[Funland] Tai nạn trên cao tốc 5B

New car 2023

Xe container
Để tránh tình huống bỏ chạy thì tốn có 2-3 tr là có cam hành trình trước sau. Chạy được lúc ấy chứ chạy thế nào được mãi.

Tình huống này em bị ở VN rồi, 19h30 trên làn 1 80 kmh hướng từ cầu NT về cầu Đông Trù. Thằng Vios chuyển làn từ 2 sang 1 thay vì phanh tránh con xe tải cũng chuyển làn 3->2 ẩu. Nó không quan sát tạt sườn em - nó gãy gương, em xước tý giữa 2 cửa. Em tấp lề tà tà ~ 500m signal vào làn trong cùng chọn chỗ an toàn thoải mái bật hazard xuống nói chuyện.
Tay kia + thằng đi cùng ăn vạ doạ, em cho xem cam cả trước và sau chán luôn. Nó đổ lỗi kêu em bỏ chạy: em bảo tao éo ngu dừng ở làn 80 kmh cãi nhau đòi mày bồi thường. Tao có cam hành trình làm bằng chứng - vì mày doạ gọi công an ĐA là người nhà nên tao cho mày chủ động gọi.
Tay kia gọi 1 ông đến, xem cam được 5p là 3 thằng kiếm cớ vọt 2 xe té, em chả đuổi theo làm gì. Em mất 500K VND miễn thường sơn xe. Dừng tại chỗ cãi khéo nhẹ thì đi viện.

Ở Mỹ là quả đấy con Vios em chỉ cần up clip + làm báo cáo nó hit n run. Phần còn lại DMV và cảnh sát nó xử cực nặng.

Ở VN có cái lạc hậu luật dẫn đến bảo hiểm cũng vin cớ đòi giữ nguyên hiện trường va chạm. Nên không sửa cập nhật theo hướng va chạm nhẹ không có thương vong bắt buộc tấp lề giải quyết - tránh cản trở lưu thông -> thì còn nhiều vụ như 5B này.
Thế, bác nghĩ tại sao Bảo hiểm lại đẻ ra những yêu cầu trời ơi như thế?
Bảo hiểm xứ ta được cho là copy & paste, thế quái nào tụi nó nhặt cả những cái củ chuối - nhưng có ích cho chúng nó - ấy về.

New car 2023

Xe container
Xem video mới thấy em may mắn quá.
CN vừa rồi em đi từ Hạ Long về, buồn ngủ mà vẫn đi cố đến chỗ Trạm dừng nghỉ Hải Dương.
Còn cách trạm nghỉ khoảng 5k thì em ngủ gật rồi va vào sườn của xe khách, xem lại cam lúc đó em đang đi 96km/h.
Thiệt hại tầm 20tr (bao gồm đền xe khách 4tr, tiện thể em sơn quây cả xe luôn).
Nhưng so với vụ này thì đúng là vẫn còn cực kỳ may mắn.
Chúc các cụ lái xe bình an.
Chúc mừng bác, bài học không đắt.
Nếu bác có BHTV, còn đỡ nữa.

Bài học thì sẽ nhớ lâu phết ạ!!!!

bacthang

[Tịch thu bằng lái]
Hay đi con Land Rover màu cam nhưng hnay lại đi con xe này. Cụ ấy đi cv ngoài thị trường, ko phải ngồi văn phòng nên ko cần sang chảnh đâu cụ
Cty thuần về kd ngành dược, tpcn doanh thu nghìn tỷ/năm đã đủ đẹp trai chưa cụ😂. Lợi nhuận của ngành này cụ ko làm ko biết được đâu😅
À ra vậy, đẹp trai sang chảnh quá nên LR chỉ dùng để làm kiểng đi chơi dạo phố cho đẹp đẽ an toàn, còn công việc/cao tốc ai ngắm, khỏi cần mấy thứ đó nhỉ ;))

bmwp0wer

Xe tăng
Vẫn phải đi tù ah cụ. Cụ ngồi VF9 là sếp cty Dược cũ của e. Nói về độ đẹp trai và nhiều tiền của cụ ấy thì các con phải đi lùi mới về vạch đích cụ ạ😂
Người có điều kiện như vậy nếu đi volvo, tesla hay lexus thì liệu có an toàn hơn không. Khi không lại đặt mình vào thế rủi ro ko cần thiết.

New car 2023

Xe container
Chắc mới được được Bác Vượng ưu đãi xuất mua VF9. Mới đầu năm ngoái e thấy còn đi con Land Rover cũng màu cam. Ngày xưa e làm hay đi màu trắng, chắc màu cam ko hợp mệnh rồi😂
Ông lái xe cho sếp ko biết sao mà bất cẩn quá! May ổng ko sao ko các con ổng lại mất công chạy về đích lại tai nạn thì khổ cụ ạ😂
Hóa ra ổng ngủ quên ở băng sau ạ, vậy càng nên chúc mừng ổng ạ.

Dream Thai

Xe điện
Cụ đi vậy thì chết. Lái xe thì phải tập trung, thấy khoảng cách xe thu hẹp nhanh là phải dậm phanh ngay rồi.

Trử trường hợp phía trước có xe khác nó đi ẩu, xong đánh lái thoát đi, thì nếu nhìn thấy từ xa thì chắc chắn phanh kịp nếu “biết lái xe” và “lái tập trung”. Còn không thì cứ xe sự cố, chưa kịp đặt báo hiệu là các cụ cứ đâm nát đít phỏng?
Cụ nói như sâch, khi mọi thứ đều hoàn hảo.

Nếu vậy sẽ ko bgio có hiện tượng tại nạn dồn toa.

2 ông xe kia cứ đỗ đó mà cãi nhau thêm 30p nữa thi nếu ko có ông VF9 thì sẽ có ông LX 570 # đâm thôi :(

Tại nạn là accident, có nghĩa là ngẫu nhiên, do khách quan, đây các ông đỗ lại cãi nhau, cụ lại so với việc ngẫu nhiên hỏng xe chết máy giữa đường

Việc ở đây là giảm thiểu rủi ro, việc cần làm ở đây là tạt vào làn khẩn cấp xử lý.

Còn tất nhiên ông vf9 có lỗi rồi e ko bàn

Chỉnh sửa cuối:

bacthang

[Tịch thu bằng lái]
Theo luật Vf9 đâm do không làm chủ tốc độ, thiếu chú ý quan sát dẫn đến tai nạn thảm khốc.
Hai xe 1/2 tải + 16 c dù có biện minh theo cách nào thì vẫn không thể biện minh cho sự ng.u ngốc khi dừng ở làn 120km/h để cãi nhau, đó là hành động ngộ sát và gây nguy hiểm cho người và xe khác.
Để tránh rủi ro, sau khi vượt xong, mời các bác xi nhan vào làn trong để xe khác vượt, cứ bám làn trái liên tục cũng là hành động tự sát.
Ai cũng biết lái xe nhưng tự rèn được chữ nhẫn ko phải ai cũng làm được, nhất là lái các cung dài, càng dài càng phải nhẫn.
Liệu có khả năng 16 chỗ bám làn trái + tốc độ rùa bò (nghe/gọi điện thoại) , khiến bán tải tức mình vượt lên làn trái trả đũa bằng tốc độ rùa bò cản mũi để cảnh cáo 16c các cụ nhỉ.

Thổ_dân

Xe tải
Người có điều kiện như vậy nếu đi volvo, tesla hay lexus thì liệu có an toàn hơn không. Khi không lại đặt mình vào thế rủi ro ko cần thiết.
Chủ yếu cv của ổng ở ngoài thị trường gặp KH bán lẻ là chủ yếu nên ko muốn phô trương ra cụ ạ. Xe đáp ứng cv và an toàn cơ bản là đủ rồi! Ngày xưa e làm ông đi Ford Everest, chắc mới được bác Vượng cho xuất ưu đãi mua VF9

xe Tầu

Xe buýt
Chúc mừng bác, bài học không đắt.
Nếu bác có BHTV, còn đỡ nữa.

Bài học thì sẽ nhớ lâu phết ạ!!!!
Tks cụ.
Đúng là nhớ đời, vợ em bảo luôn lần sau đi xa phải cố thức để nói chuyện chứ ko dám ngủ như hôm đấy nữa. :D

d4e

Xe buýt
Có cụ nào mất 2s thót tim như e ko?
Ngay sau khi VF9 đâm, có mấy xe đằng sau phanh và tránh kịp, xem cảm giác như rất khó thoát

bacthang

[Tịch thu bằng lái]
Cái đấy quan điểm mỗi người thôi. Người có tiền họ có cần thiết phải thể hiện ra bên ngoài đâu mà cv ko yêu cầu những điều đấy đâu?
Cv ngoài thị trường 2-300km/ngày phải đi liên tục cả tháng, có phải lúc nào xe cũng ngon lành để đi đâu? Mà vụ này chủ yếu lỗi do lái xe ko tập chung. Con VF9 giữ dc mạng là tốt rồi. Đi con khác cũng chỉ cần như vậy? Hay xe phải sang chảnh nhưng vẫn ...thì mới hợp ý cụ😂
Thì e nói gì đâu, cụ nói đúng mà, đẹp trai sang chảnh nên LR chỉ dùng làm kiểng đi dạo phố cho người khác thấy mình có tiền, còn công việc dùng xe nhiều tiền cho thằng khác lái làm gì, an toàn + thể hiện với ai, phí của giời ra 😂

geminihp

Xe máy
Ngay hôm qua e đi cao tốc này và bật adaptive cruise control . phía trước 1 xe phanh khá gấp, xe em lái chỉ ra phanh ( mà đáng nhẽ theo công nghệ là cũng phải phanh gấp)
E lúc đó kịp đạp phanh theo và đánh lái về làn giữa ko thì ...
Nói chung công nghệ để hỗ trợ chứ phụ thuộc là dở
Vâng, xe em thì chỉ có cruise control nên vẫn cần lái xe phải tập trung thao tác, xử lý.
Cụ dùng xe loại ấy rồi đưa ra kết luận của mình đi. Lái xe còn “buồn ngủ” với “nhàm chán” thì nên ngồi nhà. Cháu chạy một loại xe có chức năng đó 3 năm bay thì thấy nó là cuộc cách mạng của loài người đó cụ.
Em cũng mong được sử dụng, sở hữu những xe có nhiều công nghệ an toàn hơn lắm, nhưng điều kiện chưa cho phép.
Nhưng em vẫn giữ nguyên quan điểm về việc ko thể phó mặc hoàn toàn cho hệ thống an toàn chủ động, tự lái của xe được. Theo em chỉ sử dụng nó như hệ thống hỗ trợ cho người lái xe như cụ đang sử dụng là lý tưởng nhất. Ngoài ra, càng nhiều công nghệ kèm theo thì con người ta xe có xu hướng phụ thuộc vào nó quá thành ra dễ lơ đễnh, ko tập trung. Ở mình vẫn còn là công nghệ thủa sơ khai nên còn đỡ, chứ em đọc báo thấy bên trời Tây họ đi Tesla và phó mặc mạng sống của mình bằng cách bật Autopilot xong đi ngủ, cái này đúng thua hẳn.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ nói như sâch, khi mọi thứ đều hoàn hảo.

Nếu vậy sẽ ko bgio có hiện tượng tại nạn dồn toa.

2 ông xe kia cứ đỗ đó mà cãi nhau thêm 30p nữa thi nếu ko có ông VF9 thì sẽ có ông LX 570 # đâm thôi :(
Gây nguy hiểm cho các xe khác thôi, chứ không phải cứ đỗ thế là bị đâm. Xe bị đâm hỏng hẳn mà đi bộ từ cái làn ấy vào rệ đường thì nguy cơ bị đâm tiếp còn cao hơn nhiều!
Đoạn ấy ngay sau chỗ rẽ thì không chỉ đường cao tốc, mà QL làm mới bây giờ người ta cũng không bố trí chỗ rẽ ra hay nhập vào đoạn đường cong nên tầm quan sát được sẽ rất xa. Đường này 3 làn, ngoài ra còn làn dừng khẩn cấp, sau vụ này không có xe khác tham gia, chứng tỏ khoảng khắc ấy đường không quá đông để chuyển làn. Cái xe 16 chỗ khá cao để chỗ ấy nó đã nhận thấy từ xa. Không chỉ nó đang đứng yên, mà kể cả nó đi chậm hơn hay đi chậm (không hiếm gặp trên đường cao tốc) vẫn còn 3 làn nữa để tránh hay để vượt qua, làn giữa được chạy với tốc độ 120 ngay cạnh. Thường khi vượt qua những cái xe như thế người ta sẽ nới ga, giảm tốc độ.
Lái xe đâm thẳng thẳng được vào nó, không đánh lái hay phanh (là phản ứng tự vệ hiển nhiên) thì chứng tỏ từ trước đó khá xa người lái đã không nhìn đường phía trước!

Chỉnh sửa cuối:

bacthang

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ấy nói rồi, sếp cụ ấy đẹp trai nhà có điều kiện nên xe xịn chỉ dành cho dạo phố làm kiểng để thể hiện, đi công việc đường trường ai ngắm đâu mà phải dùng xe hịn 😂

Thổ_dân

Xe tải
Thì e nói gì đâu, cụ nói đúng mà, đẹp trai sang chảnh nên LR chỉ dùng làm kiểng đi dạo phố cho người khác thấy mình có tiền, còn công việc dùng xe nhiều tiền cho thằng khác lái làm gì, an toàn + thể hiện với ai, phí của giời ra 😂
Thôi! E stop ở đây! Ko cùng quan điểm, góc nhìn thực tế thì giải thích cũng vẫn thế thôi

nhanchauchau

Xe tăng
Bác nói về lí là đúng.
Thằng VF9 lơ đễnh đâm xe người ta ở tốc độ cao là ăn c' rồi.
Nhưng nói gì thì nói 2 thằng kia không phải là vô tội, làn 120 các ông xuống cãi nhau tý thiệt hại, thằng 16c còn không thèm bật cảnh báo. Đúng là cái loại bố đời gặp tham và ngu. Chết là đúng.
Nếu theo hình dưới, 2 anh lái xe trên cũng bị phạt mấy chục củ, nếu còn sống

bmwp0wer

Xe tăng
Chủ yếu cv của ổng ở ngoài thị trường gặp KH bán lẻ là chủ yếu nên ko muốn phô trương ra cụ ạ. Xe đáp ứng cv và an toàn cơ bản là đủ rồi! Ngày xưa e làm ông đi Ford Everest, chắc mới được bác Vượng cho xuất ưu đãi mua VF9
Ở đây ý em là ko nên đặt mình vào các rủi ro ko cần thiết mà có thể loại trừ được. Có điều kiện cứ cái xe an toàn có thương hiệu nhất mà đi, biết đâu có thể thoát đc vú va chạm này đấy.

bmwp0wer

Xe tăng
Gây nguy hiểm cho các xe khác thôi, chứ không phải cứ đỗ thế là bị đâm. Xe bị đâm hỏng hẳn mà đi bộ từ cái làn ấy vào rệ đường thì nguy cơ bị đâm tiếp còn cao hơn nhiều!
Đoạn ấy ngay sau chỗ rẽ thì không chỉ đường cao tốc, mà QL làm mới bây giờ người ta cũng không bố trí chỗ rẽ ra hay nhập vào đoạn đường cong nên tầm quan sát được sẽ rất xa. Đường này 3 làn, ngoài ra còn làn dừng khẩn cấp, sau vụ này không có xe khác tham gia, chứng tỏ khoảng khắc ấy đường không quá đông để chuyển làn. Cái xe 16 chỗ khá cao để chỗ ấy nó đã nhận thấy từ xa. Không chỉ nó đang đứng yên, mà kể cả nó đi chậm hơn hay đi chậm (không hiếm gặp trên đường cao tốc) vẫn còn 3 làn nữa để tránh hay để vượt qua, làn giữa được chạy với tốc độ 120 ngay cạnh. Thường khi vượt qua những cái xe như thế người ta sẽ nới ga, giảm tốc độ.
Lái xe đâm thẳng thẳng được vào nó, không đánh lái hay phanh (là phản ứng tự vệ hiển nhiên) thì chứng tỏ từ trước đó khá xa người lái đã không nhìn đường phía trước!
Đồng ý với cụ khi chạy cùng chiều xe trc giảm tốc đột ngột còn cảm nhận đc, đàng này nó dừng hẳn mà vf9 ko phản xạ gì thì chỉ có thể lx hoặc ngủ gật hoặc để xe tự lái vì tưởng rằng xe có thể tự hành!!

Trungpv

Xe tăng
Nó giới hạn tốc độ tối đa bác chứ 120km/h chức năng ko phản ứng kịp đâu, thường thì hoạt động tốt trong giải tè 0-80km thôi bác, cái này bác xoa thể hỏi hãng tham khảo thêm, xe của e phanh tự động tốc độ từ 0-60km thôi.
cái phanh tự động khẩn cấp nó hoạt động là phanh cắm đầu xe luôn nên ở tốc độ cao mà hệ thống này làm việc là cực kỳ nguy hiểm, nêu hầu hết các hãng đều giới hạn tốc độ cho cái hệ thống này làm việc. em chưa thấy (chưa gặp) con xe nào mà phanh tự động khẩn cấp hoạt động ở tốc độ trên 100km/h cả, ở tốc độ cao phanh tự động hoạt động ở chế độ bám làn giữ khoảng cách với xe khác thôi. một số cụ bảo xe mình phanh khẩn cấp vẫn hoạt động ở 100km/h ko biết đã thử lần nào chưa nhỉ