[Funland] Tại sao các cụ ông đến tầm tuổi này lại cứng đầu vậy ạ?

lequangdao

Xe tải
Ối giời, mới gần 60 thì "cụ ông" cái gì, "cụ" tuổi đấy trên này đầy cháu ạ, ra đường mắt vẫn liếc gái nhoay nhoáy ấy :))

Cháu kệ bố cháu đi, đã già đâu mà phải chiều với lo lắng cho hư người ra :))
Tuổi này same same các cụ trên ộp phưn có mà đầy cụ nhỉ. Còn chém tưng bừng lắm :)) :)) :))

binhduongdriver

Xe tải
Dạ, chuyện là ông thân sinh nhà cháu tầm này mới gần 60, nhưng tính khí rất khó chiều, và ưa nịnh. Những vấn đề khác ông theo ý ông thì không sao, con cháu vẫn chiều được. Nhưng có một cái rất là ức chế, đó là giấu bệnh. Ốm đau trong tầm chịu được không bao giờ nói, đau đến mức không chịu nổi con cháu bảo đi viện nhất quyết không đi, hoặc đỡ hơn một tý rồi thì ông bảo là không đau nữa, không đi viện. Con cháu ở nhà nói không nghe ai cả.
Nhiều lúc nghĩ nó mệt mỏi thực sự, giờ cháu đi làm xa không về ngay được (các cụ hình dung như đi xkld nước ngoài đi), mà ông ốm con cháu ở nhà cho đi viện không đi. Cháu ở đây mà điên cả đầu, vừa lo vừa stress vừa ức chế.
Cho cháu hỏi bệnh này làm sao mà chữa ạ, có phải do cụ thân sinh nhà cháu sợ chết không? Hay là do sợ tốn tiền con cháu nên mới vậy?

View attachment 7522701
Kệ cho cụ tự lo thân là được, nhà mình bố mình cũng vậy thôi. Đủ thứ bệnh nhưng nói không bao giờ nghe, nói nhiều còn bị chửi nên giờ mình cho tự thân lo vì mình cũng sống xa nhà. Cuộc sống mà không nghe ai thì tự mình lo cho mình, cấm kêu.

xukthal.

Xe lăn
Em cũng gần 60 nhưng cổ ko được cứng lắm, sở thích gái vẫn không đổi so với lúc tin tin, cơ mà giờ chỉ thích gái cứng tuổi và phổi to chứ ko ưa bọn 18-20 ngực lép chân teo ;))

:-o :-o #:-s

Mỗi người một tính. Nếu phân tích rồi mà ông không chịu thì cũng đành thôi.
60 tủi vẫn còn trẻ chán cụ ei.

xukthal.

Xe lăn

Muon_biet

Xe cút kít
Dạ, chuyện là ông thân sinh nhà cháu tầm này mới gần 60, nhưng tính khí rất khó chiều, và ưa nịnh. Những vấn đề khác ông theo ý ông thì không sao, con cháu vẫn chiều được. Nhưng có một cái rất là ức chế, đó là giấu bệnh. Ốm đau trong tầm chịu được không bao giờ nói, đau đến mức không chịu nổi con cháu bảo đi viện nhất quyết không đi, hoặc đỡ hơn một tý rồi thì ông bảo là không đau nữa, không đi viện. Con cháu ở nhà nói không nghe ai cả.
Nhiều lúc nghĩ nó mệt mỏi thực sự, giờ cháu đi làm xa không về ngay được (các cụ hình dung như đi xkld nước ngoài đi), mà ông ốm con cháu ở nhà cho đi viện không đi. Cháu ở đây mà điên cả đầu, vừa lo vừa stress vừa ức chế.
Cho cháu hỏi bệnh này làm sao mà chữa ạ, có phải do cụ thân sinh nhà cháu sợ chết không? Hay là do sợ tốn tiền con cháu nên mới vậy?

View attachment 7522701
Em thì đã 65, nhưng không giấu bệnh bao giờ. Hàng tháng đi khám định kì đều hơn bảo dưỡng ô tô...hjhjhjhj.

Hangvi

Xe tải
Ôi giờ bố e và bác họ e y vậy. Bác họ e giá trưởng ngang thì hơn cua. Ô k khám bệnh nên k biết bản thân đầy bệnh. Vấp chân bị thương nhẹ mà k lành vết thương ngày càng lan rộng hoại tử mà ô nhất quyết k đi viện. Vợ con ae nói gì cũng k được may sao con cháu gái kêu ô là bác ruột đang đi học đh ở xa gọi điện về dọa bác k đi viện cháu bỏ học về chăm bác, thế là ô sợ nó bỏ học mới đi viện, bác sĩ trách sao người nhà k đưa đi sớm giờ trễ chân bị nhiễm trùng do bị tiểu đường nên vết thương k lành làm chân hoại tử. Cuối cùng tháo bỏ khớp gối cụt 1 chân để giữ tính mạng. Rồi vài năm sau ô mất khi mới 65t. Bố e thấy vậy sợ nên tích cực đi khám bệnh, mỗi lần ô nằm viện mà có thể tự phục vụ là ô k cho con cái chăm sóc. Ô nằm bv mà ô cần gì ô gọi điện chứ tự ý vào đem đồ ăn hay thăm là ô la. Nằm bv phổi 20 ngày mà mẹ e chỉ được vào thăm ô 2 lần, bv mắt ô nằm cả tháng thì mẹ e vào 3 lần. Năm nay ô 69t rồi.
Vâng toàn vậy cụ ạ, các cụ để phải đi cấp cứu thì lúc đó lại không kịp nữa. Các cụ bà thì sợ chết con cháu nói còn nghe, còn các cụ ông thì cái việc khuyên nhủ đi khám chữa bệnh là như cuộc chiến trường kỳ. Ông cụ nhà em thì tuyên bố bói thì ra ma quét nhà ra rác. Không khám là không có bệnh

Hangvi

Xe tải
Mỗi người một tính. Nếu phân tích rồi mà ông không chịu thì cũng đành thôi.
60 tủi vẫn còn trẻ chán cụ ei.
Vâng cụ, hôm nay ông lại mới bảo không phải lo, tao còn thanh niên còn quật được trâu đấy. Nhưng bạn của ông thì dần dần về với trời hết rồi. Người thì U phổi người gan, đột tử các thứ có hết. Ông nhà em chắc cũng sợ chết nên mới sợ đi khám. Sợ khám ra bệnh

onghabeo

Xe tăng
Ối giời, mới gần 60 thì "cụ ông" cái gì, "cụ" tuổi đấy trên này đầy cháu ạ, ra đường mắt vẫn liếc gái nhoay nhoáy ấy :))

E cũng giật mình , gần 60 mà đã bị bảo là Cụ rồi , em thấy e vẫn còn trẻ con lắm mà

Sắt Vụn

Xe buýt
Chả bù cho "ông cụ" hàng xóm nhà em, hơn 60 tí, còn giả vờ có bệnh để đòi con đưa đi khám, trong khi con cái thì con bé nheo nhóc, đi làm cách nhà 40-50km cũng phải xin nghỉ việc để đưa "cụ" đi khám, mất thời gian chiếu chụp cả ngày xong bs bảo có bệnh gì đâu, nẫu hết cả mề.

Việc lo lắng cho sức khỏe của mình cũng là chuyện thường tình thôi mà. Có gì mà nẫu.
Chẳng qua là các cụ giờ cao tuổi rồi, đành phải "GIÀ CẬY CON" nên người khác mới thấy thế.
Thực ra do ở mình không có thói quen khám sức khỏe định kỳ. Các cụ cao tuổi nên định kỳ khám tổng quát 6 tháng/ lần. ̣Nếu điều kiện eo hẹp hơn hoặc với cụ không thích đi khám thì cố gắng 1lần/1 năm. Như thế các cụ cũng yên tâm hoặc nếu có vấn đề gì thì cũng sớm được phát hiện chữa trị sớm.
Các cụ đi khám về mà không có vấn đề gì, thì cụ cũng yên tâm hơn, tinh thần thoải mái hơn khi biết được tình hình sức khỏe ở thời điểm đó. Con cái nên thấy đó mà mừng chứ,

Dở người

Xe điện

Em tưởng ông cụ 82 mùa lá rơi cơ mợ ạ.
Chưa 60 vẫn là thanh niên, đang tuổi làm việc, đã ai cho nghỉ mà cụ ông cụ ông hả giời?
Đầy ông ngoài 50 mới cưới vợ lần đầu, 70 đi bước nữa. Chửa 60 mà cụ ông thì em cũng nể vãi trình ngôn ngữ của ông con.
Còn trẻ thế để anh bố ăn chơi đi. Chắc con cái coi bố là cụ ông nên ổng mới quạu á. Phải em, mới từng đấy tuổi mà chúng nó coi em là cụ bà chắc em tế cho.
Vãi cả cụ ông gần 60 tuổi.

Mzc

Xe điện
Vâng cụ phán đúng chuẩn, em mới gọi về bảo đi khám không đi, nhưng tin tốt là ông đỡ hẳn rồi, nghi bị ngộ độc thực phẩm truyền dịch thải độc xong có vẻ ổn. Hỏi triệu chứng cũng giống với bị ngộ độc thực phẩm. Em mà ở nhà đi khám hay không có lẽ em cũng quyết được, vì ở xa quá không nói trực tiếp được thành ra không hiệu quả lắm.
Nhưng sau một hồi thương thảo thì cũng chốt được một số điểm kèo trên như: Lần sau phải nghe lời anh chị trong nhà (ông anh cả và chị dâu ở nhà) không khỏe là báo ngay và không né tránh chuyện đi bệnh viện, hai là phải nghĩ đến con cái ốm đau phải khám chữa ngay không để lâu dài.
Đúng như các cụ trên nhận định, em bảo ông có tuổi rồi ông không nhận, ông bảo sức ông còn vật được trâu leo núi bẫy thú thoăn thoắt không phải lo cho ông 😂😂😂
U60 thì trẻ là đúng rồi, còn chưa tới tuổi hưu mà. Ông già em U70 mà vẫn phóng xe ầm ầm. Có lần đi đèo ổng lái làm em tí thì nôn. Vào cua mà cứ 60-70 kmh. Mấy năm nay có lái xe còn hạn chế bớt chứ ổng cầm lái thì cứ gọi là need for speed.

minhstuait7

Xe buýt

View attachment 7522701
tâm lý chung của người Việt là vậy mà, không phân biệt ông hay cụ

Minh Quoc 79

Xe buýt

View attachment 7522701
Nói về bạn trước: Bạn vừa được vừa chưa được
Cái được của bạn chính là bạn là người con có hiếu, có đạo đức, có trách nhiệm với cha mẹ. Bạn quan tâm đến sức khỏe và biểu hiện của cha mẹ mình...
Cái chưa được là bạn đang còn chưa hiểu tâm lý của người lớn tuổi, người cao tuổi.
Nói về cha mẹ:
Người cao tuổi sẽ có tâm lý không muốn làm phiền con cháu, các cụ sẽ cố gắng giấu không cho con cháu mình biết sức khỏe mình ra sao để con, cháu mình yên tâm và nghĩ cha mẹ mình vẫn ổn... Mặt khác, thì đến tuổi cao nào đó, con người giống như quay lại 1 vòng quay mới, lại giống như trẻ thơ vậy.
Việc cha mẹ luôn giấu bệnh có thể sẽ không có sự can thiệp kịp thời của việc thăm khám, chữa bệnh của các bác sĩ làm cho việc chữa trị khó khăn hơn, lâu hơn.

Bạn hãy cố gắng đặt mình vào tâm lý của tuổi già thông qua tìm hiểu, đọc các bài đó trên mạng chẳng hạn để hiểu rõ hơn về cha mẹ mình. Có rất nhiều cách hoặc nhiều thời điểm khác nhau để có thể thuyết phục cha mẹ mình làm một cái gì đó có lợi cho các cụ. Và hãy luôn nhớ câu này: "việc sai lầm lớn nhất của con người chính là luôn vui vẻ với người ngoài nhưng lại luôn cáu gắt với người thân".
Nếu hiểu rõ thêm rồi, nên xóa cái bài này đi. Không nên dùng các từ như trên với chính cha mẹ mình (bạn có nghĩ 30 năm nữa, con bạn lên diễn đàn nào đó và có 1 bài y hệt như cái bài này - bạn sẽ nghĩ sao?)

Chỉnh sửa cuối:

buikhacthinh

Xe tăng
Có khi bác nhà cụ sợ đi bệnh viện,nhiều người có tâm lý rất sợ bv và bác sĩ..Có người lại sợ uống thuốc sợ kim tiêm..vv.

Vào thớt này mới thấy OF nhà mình nhiều cụ U60 mà chém cứ như thanh niên. Bái phục các cụ. Cứ thế phát huy các cụ nhé.

hưvô

Xe lăn
Việc lo lắng cho sức khỏe của mình cũng là chuyện thường tình thôi mà. Có gì mà nẫu.
Chẳng qua là các cụ giờ cao tuổi rồi, đành phải "GIÀ CẬY CON" nên người khác mới thấy thế.
Thực ra do ở mình không có thói quen khám sức khỏe định kỳ. Các cụ cao tuổi nên định kỳ khám tổng quát 6 tháng/ lần. ̣Nếu điều kiện eo hẹp hơn hoặc với cụ không thích đi khám thì cố gắng 1lần/1 năm. Như thế các cụ cũng yên tâm hoặc nếu có vấn đề gì thì cũng sớm được phát hiện chữa trị sớm.
Các cụ đi khám về mà không có vấn đề gì, thì cụ cũng yên tâm hơn, tinh thần thoải mái hơn khi biết được tình hình sức khỏe ở thời điểm đó. Con cái nên thấy đó mà mừng chứ,
Đây là trường hợp "giả vờ", chắc cụ ko đọc kỹ.

Anita Emi

Xe điện
Em tưởng ông cụ 82 mùa lá rơi cơ mợ ạ.
Chưa 60 vẫn là thanh niên, đang tuổi làm việc, đã ai cho nghỉ mà cụ ông cụ ông hả giời?
Đầy ông ngoài 50 mới cưới vợ lần đầu, 70 đi bước nữa. Chửa 60 mà cụ ông thì em cũng nể vãi trình ngôn ngữ của ông con.
Còn trẻ thế để anh bố ăn chơi đi. Chắc con cái coi bố là cụ ông nên ổng mới quạu á. Phải em, mới từng đấy tuổi mà chúng nó coi em là cụ bà chắc em tế cho.
Vãi cả cụ ông gần 60 tuổi.
E cũng giật mình , gần 60 mà đã bị bảo là Cụ rồi , em thấy e vẫn còn trẻ con lắm mà
Tôi là một người như thế =))
Vẫn lên diễn đàn thả imoticon ầm ầm.

cái kia thì vẫn cứng.
Các cụ mợ nói chuyện buồn cười quá :))

Quan điểm của em là chừng nào ta còn nghĩ mình trẻ thì mình vẫn trẻ, chả ai có quyền bắt mình phải già, hay có định mức tuổi nào để già.

Em U50, thay đổi duy nhất so với thời U40 là bắt đầu phải gọi 1 số gái là cháu rồi. Mình ngang và hơn tuổi bố mẹ chúng nó, anh em cũng ngại :((

Muon_biet

Xe cút kít
Vào thớt này mới thấy OF nhà mình nhiều cụ U60 mà chém cứ như thanh niên. Bái phục các cụ. Cứ thế phát huy các cụ nhé.
Riêng cá nhân em là U65 thì không chém đâu: khám định kì hàng tháng, 6t thử máu và siêu âm 1 lần (tại nội A -198) và vẫn một mình lái xe xuyên Việt bình thường (Hà Nội - TP HCM - Hà Nội trong 10 ngày).