[Funland] Tài sản tuổi 30 thế nào gọi là vừa phải?

Viva la vida

Xe tăng
Kính các cụ, em năm nay 30 tuổi, đi làm đi học hùng hục dăm bảy năm tích lũy được 1 tí, nhìn lên thấy người giàu chi chít nhìn xuống thấy người nghèo cũng chi chít. Em lập tô bích này để trưng cầu dân ý các cụ xem ở tuổi quanh 3 sọi thì tài sản riêng ở mức nào được coi là trung bình. Kém thì còn lấy động lực cố gắng, tạm ok rồi thì bớt bon chen để dành thời gian tận hưởng cuộc đời.

Có 2 lớp tài sản. Lớp 1 là tài sản riêng của mình làm ra hoặc các cụ cho nhưng đã đứng tên của riêng mình. Lớp 2 là tài sản tiềm năng thừa kế hoặc lộc lá gì đó trong tương lai, chưa phải của mình nhưng chẳng chạy đi đâu được. Em quan tâm lớp 1 hơn, nhưng nếu các cụ rộng rãi chia sẻ thông tin về lớp 2 thì em cảm ơn lắm hehe.

Em ví dụ như sau:

1. Bạn em, giai Hà Lội gốc, 30 tuổi: Lớp 1 gồm có cái nhà 3 tầng ở hai bà trưng (3-4 tỷ), mảnh đất đông anh tầm 2 tỷ, tiền mặt 500 triệu, 2 cái xe máy zin 200 triệu, đồ đạc giấy tờ linh tinh khác 300 triệu nữa, tổng lớp 1 của nó khoảng 6.5 tỷ. Lớp 2 nó có thêm nửa cái nhà tập thể (khoảng 1 tỷ) và nửa cái nhà các cụ nó đang ở cũng ở hai bà (tầm 2.5 tỷ nữa). Vậy sơ sơ nó có khoảng gần chục tỷ rồi. Thằng này luôn mồm kêu sướng vãi.

2. Bạn em, giai Huế ra Hà Nội sống, 30 tuổi: Lớp 1 có ít tiền mặt 300 triệu. Lớp 2 có cái nhà mấy trăm mét ở Huế, tính ra khoảng 2 tỷ, con một. Tổng của nó khoảng 2.3 tỷ. Thằng này sống ung dung ít bon chen, nó cũng kêu sướng.

3. Bạn em, gái Hà Nội, 30 tuổi: Lớp 1 có cái nhà tập thể (1.6 tỷ), 1 mảnh đất ở long biên (5 tỷ), tiền mặt 3 tỷ, đồ đạc linh tinh khoảng 300 triệu nữa. Tổng lớp 1 của nó khoảng 10 tỷ. Lớp 2 nó ếch có gì vì nhà nó hoàn cảnh đặc biệt. Con bé này nhìn thì thấy nó sướng nhưng mồm nó thì hay kêu khổ kêu mệt.

4. Em, gái Hà Nội 2, 30 tuổi: Lớp 1 có tí tiền mặt cũng khoảng 400 triệu. Lớp 2 có nửa mảnh đất ở Đông Anh khoảng tỷ rưỡi, linh tinh khác hơn trăm triệu nữa. Tổng cả nhà cửa của riêng em chỉ có kịch kim 2 tỷ. Chả biết gọi là thế nào.

5. Bạn em, giai tỉnh phía Bắc, 32 tuổi: Lớp 1 cạn túi tiền mặt chỉ 50 triệu sau khi mua cái nhà tập thể tỷ 2. Lớp 2 có cái nhà các cụ ở quê khoảng 2 tỷ với mảnh đất các cụ để dành cũng được tỷ rưỡi nữa. Tổng của nó cũng được 4.7 tỷ, cũng sướng.

Các cụ góp ý với nhé. Đừng kể trường hợp giàu quá em tủi, nghèo quá em lại thương. Cứ kể cái tằng tằng trung trung xung quanh các cụ thôi ạ để em biết đường tính ạ. Vốt ka các cụ.
30 tuổi đã tính tài sản, lại còn liếc cả tài sản của bố mẹ, trai Hà Nội kém tắm nhể?

tuanzs

Xe container
Em đi làm hùng hục cả năm thu nhập được có hơn ngàn mẽo - 2 chục củ một năm ấy chứ không phải tháng đâu. So với mợ chủ chắc em vẫn chưa "thôi nôi" biết đến bao h được đến lớp 1 đây trong khi chỉ còn hơn chục năm nữa là được về hưu roài.

Tủi thân quá đi.

ZARG

Xe container
30 tuổi đã tính tài sản, lại còn liếc cả tài sản của bố mẹ, trai Hà Nội kém tắm nhể?
Thế bao tuổi thì được phép tính tài sản hả bác?

Cụ nói zai Hà Nội động chạm em quá ><

move

Xe tăng
Em định ko cm nhưng thôi thì chém gió đầu xuân tí. Em nghĩ 30 tuổi thì ko nên tính đến cái "lớp 2" làm gì. Tính thế có quá xa xôi chăng

Phamthai

Xe buýt
Nói đến tuổi 30 mà không có chừng này, chừng kia là cũng vô cùng...xã hội sinh ra nhiều công việc trách nhiệm khác nhau, nếu ai cũng đâm đầu vào bon chen để đến 30 tuổi có đủ các thứ như thế, nhà cháu e rằng xã hội sẽ loạn lạc lắm, tình người không còn..và xu thế hiện nay đang theo hướng này..Cho nên việc này xem rằng cũng không nên cổ súy.
Hơn nữa, để thành công cũng còn phụ thuộc nhiều điều kiện, hoàn cảnh và động lực khác nhau.
Mấy năm gần đây, tăng trưởng nóng chứng khoán, rồi đất đai khiến một số cụ kiếm được nhiều, do may mắn và do các quan hệ khác cung cấp thông tin, dẫn đến kiếm nhanh. Tuy nhiên tuổi trẻ, tiền kiếm nhiều như vậy, khiến nhiều cụ đang cho rằng mình thành công, và đúng hướng. Cái này đúng, tuy nhiên chưa đủ, không bền vững.
Một số cụ khác, do làm ở các vị trí tốt trong một số ngành đặc thù, như dầu khí, ngân hàng..thu nhập do lương thưởng rất cao so với mặt bằng chung, nên cũng nhanh có xèng ở tuổi 30 (bạn cháu là 1 ví dụ, làm cho NH nước ngoài, thu nhập 1 năm hơn 1 tỷ, tự mua căn hộ Roayl City 5 tỉ, mua vợ 2..). Tuy nhiên số này không nhiều, mà cũng phần nhiều vì quan hệ và may mắn.
Nhìn chung tuổi 30 mục tiêu có tài sản không phải mục tiêu chính, theo nhà cháu là tuổi đủ vốn kiến thức tích lũy và sự từng trải để phát triển thì đúng hơn. Đến tầm 40-45 mà vẫn chưa có gì thì có thể coi như khó có khả năng đi lên, và bắt đầu xuống dốc.

3_banh

Xe điện
Năm nay em gần 4 sọi mà trên răng dưới cắt tút (may mà thỉnh thoảng cắt tút vẫn bắn được 1 2 nhát).

vào đây tủi thưn quá :( ~~> đi ra

baogiomuaduocxe

Xe điện
Nói đến tuổi 30 mà không có chừng này, chừng kia là cũng vô cùng...xã hội sinh ra nhiều công việc trách nhiệm khác nhau, nếu ai cũng đâm đầu vào bon chen để đến 30 tuổi có đủ các thứ như thế, nhà cháu e rằng xã hội sẽ loạn lạc lắm, tình người không còn..và xu thế hiện nay đang theo hướng này..Cho nên việc này xem rằng cũng không nên cổ súy.
Hơn nữa, để thành công cũng còn phụ thuộc nhiều điều kiện, hoàn cảnh và động lực khác nhau.
Mấy năm gần đây, tăng trưởng nóng chứng khoán, rồi đất đai khiến một số cụ kiếm được nhiều, do may mắn và do các quan hệ khác cung cấp thông tin, dẫn đến kiếm nhanh. Tuy nhiên tuổi trẻ, tiền kiếm nhiều như vậy, khiến nhiều cụ đang cho rằng mình thành công, và đúng hướng. Cái này đúng, tuy nhiên chưa đủ, không bền vững.
Một số cụ khác, do làm ở các vị trí tốt trong một số ngành đặc thù, như dầu khí, ngân hàng..thu nhập do lương thưởng rất cao so với mặt bằng chung, nên cũng nhanh có xèng ở tuổi 30 (bạn cháu là 1 ví dụ, làm cho NH nước ngoài, thu nhập 1 năm hơn 1 tỷ, tự mua căn hộ Roayl City 5 tỉ, mua vợ 2..). Tuy nhiên số này không nhiều, mà cũng phần nhiều vì quan hệ và may mắn.
Nhìn chung tuổi 30 mục tiêu có tài sản không phải mục tiêu chính, theo nhà cháu là tuổi đủ vốn kiến thức tích lũy và sự từng trải để phát triển thì đúng hơn. Đến tầm 40-45 mà vẫn chưa có gì thì có thể coi như khó có khả năng đi lên, và bắt đầu xuống dốc.
hoàn toàn nhất trí với quan điểm của cụ
vod cụ 1 ly!

BipBiBipBi

Xe máy
Em định ko cm nhưng thôi thì chém gió đầu xuân tí. Em nghĩ 30 tuổi thì ko nên tính đến cái "lớp 2" làm gì. Tính thế có quá xa xôi chăng
Vâng cụ nói đúng ạ. Chả qua tại em nghề nghiệp mấy năm trời suốt ngày phải định giá với ước lượng tài sản của cá nhân, doanh nghiệp, dự án... nên nó thành phản xạ hơi xấu mang cả vào đời sống cụ ạ. Từ khi em bầu bí F1 em lại thành vô tích sự không kiếm ra xiền mấy mà từ giờ trở đi cũng phải tập trung nuôi dạy F1 ko kiếm xiền được nữa nên hay ngồi thương F1, đâm ra ngồi tính về sau con mình có gì, nên phải tính đến cả đời ông bà cháu nữa cho cháu nó bớt tủi ạ. Phụ nữ đo lọ nước mắm đếm củ dưa hành như thế em cũng tự thấy xấu tính thật nhưng chẳng bỏ được nỗi lo lắng đấy khi nghĩ tới F1 cụ ạ...

honda acura

Xe điện
Ba mươi tuổi mà đã có nhiều tài sản như cụ chủ và các bạn cụ thì có lẽ là em
Năm ba nhăm em làm lễ thượng thọ ...
Đời là giòng sông... Chả ai biết phía trước là gì để mà so sánh đâu

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
Ko biết sau này con mình có quy tài sản của mình (nếu có ) sang của nó khi mình đang sống nhăn răng ra không nhỉ chứ mình thì chưa tính tài sản của bố mẹ vô của mình, lỡ đâu ông bà cho hết nhà chùa hay cho ai đó thì sao. Mà ông bà để lại thì cũng là đất cát còn để lại làm hương hỏa tổ tiên chứ.
Cái gì mình làm ra thì mới là của mình chứ.

Chỉnh sửa cuối:

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]
Ko biết sau này con mình có quy tài sản của mình (nếu có ) sang của nó khi mình đang sống nhăn răng ra không nhỉ chứ mình thì chưa tính tài sản của bố mẹ vô của mình, lỡ đâu ông bà cho hết nhà chùa hay cho ai đó thì sao. Mà ông bà để lại thì cũng là đất cát còn để lại làm hương hỏa tổ tiên chứ.
Cái gì mình làm ra thì mới là của mình chứ.
vod mợ.

Trộm vía, qui của cải của bố mẹ ra của mình. Có khi cũng mong được....nhận sớm lắm đây.$-)

wall

Xe tăng
Hôm nay mùng một 8h tối e đã lên giường rùi vì còn cát tút. 2008 e tròn 30 mua đc nhà 600tr, xe 400tr và có 1f1. Từ đó đến giờ e chả để đc đồng nào làm đồng nào tiêu hết sạch, thêm đc mỗi 1f1 nữa. Giờ gần 40 nhìn các cụ 30 kê tài sản mà tủi thân quớ......

Thấy các Cụ bình luận, em tâm sự chút: Năm 30 tuổi em vẫn mài đũng ở giảng đường, .... tài sản: Chỉ là bầu nhiệt huyết, cái xe đạp, ở 1 mình, ... chỉ giỏi nhất là chém gió, ný nuận, ... phải thế lọ, thế chai...Được cái sướng: Ăn, ngủ,.... ** .....bất kể lúc nào, khi nào, thấm thía cái câu Bác Minh nói: "Không có gì quý hơn ..."
Thấy cụ chủ kể 30 t mà cụ và bạn có nhều TS vậy em thấy các Cụ giỏi thật, tài thật.
Thành đạt, thành công đến giờ em nghĩ chắc chỉ khi nào nhắm mắt xuôi tay, về nơi Vĩnh hằng thì mới dám tin là mình có cái gì, được cái gì các Cụ ạ.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Hi hi năm mới e nhìn quanh thì cũng chẳng bằng ai, nhưng dc cái là muốn làm j cũng dc, tiền bạc đủ ăn, du lịch năm 2 lần, ơn giời cứ tận hưởng đã.

thientamnt

Xe điện
Em á.... Chả quan tâm lớp 1 hay 2 nhg ba cái thể loại như dưới chữ ký em có cả rổ...:)):)):))

Cơ mà em già yếu lăm lay ngót 80 òi....
Mệ, cái em quan tâm bây giờ là tìm 4m2 nào mát mẻ ko ô nhiễm tý!:D
Đổi Mẹc chưa anh ới :21:

apple.hn.vn

Xe hơi
Lúc e 3O tuổi, em chả có giề >:P Bây giờ có thêm cái nick Ồ fun :-bd