[TNGT] Tai nạn ở Linh Đàm chiều hôm qua (6/7)

anhtho

Xe ngựa
Chiều qua, ở đường dưới đường trên cao, gần cầu Dậu (ngay trạm xăng Petrolimex) có tai nạn cũng nhẹ nhàng. Xe xanh hình như là Fotuner bị xe tải (ben, bồn hay cứu hộ gì đó) đâm chéo làm bẹp cả cửa bên lái. Chắc người không sao.
Nhưng nhìn tai nạn em ko hiểu tại sao có người lái xe con lại đi như vậy ?
Không lẽ ông này vẫn còn cái tư tưởng: xe to nhường xe bé ?

redTop

Xe điện
Chiều qua, ở đường dưới đường trên cao, gần cầu Dậu (ngay trạm xăng Petrolimex) có tai nạn cũng nhẹ nhàng. Xe xanh hình như là Fotuner bị xe tải (ben, bồn hay cứu hộ gì đó) đâm chéo làm bẹp cả cửa bên lái. Chắc người không sao.

Không biết ở nơi khác thế nào, chứ đi kiểu này rất phổ biến ở HN

anhtho

Xe ngựa
Không biết ở nơi khác thế nào, chứ đi kiểu này rất phổ biến ở HN
Vâng cái kiểu cứ thích nhanh hơn người khác.
Nếu nhường người khác 1 nhịp thì cả 2 cùng nhanh, mà nếu đè được người ta, mình tuy chậm, dưng mà vẫn nhanh hơn nó là khoái cái đã :)) . Em chứng kiến nhiều rồi.

anhtho

Xe ngựa
Ông FT chắc tạt đầu :D, ổng ở vòng ngoài mà có phỏng?
Em nhìn là dự ngay tình huống xe ben đang đi thẳng, Fortune muốn quay đầu nên đè mặt ông ben để vòng cho nhanh, nhưng ben nó không quen nhường kiểu này !.

Vdung1978

Xe tải
Đâm cũng phải, cho chừa kiểu đi ấy đi.

vietstargroup

Xe hơi
Website
www.fobovietnam.com
Tình trạng chung của rất nhiều lái. Chưa kể xe máy thì vô số luôn.

Ong.lao.danh.ca

Xe đạp
Đây là thói quen của rất nhiều người. Kể cả khi đã đi 4b. Khó chịu vô cùng nhưng chẳng làm gì được. Cứ phải gặp anh cao to này mới ra vấn đề.

anhtho

Xe ngựa
Đây là thói quen của rất nhiều người. Kể cả khi đã đi 4b. Khó chịu vô cùng nhưng chẳng làm gì được. Cứ phải gặp anh cao to này mới ra vấn đề.
Nghịch lý là ở chỗ, ai nhìn hiện trường cũng thấy ngay là anh FT đi sai và bị đâm là đáng. Tuy nhiên đa phần vẫn hay đi kiểu như vậy ??!!!

thuannt15

Xe buýt
Đáng đời! Ấy thế mà có khi vẫn không nhận ra tại sao mình bị đâm.

ubisapro

Xe trâu
Món này ở VN ko hiếm đâu ợ. Xe công còn tạt nữa là tải:((

TaxiChien

Xe đạp
nói chung ở VN mình cảnh này sẽ còn nhiều các bác ạ

echnikj

Xe container

Khả năng là không quan sát đc hết thôi (khi đang chú ý góc khác nên ko nhìn đc hết)
Có 1 lần em đang chú ý tránh các cục sắt chồi giữa đường thì có 1 xe máy "từ trên trời rơi xuống" ngay trước mũi xe em, may em tránh đc. :D

anhtho

Xe ngựa
Khả năng là không quan sát đc hết thôi (khi đang chú ý góc khác nên ko nhìn đc hết)
Có 1 lần em đang chú ý tránh các cục sắt chồi giữa đường thì có 1 xe máy "từ trên trời rơi xuống" ngay trước mũi xe em, may em tránh đc. :D
Lúc rẽ trái, nước sôi, lửa bỏng như vậy mà không quan sát thì quan sát cải gì hở cụ ? Ngay việc từ làn ngoài rẽ trái cắt mặt xe làn trái đã là kém ý thức rồi.

echnikj

Xe container
Lúc rẽ trái, nước sôi, lửa bỏng như vậy mà không quan sát thì quan sát cải gì hở cụ ? Ngay việc từ làn ngoài rẽ trái cắt mặt xe làn trái đã là kém ý thức rồi.
Đấy, cái phải lý giải ở chỗ đấy, để bị đâm ngang sườn chứng tỏ chứng tỏ 2 xe khá sát nhau. Tức là sát thế thì không thể tạt đc, và không ai dại gì tạt.
Nếu cụ bảo ý thức kém thì em nghĩ ko hẳn, ý thức kém là đè đầu cắt mặt nhưng phải đủ đất mà cắt (lúc đó mà căn thiếu xe sau sẽ húc mít). Chứ kém thì người ta vẫn không "chủ động đâm nhao".
Những vụ như này nhiều, theo em ý thức là yếu tố hoàn cảnh thôi, cộng thêm nữa là cách quan sát ko ổn hoặc căn tính toán chưa tốt là nguyên nhân trực tiếp.

Chỉnh sửa cuối:

Ken Hạ Long

Xe điện
Như trường hợp này,nói trên phương diện pháp luật thì ai đúng ai sai hả các cụ?

anhtho

Xe ngựa
Đấy, cái phải lý giải ở chỗ đấy, để bị đâm ngang sườn chứng tỏ chứng tỏ 2 xe khá sát nhau. Tức là sát thế thì không thể tạt đc, và không ai dại gì tạt.
Nếu cụ bảo ý thức kém thì em nghĩ ko hẳn, ý thức kém là đè đầu cắt mặt nhưng phải đủ đất mà cắt (lúc đó mà căn thiếu xe sau sẽ húc mít). Chứ kém thì người ta vẫn không "chủ động đâm nhao".
Những vụ như này nhiều, theo em ý thức là yếu tố hoàn cảnh thôi, cộng thêm nữa là cách quan sát ko ổn hoặc căn tính toán chưa tốt là nguyên nhân trực tiếp.
Lại còn không ý thức kém ? Rẽ trái đòi lấn lên vượt mặt xe đi thẳng thì ko kém hơi phí :) . Nó gọi là bon chen thì chính xác hơn.
Em từng chứng kiến 1 chú cũng xe FT, đi sát bên phải đường GP chỗ rẽ trái vào Kim đồng, xong rẽ trái để quay đầu ôm tất cả các xe đang đi thẳng hoặc rẽ trái. Bao nhiêu 2b, 4b phải dừng lại hết cho chú ý vòng :)

anhtho

Xe ngựa
Như trường hợp này,nói trên phương diện pháp luật thì ai đúng ai sai hả các cụ?
Đương nhiên là xe con sai. Trong luật có đoạn: các xe rẽ, đổi hướng phải chú ý, quan sát và nhường đường cho xe đi thẳng.