Tại sao Captiva lại hay báo lỗi đèn ABS

Cò mồi

Xe tăng
Em đang sử dựng Captiva, cá nhân em thấy con xe này rất hay báo lỗi 4 đèn vàng trên tablo liên quan đến hệ thống ABS, khi dùng máy quét thì hoặc là 1 trong 4 cảm biến ABS ở 4 bánh xe bị lỗi hoặc là lỗi do mô tơ bơm và van điều tiết, vấn đề ở đây là các đèn cảnh báo này chập chờn, lúc tắt lúc sáng nên em mạo muội đưa lên đây để các cao nhân phân tích các nguyên nhân lỗi, em nghi ngờ 1 số nguyên nhân sau:

1. Cảm biến chất lượng quá thấp và phải thay thế định kỳ sau 1 thời gian ngắn
2. Bánh răng cưa trong May ơ bị rỉ sét hoặc bị oxy hóa làm từ tính cảm ứng và dòng điện xoay chiều phát sinh trên cảm biến khi bánh xe quay chập chờn.
3. Jack tiếp xúc giữa cảm biến ABS và dây ABS không tốt, phát sinh điện trở ảnh hưởng đến điện áp xoay chiều của cảm biến báo về EBCM.

Theo tài liệu hướng dẫn sửa chữa của GM thì em thấy với những lỗi liên quan đến cảm biến, quy trình sửa chữa khá phức tạp ví dụ người ta phải kích bánh xe lên để quay và đo điện áp tạo ra trên cảm biến, đo trở kháng cảm biến, đo thông mạch từ dây ABS ở bánh về đến đầu connector EBCM..., với thợ của mình, ngay cả xuống dưới nhà máy, cắm scan, báo lỗi, thay thế và...mấy hôm sau lại bị lại (xe em phải thay 2 lần cảm biến trước bên phụ mà đo trở kháng cảm biến thay ra em thấy nó đúng với trị số thiết kế ban đầu - Khoảng hơn 1K ohm).

Theo các cụ, lỗi chập chờn này có khả năng do bánh răng cưa (Tone Ring) bị gỉ sét gây ra hay không?

themoto

Xe tải
Cáp của cụ báo thế là ít đấy, kinh nghiệm em xin chia sẻ với cụ là khi bật khóa điện cụ nên chờ cho các loại đèn báo tắt hết rồi hãy đề nổ nhé. Trương hợp tất cảc đèn báo sáng không tắt thì cụ tháo cực dương của ắc qui ra, sau đó lắp lại nhé.

Xe cu_Lai moi

Xe buýt
Phường Mai Dịch, Quận Cầu Giấy, TP Hà Nội
Cáp của cụ báo thế là ít đấy, kinh nghiệm em xin chia sẻ với cụ là khi bật khóa điện cụ nên chờ cho các loại đèn báo tắt hết rồi hãy đề nổ nhé. Trương hợp tất cảc đèn báo sáng không tắt thì cụ tháo cực dương của ắc qui ra, sau đó lắp lại nhé.
Cụ "Cò Mồi" là cao thủ về Cap đấy Cụ ơi!

Cò mồi

Xe tăng
Đây là cái sơ đồ liên quan đến hệ thống ABS của Captiva mà em có được

Sơ đồ chân connector EBCM

Em đã kiểm tra rất cẩn thận connector EBCM, hộp cầu chì và dây nối từ hộp cầu chì đến EBCM thì thấy mọi thứ đều tốt, đo trở kháng của ABS sensor thì em thấy Sensor nào chết có trở kháng rất thấp cỡ K ohm trong khi đó với Sensor thông thường trở kháng cỡ khoảng 20M Ohm.

Em kết luận lỗi ABS là do chất lượng ABS sensor quá kém hoặc không phù hợp với điều kiện vận hành của VN và phải thay thế định kỳ sau 2 đến 3 vạn km.

Nếu xe cụ nào báo lỗi ABS sensor thì cứ sensor mà thay thôi, cụ xebo cũng nhắn em là lỗi tựu chung là do cảm biến vì anh em ở xưởng "thay vào cái hết ngay", thấy cụ xebo cũng có nói là GM Vietnam cũng đã báo cáo vấn đề này về công ty mẹ, hy vọng người ta tìm ra nguyên nhân và cung cấp loại cảm biến mới chạy 10 vạn cũng ko có vấn đề gì.

Thân.

Chỉnh sửa cuối:

d1h2

Đi bộ
Chào Bác Cò Mồi
Rất cám ơn Bác về những thông tin bổ ích về xe Captiva.
Em cũng đi xe Captiva, xe em không những hiện 4 đèn cảnh báo abs, trơn trượt, đổ dốc mà thỉnh thoảng còn lên đèn phanh tay, nếu lên đèn phanh tay thì đồng hồ tốc độ còn không hoạt động
Bác đã bị hiện tượng này bao giờ chưa, nếu Bác có thông tin gì chia sẻ cho Em với

captivaltz

Xe điện
Xe em hơn 7 vạn rồi, thay mỗi công tắc chân phanh và cảm biến lốp trước bên lái

Xe thì có gì toàn ném qua 87 Tiên Phong test trừ những đợt khuyến mãi của GM
Đã thay 2 cục cao su, 4 quả lốp mới, lọc giớ điều hòa

Sắp thay 1 cơ số giảm sóc :))

Cò mồi

Xe tăng
Chào Bác Cò Mồi
Rất cám ơn Bác về những thông tin bổ ích về xe Captiva.
Em cũng đi xe Captiva, xe em không những hiện 4 đèn cảnh báo abs, trơn trượt, đổ dốc mà thỉnh thoảng còn lên đèn phanh tay, nếu lên đèn phanh tay thì đồng hồ tốc độ còn không hoạt động
Bác đã bị hiện tượng này bao giờ chưa, nếu Bác có thông tin gì chia sẻ cho Em với
Em chưa gặp cái đèn phanh tay bao giờ do vậy bác nên đưa xe vào xưởng để họ kiểm tra lỗi xem sao, em cũng vẫn hay phải vào xưởng để quét lỗi giống như các cụ khác mà.

tuanemvp

Xe hơi
cap VN cũng hay lỗi nhỉ các b. hjx

banmerc200

Xe hơi
Em cũng đã chạy xe này, hay báo cảm biển ABS lắm, bị nhiều lần mới rút ra kinh nghiệm: Tránh lội nước vì roăng phần cảm biến ở bánh không kín lắm, có thể lúc đó ABS chỉ báo chứ không chết hoặc có thể chết (đây là bộ phận rất nhạy cảm nhưng không được bảo vệ đúng tiêu chuẩn nhất là với khí hậu nóng ẩm VN). Hiện còn 2 cái bánh trước thay ra vẫn để nhà, nhưng chỉ 1 cái chết và 1 cái còn sống vì "gà" quá.

hp650028

Xe buýt
em hỏi các bác nhé, e vào hãng quét máy nhận ra cảm biến abs bánh trước rồi vấn đề là 4 cái đèn lúc hiện lúc ko, sáng hiện trưa tắt, hôm nay hiện hôm sau tắt. Em đang nghĩ liệu dây tín hiệu có bị chuột cắn ko nhỉ đam ra chập chờn chứ ko phải chết hẳn chứ ( vào hãng quét lỗi cảm biến bánh trước và cụ thể là về phần điện của cảm biến)
Còn về giá thì cảm biến bác Màu báo cái trước 840k, việt phát 1000k, còn trong hãng GM hình như 1500k (ko biết đúng ko???)

giaydep

Xe buýt
Chào bác cò mồi nhé, xe em cũng vậy, lúc báo lúc kg! Chán chẳng buồn chết! Thôi kệ no bác ạ, đến bim em thấy khối cụ còn bị nữa là!

Cò mồi

Xe tăng
chập chờn không phải do dây đứt đâu các cụ ơi, nguyên nhân của chập chờn là do cảm biến ABS đặt tại các bánh xe đấy, cảm biến kém rồi nên dòng điện cảm ứng xoay chiều tạo ra khi bánh xe quay không ổn định nên tín hiệu đưa về EBCM chập chờn nên các cụ thấy lúc sáng lúc tắt.

Em cũng đã nghĩ chập chờn do chuột cắn hay chất lượng dây dẫn nối từ cảm biến về EBCM nhưng kiểm tra kỹ lưỡng thì em thấy ko phải do dây dẫn thế nên các cụ cứ thay và xác định là cái cảm biến mới thay này nó sẽ chết bất kỳ lúc nào.

Thương hiệu của Mỹ, chất lượng Hàn Quốc, lắp ráp tại Việt Nam thì phải chấp nhận và sống chung với lũ thôi.

giaydep

Xe buýt
Thế các cụ cho e hỏi đèn bóng khí lúc báo lúc k là ntn ạ? Lúc báo thì chỉnh cái giắc ở dưới gầm gế lái là lại hết là sao ? ( nhiều khi e chỉ động tay vào là hết/bị?:D

Cò mồi

Xe tăng
Thế các cụ cho e hỏi đèn bóng khí lúc báo lúc k là ntn ạ? Lúc báo thì chỉnh cái giắc ở dưới gầm gế lái là lại hết là sao ? ( nhiều khi e chỉ động tay vào là hết/bị?:D
Thấy nhiều cụ nói đèn báo túi khí có liên quan đến cái jack dưới gầm ghế, cụ tháo cái jack này ra và vệ sinh sạch sẽ sau đó cụ cắm cho chặt xem sao (xe em chưa bao giờ bị vấn đề này :) )

captival

Đi bộ
Chào các bác em mới ra nhập. Em thấy bác cò mồi giỏi quá;xe e cũng bị lỗi đo mai đem ra gara kiểm tra xem the nào...để xem các bác sửa bảo sao.các bác cho e lời khuyên vơi.cảm ơn các bác

Chào các cụ trong "Hội" Captiva ! Em cũng đã từng sở hữu một em Cap, Ban đầu em mê mẩn em này vì dáng dấp đẹp, ốp sừn tương đối đủ...Sau một thời gian ngắn sử dụng thì nói thật với các cụ là mệt mỏi với em nó về LỖI. Hết lỗi nọ đến lỗi kia...Em thấy nản...và cuối cùng là em bán quách đi cho nó lành. Bây giờ e đi Ỉn G. Nhiều cụ cứ chê Ỉn nào là vỏ mỏng, ồn, dáng xấu...Nhưng cá nhân em đánh giá đi Cáp không thể sướng bằng Ỉn (vì em đã đc dụng cả 2, và theo ý kiến cá nhân e). Ỉn chả thấy lỗi gì cả, lành như cục đất, phụ tùng thay thế rất sẵn và rẻ...

Cò mồi

Xe tăng
Chào các cụ trong "Hội" Captiva ! Em cũng đã từng sở hữu một em Cap, Ban đầu em mê mẩn em này vì dáng dấp đẹp, ốp sừn tương đối đủ...Sau một thời gian ngắn sử dụng thì nói thật với các cụ là mệt mỏi với em nó về LỖI. Hết lỗi nọ đến lỗi kia...Em thấy nản...và cuối cùng là em bán quách đi cho nó lành. Bây giờ e đi Ỉn G. Nhiều cụ cứ chê Ỉn nào là vỏ mỏng, ồn, dáng xấu...Nhưng cá nhân em đánh giá đi Cáp không thể sướng bằng Ỉn (vì em đã đc dụng cả 2, và theo ý kiến cá nhân e). Ỉn chả thấy lỗi gì cả, lành như cục đất, phụ tùng thay thế rất sẵn và rẻ...
Em ko định so sánh công năng và giá cả của Captiva, em chỉ muốn chia sẻ với các cụ một vài kinh nghiệm em có được trong quá trình sử dụng, hy vọng nó hữu ích cho các cụ.

captival

Đi bộ
Chào các cụ xe e hom nay cho đi đọc lỗi nó báo là do cảm biến ở bánh xe,e đi bảo dưỡng lại cảm biến thế là hết.nhưng vẫn thấy lo,vì ko biết nó có bị lại ko,giờ vẫn còn đèn báo của cảm biến khí thải và túi khí.e rất yêu e ctv của e vì tính năng rất tốt và khỏe,e đi phượt vượt đèo rất tốt,nhưng cứ tình trạng này e thấy hơi mệt mỏi.các bác cho e lời khuyên với nhé...

Xe máy cày

Xe máy
Dòng Captival luôn hư hỏng về thước lái, Block lạnh, Cảm biến ABS. Xe còn bảo hành vô thay miễn phí. Mình có con cap đi thay mấy món đó liên tục. Xe chạy khoản 50.000 KM là hừ thước lái, 30.000 KM hư Block lạnh. Còn cảm biến là vô chừng. KTV trong hãng chỉ mình KM để bh những thứ đó. Trên Cap có 1 bệnh mà đa số mọi người đều bị dính chưởng thay tính tiền đó là kim phun xăng. Nó hư ở KM thứ 100.000 KM hoặc hơn chút.

watasi

Xe tải
Xe em đi ít nên chẳng thấy bị gì, 5 năm mới đi 5 vạn ạ.