[VHGT] Tài mới

david55

Xe hơi
em cũng lái mới, phải học các cụ nhiều !

XichLoMay4Banh

Xe hơi
Trả nói trước được điều gì, tài già còn gây tai nạn thi tài non tính sao được

bop_coi

Xe tải
-Đii trong phố lưu ý là giao thông cũng giống như dòng nước chảy, phải đi cùng tốc độ với dòng xe. Nhiều ông mới lái cứ bám giải phân cách rồi đi như rùa bò, gương ko biết nhìn, để cho hết xe này đến xe khác phải vượt trong sau 1 hồi xin xỏ ko hiệu quả. Rất ức chế. Nhiều ông kễnh còn buôn điện thoại nữa chứ, nhiều lúc chỉ muốn túm cổ cho cái tát.

-Khi quay đầu phải lưu ý chọn đường cua phù hợp với xe mình để cua cho ăn ngay, nhiều ông cứ cua xong, cắm đầu vào vỉa hè bên kia, nằm ệch ra vì phải lùi để thêm đỏ nữa mà ko lùi đc, tắc đường luôn.
- Lên xe phải kiểm tra các đèn báo táp lô, Thực tế thấy rất nhiều xe đi mà cửa xe vẫn đóng chưa chặt, ko may xảy ra tai nạn cho người ngồi trong hoặc người đi đường ngay.

-Đi làn nào dứt điểm làn ấy, nhiều ông đi luôn giữa 2 làn, trường hợp này rất hay bị các xe va quệt phải.

-Cuối cùng là: Bỏ ra chút thời gian, đọc kỹ càng thuộc càng tốt về luật GT.Nên nhớ là chả ai nói tài giỏi với lái xe cả, luôn tập trung, đừng bắt chước ai đó mà vê vê bàn tay trên vô lăng cho có vẻ sành điệu, người lái nhiều năm khi lái 1 tay thì cũng nắm rất chắc vô lăng, càng tốc độ cao càng phải nắm chắc, nếu ko chỉ vấp 1 hòn đá nhỏ cũng ăn đủ luôn.

nikenneu

Xe buýt
Lái mới đi chậm và cẩn thận quan sát, sau một thời gian sẽ quen dần.
Để các bác đi đường biết lái xe mới, bác dán cho mấy chữ "Mới lấy bằng lái - Thông cảm" bảo đảm các bác tài già, xe 2b sẽ giữ khoảng cách an toàn với bác ngay.
Em thấy nhiều bác lái mới dùng chiêu đấy, các xe khác giữ khoảng cách an toàn khá xa. :D

trung_dd

Xe hơi
Sáng nay em đi bơi mấy cụ già trong bể bể bơi bàn tán sôi nổi về văn háo giao thông. Các cụ ấy bảo, sao cứ phải vượt nhau nhỉ? Em thấy cái này cũng đúng, cứ đi trong 1 làn đường nhất định, ko bao giờ phải còi hay vượt làm gì....nhanh chậm thì hơn nhau bao nhiêu đâu.
Thế mà cụ cũng nói được. Đôi khi có việc vẫn cần đi nhanh chứ. Tốt nhất là đi chậm thì đi vào làn trong (nếu 1 chiều đường có từ 3 làn trở lên)

longnx

Xe hơi
mới là phải va cham tý xíu để tăng thêm tay nghề lái xe cụ ah. ai mới cũng vậy, chúc cụ chạm nhẹ và ít thôi

doilamegi

Xe buýt
Các cụ khuyên quá chuẩn nhưng ko có cái học nào bằng chính kinh nghiệm của mình. Ngoài học thật sự trong trường ra kinh nghiệm lái là quan trọng nhất! Ai cũng có 1 thời cầm cái bằng mới và run run lái xe nhưng cẩn thận là yếu tố quan trọng nhất sau đó nắm rõ luật, đảm bảo sau 1-3 năm các cụ/mợ lái tương đối cả.
Chúc các cụ/mợ lái xe an toàn và giỏi! :))

tungfrance

Xe hơi
các anh ma cũ cho em hỏi nếu muốn rẽ phải tại ngã tư thì pải chuyển làn sang làn xe máy đợi đèn đỏ ạ

CHIPSUPER

Xe buýt
Lái mới đi chậm và cẩn thận quan sát, sau một thời gian sẽ quen dần.
Để các bác đi đường biết lái xe mới, bác dán cho mấy chữ "Mới lấy bằng lái - Thông cảm" bảo đảm các bác tài già, xe 2b sẽ giữ khoảng cách an toàn với bác ngay.
Em thấy nhiều bác lái mới dùng chiêu đấy, các xe khác giữ khoảng cách an toàn khá xa. :D
Vâng cụ chuẩn ah. Cụ nào tài mới thì nên như vậy để mọi ng tham gia GT biết. Vừa tốt cho mình và cho mọi ng.

anhtho

Xe ngựa
các anh ma cũ cho em hỏi nếu muốn rẽ phải tại ngã tư thì pải chuyển làn sang làn xe máy đợi đèn đỏ ạ
Nếu có biển phân làn đi thẳng và rẽ phải, cụ phải tạt vào làn rẽ phải rồi mới rẽ. Nếu kô có biển phân làn rẽ mà có biển phân làn 4b, 2b, cụ cứ đi ở làn 4b (thường là làn giữa), và rẽ.
Trường hợp không có biển phân làn gì cả, cụ đi thế nào cũng ổn.

hoanglee94

Xe tăng
Có khi mấy ông đi chậm trên đường đấy bị làm sao các cụ đừng nóng :)) Em cũng chỉ lấy bằng hơn 1 tháng thôi, nhưng ra đường chả ngán đường nào , xe nào hết. Ông cụ nhà em luyện cho em tránh và vượt rất kĩ, hồi học lái xe đó là điểm yếu của em và bây giờ, sau khi có bằng em luyện 2 buổi để em vững vàng khi đi ngoài phố :) Các cụ tài mới bỏ ngay suy nghĩ mới lái không thể này nọ, không đi được này nọ..... Rất là hạn chế sự học hỏi, còn kinh nghiệm va vấp thì phải hào hứng chứ không có chuyện quệt nhẹ cái mà làm um xùm lên, mất tỉnh táo để rút ra bài học lắm. Em đi 1 tháng qua quệt 2 lần và sơn tút lại luôn, không có vđề gì cả, sau đó tự ngẫm và điều chỉnh. Còn đi phố lúc đầu các cụ tưởng là đường tắc khó đi nhưng còn em khi len vào dòng phương tiện ở Chùa Bộc lúc 5 rưỡi chiều đó lại là lúc em thoải mái nhất, chỉ quan sát *** xe trước, xe sau. Chả phải tránh phải vượt ai, số sàn đi những lúc ấy mới phê :) Em thật