Tại sao Camry với Altis ko bán được ở châu Âu?

RAVA

Xe ba gác
Túm lại là muốn bán lắm nhưng không bán được nên phải rút thôi :D
Em nghĩ đó là chuyện bt trong kinh doanh và cs, chân lý không thể đúng với mọi điều kiện.
Nhưng cứ khăng khăng nó không thèm bán hoặc ngụy biện cho rằng chỉ để lấy thương hiệu cho vui có lẽ trình độ đang ở thời bao cấp :D
-Hóa ra là bán cái gì cũng cần đến "doanh số" nhỉ, thế mà nhiều chú "thong manh" bảo chả cần? :))
-Còn suy nghĩ của chú em Ráo sư chắc xa ko quá được "cái mũi" của mình, mấy cái hãng như Toy với 86, Subaru với BRZ, Nissan với 370Z, Audi với TT, BMW với Z4, Mec với SLK, SL, SLS, Porsche với Cayman, Boxster, 911...vác sang VN cả mớ, ngồi vêu mồm cả năm bán được vài cái, thậm chí có mẫu còn chả bán được cái nào chắc toàn trình độ "thời bao cấp" nhỉ? =:)

Chỉnh sửa cuối:

nhamhoanh

Xe tải
Em chắng là fan của Hàn hay Nhật hay nước nào bởi vì em chưa đủ ĐK mua xe nhưng không hiểu sao cứ tranh luận về xe giữa Hàn và Nhật thớt nào cũng nảy lửa và dài theo thiển nghĩ của em thì mình có tiền tầm nào mua xe đó dù có là Trung quốc !!

Isu_zu

Tháo bánh
Em chắng là fan của Hàn hay Nhật hay nước nào bởi vì em chưa đủ ĐK mua xe nhưng không hiểu sao cứ tranh luận về xe giữa Hàn và Nhật thớt nào cũng nảy lửa và dài theo thiển nghĩ của em thì mình có tiền tầm nào mua xe đó dù có là Trung quốc !!
Tất nhiên, cụ mua xe gì cụ thích. Nhưng nếu cụ mua đc cái Lifan lắp vài cái đèn xanh đỏ rồi hét ầm ĩ là mình thông minh nhất, thì lại có vấn đề nặng rồi :)).

coolpix8700

Xe ngựa
Tất nhiên, cụ mua xe gì cụ thích. Nhưng nếu cụ mua đc cái Lifan lắp vài cái đèn xanh đỏ rồi hét ầm ĩ là mình thông minh nhất, thì lại có vấn đề nặng rồi :)).
Nhưng nó lại đang xảy ra!!!
2 năm tay đập ngực bồm bộp rồi tự hô "thong manh"!

.Ông Lão Gù.

Xe đạp
toi bền, lành, bán không mất giá mà sao mấy ông châu âu này không biết nhỉ, =))
[video=youtube;vxYVMns2oIo]http://www.youtube.com/watch?v=vxYVMns2oIo[/video]
người mỹ và châu âu rất thực dụng,mua xe họ coi yếu tố an toàn hàng đầu,cho nên xe phải dầy,chắc chắn,an toàn.không như xe nhật và hàn mỏng như tờ giấy,lúc tai nạn mới biết tính mạng hơn hay là tiết kiệm 1 tý xăng hơn,bác thấy đấy vn có tỷ lệ tai nạn chết thuộc top trên thế giới,thật đáng thương cho tư duy các bác

.Ông Lão Gù.

Xe đạp
Công nhận toi hiếm như siêu xe mấy khi ra đường ấy nhỉ, châu âu nó không sợ mất giá hay sao mà cứ đâm đầu mua ford... mà không mua toi nhỉ=)) đề nghị mấy bác toi nhà mình sang giảng bài cho nó hiểu đê.
người châu âu họ ngu hơn vn mình các bác nhỉ,vn thì ra đường toàn siêu xe giá trên trời,

RAVA

Xe ba gác
người mỹ và châu âu rất thực dụng,mua xe họ coi yếu tố an toàn hàng đầu,cho nên xe phải dầy,chắc chắn,an toàn.không như xe nhật và hàn mỏng như tờ giấy,lúc tai nạn mới biết tính mạng hơn hay là tiết kiệm 1 tý xăng hơn,bác thấy đấy vn có tỷ lệ tai nạn chết thuộc top trên thế giới,thật đáng thương cho tư duy các bác
-Chết thật, Bắc Mỹ là tt lớn nhất của xe Nhật đấy, hay những người mua xe Nhật bên đấy toàn dân nhập cư, nếu thế thì có vẻ hơi nhiều nhỉ? Bác suy nghĩ thấu đáo quá?:D

dngduc

Xe điện
Nếu ở châu âu mà tính gộp Hyundai và Kia giống như bên mẽo thì HK group vượt Toy group về doanh số 2013. Thị trường châu âu quả thật có vấn đề :)

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Nếu ở châu âu mà tính gộp Hyundai và Kia giống như bên mẽo thì HK group vượt Toy group về doanh số 2013. Thị trường châu âu quả thật có vấn đề :)
Bác cứ coi là có "vấn đề" cũng chẳng sao đâu: xe hàn ở châu Âu họ bảo hành 7 năm, bác xem cái bảng thống kê hỏng hóc của TUV đến năm thứ 8 không thấy tên xe hàn nữa.
Thực ra ngay ở Mỹ cũng vậy, nhưng thời gian ít hơn 5 năm. Được hỏi người Mỹ mua xe hàn trả lời chỉ cần sử dụng cái xe không mất tiền sửa sau 5 năm là được!
Nhưng không phải người Nhật không muốn làm như vậy. Chắc chuyến đi thăm châu Âu lần này có 1 nội dung về xe hơi sẽ có thay đổi!

winnghiepdu

Xe điện
dân châu âu e thấy thích đồ từ châu âu, về mặt kiểu dáng thì đồ từ châu âu người âu dùng sẽ thấy gần gũi hơn.e ở Nga nhiều năm thì dân Nga thích xe Đức, hạng giá rẻ thì thích skoda, citroen, về bề ngoài xe âu trông sang.
Ở Nga thì xe âu tuyệt đối ,phụ tùng cũng chủ yếu cho xe âu và Nga nên xe Hàn Nhật vào là khó

dngduc

Xe điện
Em cũng đoán là khó nhưng khó hiểu là thế quái nào mà HK vào được nhiều hơn Toy mới lạ :-??

RAVA

Xe ba gác
-Bác dạo này có nhiều ý nghĩ hay nhể? Mỗi tt nó có 1 mức thu nhập, phong cách sống, nhu cầu và thị hiếu...khác nhau, thằng thì cần tốt, bền, thằng thì cần rẻ...Nói như bác thì mấy thằng Nhật khác như Nissan, Mit, Mazda, Subaru...doanh số ở VN kém Toy thì chắc cũng có vấn đề hết nhể, mà dạo này tự dưng các anti lại quan tâm tới doanh số thế, trước thất bẩu doanh số ko nói lên điều gì kia mà?:D

dngduc

Xe điện
Thằng châu âu hay thằng vn cần tốt bền, còn thằng nào cần rẻ hả bác :P

mr_limo

Xe buýt
Ý em đang hỏi là sao ko thấy camry và altis ở trời âu thì các cụ ko giải thích lại cứ lòng vòng, tiện thể nói Mỹ doanh số cam với altis tốt nhưng xem film mỹ ở các tp lớn em toàn thấy xe mỹ với châu âu, chả thấy xe Toi bao giờ, chỉ xem film có cảnh thị trấn đồng quê hoặc chỗ nào có nhiều người châu Á ở mới thấy xuất hiện xe Toi, ý kiến cá nhân thôi
Thứ nhất, từng thị trường thì nhu cầu và cá tính khác nhau, không thể lấy thị phần tại một thị trường mà phán xét được, đã nói là phải nói thị phần toàn cầu luôn.

Thứ 2, bảo xem phim Mỹ thấy ít xe Toy, rất rõ ràng là lượng xe mới bán ra của Toy có doanh số ngất ngưởng nhưng lượng xe gốc Mỹ đã bán ra trước đó và đang bán là không nhỏ. Nếu so lượng xe gốc Mỹ và lượng xe Toy nói riêng và xe Nhật Hàn nhập vào nói chung hiện đang lưu thông trên đường phố Mỹ thì xe gốc Mỹ vẫn đang áp đảo nhiều.

Bác mở phim Taken 2 ra mờ xem xem nhân vật chính đi xe gì, Cam LE 2010 ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Thằng châu âu hay thằng vn cần tốt bền, còn thằng nào cần rẻ hả bác :P
Bác đừng thần tượng người châu Âu quá!
Người châu Âu là người rất thực dụng. Ở đây không tranh luận về dân châu Âu giầu hơn dân mình rất nhiều và ở châu có rất nhiều người cực giầu nên số xe sang trọng rất nhiều. Nhưng đại đa số người châu Âu lại mua loại xe nhỏ, bán kính để vòng bé dễ di chuyển, cần ít diện tích để đỗ,... Những cái xe nhỏ họ cũng mua nguyên vành sắt, ghế nỉ,... chứ không như dân Việt Morning, Getz,... vẫn vành hợp kim. ghế da...
Đường cao tốc ở châu Âu rất tốt, tốt hơn bên tầu rất nhiều, nhưng đường trong các thành phố của họ thì cũng chẳng tốt lắm. Do đại đa số các thành phố châu Âu đều là những thành phố cổ, các con đường đều hướng tâm (dẫn vào trung tâm và phải qua trung tâm nếu đi từ đầu này đến đầu kia thành phố). Chỗ đỗ ô tô dù có hơn Việt Nam nhưng vẫn rất thiếu. Đó là kết cấu chỉ phù hợp cho xe ngựa thời những thành phố này được xây dựng. Với ô tô thì chỉ đủ khi cái ô tô còn là đồ sang trọng cho tầng lớp giầu, có tiền (gần như ở VN bây giờ). Đến khi ô tô phổ cập thì trở thành chật chội, rất hay tắc đường dù họ cũng đã quy hoạch lại, thay đổi nhưng không cải thiện được nhiều... Ở các thành phố ở châu Âu, tìm được 1 chỗ đỗ xe trong trung tâm rất khó. Đi ô tô thì sẽ phải đi bộ rất xa từ chỗ đỗ xe đến chỗ cần đến. Các điểm đỗ xe công cộng không chỉ phải trả tiền mà họ cũng giới hạn thời gian. Quá thời gian (dù có quay lại trả tiền thêm) vẫn bị phạt!

Mặt khác ở châu Âu thị trường ô tô không phải "tự do" như ở Mỹ. Do chính sách của họ thì ở từng nước xe bán chạy là những cái xe có nhà máy đặt ở nước ấy!

Chỉnh sửa cuối:

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Bác đừng thần tượng người châu Âu quá!
Người châu Âu là người rất thực dụng. Ở đây không tranh luận về dân châu Âu giầu hơn dân mình rất nhiều và ở châu có rất nhiều người cực giầu nên số xe sang trọng rất nhiều. Nhưng đại đa số người châu Âu lại mua loại xe nhỏ, bán kính để vòng bé dễ di chuyển, cần ít diện tích để đỗ,... Những cái xe nhỏ họ cũng mua nguyên vành sắt, ghế nỉ,... chứ không như dân Việt Morning, Getz,... vẫn vành hợp kim. ghế da...
Đường cao tốc ở châu Âu rất tốt, tốt hơn bên tầu rất nhiều, nhưng đường trong các thành phố của họ thì cũng chẳng tốt lắm. Do đại đa số các thành phố châu Âu đều là những thành phố cổ, các con đường đều hướng tâm (dẫn vào trung tâm và phải qua trung tâm nếu đi từ đầu này đến đầu kia thành phố). Chỗ đỗ ô tô dù có hơn Việt Nam nhưng vẫn rất thiếu. Đó là kết cấu chỉ phù hợp cho xe ngựa thời những thành phố này được xây dựng. Với ô tô thì chỉ đủ khi cái ô tô còn là đồ sang trọng cho tầng lớp giầu, có tiền (gần như ở VN bây giờ). Đến khi ô tô phổ cập thì trở thành chật chội, rất hay tắc đường dù họ cũng đã quy hoạch lại, thay đổi nhưng không cải thiện được nhiều... Ở các thành phố ở châu Âu, tìm được 1 chỗ đỗ xe trong trung tâm rất khó. Đi ô tô thì sẽ phải đi bộ rất xa từ chỗ đỗ xe đến chỗ cần đến. Các điểm đỗ xe công cộng không chỉ phải trả tiền mà họ cũng giới hạn thời gian. Quá thời gian (dù có quay lại trả tiền thêm) vẫn bị phạt!

Mặt khác ở châu Âu thị trường ô tô không phải "tự do" như ở Mỹ. Do chính sách của họ thì ở từng nước xe bán chạy là những cái xe có nhà máy đặt ở nước ấy!
Em lại cứ nghĩ họ coi xe nhỏ được coi là phương tiện đi lại thuần túy, không phải cái quan niệm như phần đông ở mình chứ nhỉ?

coolpix8700

Xe ngựa
Em lại cứ nghĩ họ coi xe nhỏ được coi là phương tiện đi lại thuần túy, không phải cái quan niệm như phần đông ở mình chứ nhỉ?

Xe họ để sử dụng để đi lại thì đúng rồi. Nhưng bác hãy so sánh thu nhập của họ với của người Việt ở VN mình xem (chưa nói giá mua được của 1 cái xe ở 2 nơi nữa)!
Còn nhiều người báo chỉ ở VN mới coi xe cộ là tài sản thì em chưa hiểu viết như thế trên góc nhìn như thế nào, vì ở châu Âu (cũ, vì chỗ đó em mới biết kỹ) cũng như ở VN mình thì xe cộ là tài sản được ghi trong các văn bản của pháp luật. Cụ thể là trong mọi quy định về tài chính, ở bên đó thì cụ thể hơn về thuế thì xe cộ được phép khấu trừ,... nên người ta có thể đánh giá thu nhập (hàng tháng) gần đúng của đại đa số người Đức khi nhìn cái xe họ đi!!!

Luu Lehong

Xe container
dân vn thì đi đâu cũng toàn đi toy thôi cụ ợ, chỗ e cuối năm họp gặp mặt người vn nhìn toàn camry, có mấy thanh niên tay chơi ko đi camry thì đi celica, có mỗi xe nhà e đek phải toy :D
Giờ ra đường em thấy Toy cũng ít đi nhiều rồi bác ạ!

Thực lòng thì TOY ngon, nhưng không rẻ ợ.
Em thấy Toy chả ngon, chỉ được cái lành thôi!

Thì đúng cái thời điểm mà Nhật bản bị động đất và sóng thần, đại hồng thủy ở Thailand mà cụ lại bảo doanh số Toy vượt GM?
Lâu ko thấy cụ sang đàm đạo xe pháo với anh em, Cụ có khỏe không ạ ?

Camry bên Châu Âu bán cho hổ lên cũng rút lui.Cũng giống như Mondeo ở Việt Nam bán vài chiếc rồi cũng tèo :))
Sao thế hả bác?

Nói thật là các cụ đi Cam nghĩ là xe ngon mà ko biết nó là xe chỉ dành để đi tốc độ thấp trong điều kiện cụ thể là đường VN( đường nước ngoài đẹp thì ko tính) nên cứ nghĩ các xe khác lởm hơn càng ko thể chạy được tốc độ cao, em chả chém gió làm gf 3 cái chuyện lẻ tẻ đấy nhưng cụ nào vẫn muốn bảo lưu quan điểm của mình Mondeo ko chạy được 190 trên đại lộ TL thì 10 củ em nghĩ cũng ko phải là to để cho em hêt chém, cụ nào ko tin thì cầm 10 củ rồi lên xe ngồi với em hoặc nếu 1 cụ ko dám thì 10 cụ góp vào, mỗi cụ 1 củ càng vui, cụ nào hướng dẫn em pót clip em pót trước cái clip chạy 160 1 tay trên đại lộ cho xem trước khi quyết định xuống tiền:))))
Bác cắt xong clip để pót chưa?

fadco

Xe container
Giờ ra đường em thấy Toy cũng ít đi nhiều rồi bác ạ!

Em thấy Toy chả ngon, chỉ được cái lành thôi!

Lâu ko thấy cụ sang đàm đạo xe pháo với anh em, Cụ có khỏe không ạ ?

Sao thế hả bác?

Bác cắt xong clip để pót chưa?
Carens đểu đây chưa tính đến mông ghẻ:)