa bịp thế giới...nhưng cũng còn nhờ dân Mỹ lăn lưng ra đấu tranh cho nước Mỹ tốt hơn theo ý họ.
Khi nước Mỹ phân biệt chủng tộc, người da đen bị coi rẻ, đánh đập, đàn áp, nghèo, ít học nhưng người da đen ở Mỹ từng bước đấu tranh, tự mình tiến bộ, góp phần làm nước Mỹ đi lên bằng lao động, văn hoá và cả chính trị...chứ không "chọn" một nước khác tốt đẹp hơn.
Giấc mơ Mỹ là tự lập tự cường, tự mưu cầu hạnh phúc chứ không phải ăn sẵn.
Nước VN có tốt đẹp hay không cũng do ở dân Việt thôi. Cứ kêu không có quyền này quyền nọ, có cái quyền tuân thủ luật giao thông còn không thèm dùng, trách ai kêu ai, thiếu gì cách đóng góp cho VN, đã làm chưa mà phải chọn nước khác sống?
Ở Mỹ chắc gì với năng lực các cụ đã kiếm được tiền như bây giờ ở VN :D US cũng đầy người nghèo đói khổ sống dưới chuẩn mà.
Nếu em là người Mỹ, em chọn ở Mỹ, còn em là người VN em vẫn chọn ở VN, và thực tế e đã quay về VN sinh sống :)

Vova

Xe container
Em đi chán rồi, cũng vẫn về nhà. Chủ yếu vì em dốt, xác định ở bên đấy thì cũng chỉ là công dân hạng hai, khó phấn đấu lên elite được, thỉnh thoảng ngoài đường gặp đứa dở hơi bài ngoại thì y như rằng toàn chuyện bực mình. Về đây mặc dù suốt ngày lo ô nhiễm, từ đồ ăn đến không khí. Đi ngoài đường thì chửi bậy thường xuyên vì bực. Vào cửa hàng thì mất thêm chút ít thời gian vì không biết xô đẩy chen hàng ... Tuy nhiên, vẫn là nhà mình. Tự làm, tự gây dựng ..., thỉnh thoảng ngồi nhìn lại, vẫn nghĩ là mình quyết định đúng.

Tyhuu88

Xe buýt
Chú Mahmoud Ahmadinejad lại hẹn ngày tái ngộ với chú gà thôi kết cục là vậy.

cuop

Xe buýt
Chú Mahmoud Ahmadinejad lại hẹn ngày tái ngộ với chú gà thôi kết cục là vậy.
I ran là nước cộng hòa dân chủ hồi giáo, có bầu bán tử tế. Dân nó lại đoàn kết và cuống tín. Khác xa với Lybia của bác Gà độc tài nhá. Hơn nữa nó không cô đơn như bác Gà, nó có sự ủng hộ của cộng đồng hồi giáo ****te khắp khu vực trung đông và nam á.

Mẽo với Ít nếu có dám chơi cũng chỉ ở mức lẻn vào úp mấy cái nhà máy hột nhân thôi. Chứ tổng xỉ vả Iran thì coi chừng có thế chiến III.

thanktn

Xe tăng
Em ghét chiến tranh, vì vậy em ghét bọn tư bẩn vì bọn nó lấy chiến tranh làm động lực phát triển xã hội. Trên thế gian này bọn tư bẩn là bọn ác nhân nhất. Vì chúng nó mà hàng triệu con người da vàng, da đỏ, da đen và cả ... da trắng vô tội đã phải chết trong chiến tranh.

O Muong Te

Xe điện
EM thích 1 răng vì còn có thằng dám đối đầu với Mỹ, dưng em lại léo thích 1 răng có VKHN vì làm thế chỉ tổ căng thẳng cái thế giới này. Em mâu thuẫn nhỉ các cụ nhỉ.

lyhuong

Xe điện
Không phải là chuyện nhỏ mà nói "lông" với "vết".
Iraq bị nó vu "vũ khí huỷ diệt hàng loạt" để oánh, tức là Mỹ mới là thằng bới lông tìm vết, dựng chuyện vu cáo vô sỉ, trong khi nó tương bom nguyên tử llên dân Nhật thì lại bảo "lông" với "vết"?
Hàng chục triệu người da đen, qua mấy thế hệ phải làm nô lệ làm ra của cải cho dân da trắng, man rợ bằng vạn lần mấy cái độc tài bây giờ.
Có thể cụ chưa hiểu hết cái ý của iem, ý iem là nước mình cũng lắm chuyện dở bỏ bà. Xong xin lỗi mấy câu là hết phim (cụ tự hiểu chuyện gì )
Cụ cứ tiếp tục đi lo cho dân Nhật với người da đen đi. Em không thích tán chuyện chính trị đâu

TungNguyenMD

Xe container
Em ghét chiến tranh, vì vậy em ghét bọn tư bẩn vì bọn nó lấy chiến tranh làm động lực phát triển xã hội. Trên thế gian này bọn tư bẩn là bọn ác nhân nhất. Vì chúng nó mà hàng triệu con người da vàng, da đỏ, da đen và cả ... da trắng vô tội đã phải chết trong chiến tranh.
Ối em tưởng bọn kia còn ác ôn hơn chứ cụ?
Toàn thấy diệt chủng, nội chiến, láng giềng anh em ban tốt đồng chí đánh nhau. Chứ bọn tư bản ( cùng ý thức hệ) thì có phang nhau bao giờ đâu hả cụ. Toàn bọn kia đấy chứ

anchibui

Xe điện
Nhân topic này em hỏi các cụ là đợt này Mẽo với Israel đợt này có khả năng tẩn Iran không??
Iran đã trong kế hoạch của Mẽo từ lâu rùi bác ạ.
Vấn đề là thời gian thui, em nghĩ cũng ngắn thôi.
Ông Do Thái thì chỉ đợi Mẽo bặt đèn xanh là táng... Nhưng đợt này em nghĩ đèn đỏ họ cũng táng.
Vì tin tình báo cho thấy, khả năng Iran có kế hoạch phát triển VKHN.

Còn riêng Lybia của Ngài Đại tá Gadifi lại ko nằm trong kế hoạch các bác ạ... Nhưng thời cơ đến là họ làm tới luôn... Công nhận Đại Tá đen thật.

Sau Iran thì có thể Serya nhưng chưa biết thế nào có thể Serya hay VN lại nằm ngoài kế hoạch khi cơ hội đến với họ.

Còn chính thể Iran chắc chắn ko bị thay đổi thì cũng bị dội bôm phủ đầu tơi tả trong thời gian ngắn tới.