Tại sao cái Quạt chạy chậm

slaz8

Xe ba gác
Hờ, em vừa hoàn thành vụ đổi cái tụ. Không thay đổi, thằng chạy chậm vẫn chậm. Rốt cụ là vì cái gì nhỉ? Trục quay vẫn tít, không bị kẹt,túm lại là không hiểu tại sao. Các cụ thử nghĩ hộ em ngoài bạc-trục còn chỗ nào có thể hỏng được nhỉ?
Đã bẩu với cụ là cầm cả ra chợ giời thử tụ để xem đã mà cụ ứ tin. bi rờ cư như cụ nói thì 90% là hỏng cuộn dây rồi=> mua mới hay quấn lại cho lành
cách xử lý tạm vác cái đồng hồ đo điện trở ra (vạn năng kế) đo từng cuộn xem chập cuộn nào rồi bỏ cuộn bị chập đó dùng 2 cuộn (có thể đấu trực tiếp chỉ dùng 1 cuộn tốc độ cao nhất còn lại) còn lại (nên nhờ ai có chuyên môn 1 tý)

cụ thay tụ đi , chạy khỏe hơn cái tốt kia liền . cách thử tụ như sau (nếu không có đồng hồ đo tụ) : tụ quạt nó có 2 dây , cụ cắm thẳng 2 dây đó vào 220v AC , sau đó rút ra chập 2 dây đó lại , nó sẽ nổ BÙM phát , tụ tốt. không nổ or nổ yếu ,tụ hư( 2 tay cụ o được chạm vào đâu nhé , chạm vào là.....)
em cứ thấy bùm là em hãi.nhưng ca này em dự 99% là tụ.còn không phải thì là do cái khác ngoài cái tụ:D

Không tự sửa được đâu nếu cụ không chuyên.
Thay tụ vẫn không được => Quạt của Cụ toi cuộn khởi động (Cái cuộn nối tiếp với tụ) nhưng vẫn phải quấn lại toàn bộ (cả cuộn làm việc) vì 2 cuộn thả chung rãnh từ của Stator
Nếu quạt rẻ tiền => Mua cái mới.
Ngược lại mang ra thợ điện tử sửa (Chắc <400K).

P/s: E ở xa quá không tham gia vụ "trao tiền ..." với Cụ và BĐH đc, sáng hôm qua E đã SMS cho Cụ

juneboy

Xe buýt
Quạt chạy chậm tức là tốc độ quay của rotor chậm hoặc do ma sát giữa trục quay của động cơ và cánh quạt lớn hoặc nói cách dễ hiểu là bạc trục bị rít. Cái nguyên nhân thứ 2 cụ bẩu ko phải nên e bỏ qua, vậy ta đi vào nguyên nhân thứ nhất. Tốc độ quay của rotor chậm thì có nghĩa là tốc độ của từ trường quay cũng chậm. Mà tốc độ của từ trường quay thì liên quan đến trở kháng của cuộn dây, vậy theo e nguyên nhân chính là do cuộn dây. Còn tụ trong quạt điện chỉ có chức năng tạo mô men khởi động thôi, nói chính xác là dùng để mồi vì nó có tác dụng thay đổi hệ số cos fi, còn đâu ko có liên quan đến chuyện nhanh hay chậm của quạt. Theo ngu ý của e thì là như vậy, còn chuẩn thì cụ nên mua cái mới :P

minhchi233

Xe điện
Hờ, em vừa hoàn thành vụ đổi cái tụ. Không thay đổi, thằng chạy chậm vẫn chậm. Rốt cụ là vì cái gì nhỉ? Trục quay vẫn tít, không bị kẹt,túm lại là không hiểu tại sao. Các cụ thử nghĩ hộ em ngoài bạc-trục còn chỗ nào có thể hỏng được nhỉ?
Kụ xem lại chỗ này nhá!

Dùng cái quạt tháp này rất khó vệ sinh, lau chùi các Kụ ợ vì những khe gió rất nhỏ, đóng bụi kinh khủng lắm. Hay là Quạt của nhà Kụ Châu Chấu, Kụ Sâu Kèn để bụi dày quá nên nặng quá tải quay yếu!
Mà cái loại quạt này dùng không cẩn thận đổ phát là vẹo cổ khi chạy rung ầm ầm, dức đầu lém ạ.

Website
www.facebook.com
Em đã bảo là nhà em có cái Mô-tơ không cần tụ vẫn chạy ầm ầm mà chả thấy cụ ý kiến giề, có lẽ cụ ko tin em?

Bây h cách duy nhất em có thể nghĩ đến là....mua cái mới. :))

ps: nhà cụ Bụp lại còn kêu có thể đứt 1 trong 3 cuộn dây nữa cơ đấy, nó mà đứt dây thì có mà chạy bằng niềm tin ah?
E cứ nói thế, tin thì tin, chả tin thì thôi.:D

mà đúng thì đúng, chả đúng thì thôi.:D

bes

Xe lăn

Con Quạt của cụ Chauchau 100% là bị hỏng cao áp, nên kiểm tra cả bugi để đảm bảo sự đánh lửa được đồng đều, động cơ chạy mới ổn được.
Em thề.

trangcali

Xe tăng
chung quy là thanh lý cái quạt đi ah :D

minhchi233

Xe điện

Cháu thì cháu tin ở Kụ, dưng mqua65a5t này 3 pha hử Kụ Bụp? sao mà có đến 3 cuộn dây?

Thế mà hôm trước em Trang cứ chê tụ anh yếu, anh chauchau còn thê thảm hơn nhiều :P :P :P
4 cái chưn của Kụ và Kụ bà chạy như máy khâu thế kia, yếu là yếu thế lào?

Chỉnh sửa cuối:

pthk

Xe tăng
Ối dời ơi.! Sao lại để người đẹp chê tụ yếu thế này hả cụ Bes? Mau mau đi thay tụ mới khẩn trương đi thôi. :)):)):))

Chuẩn chuẩn....cụ Bes nên tìm loại nào tụ thật to mà thay vào, để khỏi bị chê là yếu =))

Website
www.facebook.com
Cháu thì cháu tin ở Kụ, dưng mqua65a5t này 3 pha hử Kụ Bụp? sao mà có đến 3 cuộn dây?

4 cái chưn của Kụ và Kụ bà chạy như máy khâu thế kia, yếu là yếu thế lào?
Nó có 3 cấp tốc độ cụ ợ.:6:

ngaydoclap

Xe container
Cả đời em sửa cái gì nhanh cũng thành chậm, thế mà giờ có mối cái đang chậm cần sửa chạy nhanh thì nó lại hỏng hẳn mới buồn :(

chauchau

Xe điện
em có nhầm chính tả đâu mà các cụ cứ luận cái Quạt thành cái Quật thế...

tiendat

Xe tải
99% là do tụ yếu.

lopa

Xe tải
hihi,nhà e cũng có 1c.......sửa mấy lần rùi ,bây h ném chp mấy e đồng nát !!!

ngaydoclap

Xe container
hihi,nhà e cũng có 1c.......sửa mấy lần rùi ,bây h ném chp mấy e đồng nát !!!
À, vậy là cái gì bị chạy nhanh là lỗi do tụ tốt phỏng cụ ? Giờ em mấy hiểu, đang loay hoay tìm xem tụ ở đâu :102:

Chỉnh sửa cuối: