Tài chính eo hẹp có nên mua nhà hay chờ thêm

CNH

Xe hơi
2018 cũng vào đây nghiên cứu vụ mua trả góp nợ 80% ( vì tiền mặt chỉ có tầm 300tr lại muốn múc căn hơn tỏi ). nghiên cứu chán chê 1 hồi quyết định không mua nữa. 2 năm sau không tích lũy thêm được đồng nào, thì đùng cái đánh liều đi mua chung cư gần 1b5 , nợ 1b2 ở năm 2020 ( đúng đỉnh covid đợt tháng 3 :)).) mua xong 4 tháng trả nợ được gần 200tr. Tóm lại lời khuyên là mua mới có động lực trả nợ, không mua có bao nhiêu tiêu bấy nhiêu, chẳng tích lũy được gì

nhomuathuhanoi

Xe buýt
:)) em cứ tưởng cụ tính 9% trên toàn thể, chứ tính cái lãi đầu thì tính làm gì cụ , lãi giờ cũng trung bình tầm 10,5 -11 % rồi mà , còn có ai vay 1-2 thậm chí là 3 năm đầu đã trả đâu mà cụ tính thế, mà có trả trước thì cũng bị phạt tầm 2-3% nó cũng ngang lãi 10-11% :))
Nếu cụ nghĩ kỹ sẽ thấy phương án tài chính là không đổi nhé. Sau 2 năm ưu đãi lãi suất + trả gốc, sang năm 3 tăng biên lãi thì tổng trả bank gần như quay về mốc đầu.
Ngoài ra một số ngân hàng cho miễn phạt trả gốc sớm, ví dụ ACB là 100tr/tháng trả sớm miễn phạt.

Bố Nhím Con

Xe tải
Cách đây 2 năm em cũng vào hỏi như mợ này .
Em có hỏi là em có 700tr có nên mua cc 1,700 không. Sau một hồi nghe các cụ tư vấn thì em ko mua nữa.
Đến đầu năm nay thì em cũng có xuống tiền dự án đang xây , Có rủi ro nhưng sẽ rẻ hơn 200-300tr so với dự án vào ở rồi. Đợi 1,2 năm cũng được , em còn có thời gian góp tiền theo đợt . Dự kiến là sẽ vay ngân hàng nhưng loanh quanh 200-300tr thôi , tầm đó nó vừa đủ với khoản trả 3tr/tháng tiền thuê nhà của em nên sẽ không bị áp lực nhiều .
Góp ý với mợ là nên mua DA tầm 1-1,2 tỷ thôi . Cố quá thành ra khó khăn , ảnh hưởng tới hp gia đình . tầm 1,6-1,7t thì đẹp nhưng em nghĩ nó chưa phải là cái nhà cuối cùng , ở tạm cái nhỏ nhỏ 5--7-10 năm rồi chuyển tới cái mới to đẹp hơn

Invisible Man

Xe đạp
e chưa muốn mượn gđ thêm. Tự gánh xem sao. Cơ bản nếu cả gđ cố thì đc 500. E tìm mua 2 ngủ dưới 1 tỷ thôi. Ráng kiếm dự dán vì từ giờ đến hết năm sau ráng góp đc 1/2 nhà ấy

Được gửi từ iPhone Xs - Otofun
2 ngủ dưới 1 tỷ thì bác tìm mạn An Khánh hoặc Dương nội, nhà đã ở khoảng 4 năm, thì may ra có nhé.

toidangsay

Xe hơi
Website
fb.com
2 ngủ dưới 1 tỷ thì bác tìm mạn An Khánh hoặc Dương nội, nhà đã ở khoảng 4 năm, thì may ra có nhé.
e tìm đc dự án tht newcity nhưng giá bên cđt với giá e hỏi đc nó chênh nhau 2m/m2

toidangsay

Xe hơi
Website
fb.com
thế cụ lại phải qua mạn vùng ngoại thành thôi cụ , dương nội hình như tầm đấy cũng có đó , không ruby city cũng rẻ , chấp nhận đi xa tí, cố mấy thời gian tìm hiểu hơi lâu đó
vâng. E chấp nhận ngoại thành mà. Quan trọng tìm dự án nào tầm năm sau bàn giao để xuống tiền theo đợt cho đỡ nặng ấy cụ

Vietex

Xe điện
e chưa muốn mượn gđ thêm. Tự gánh xem sao. Cơ bản nếu cả gđ cố thì đc 500. E tìm mua 2 ngủ dưới 1 tỷ thôi. Ráng kiếm dự dán vì từ giờ đến hết năm sau ráng góp đc 1/2 nhà ấy

Thế bác mua nhà ở xã hội trên trục quốc lộ 32, em thấy có NHS Phương Canh, THT Bright City, Xp Homes, Tân Việt. Bác cố lên. Em cũng đang cố đây.

Hathunguyen

Xe đạp
2018 cũng vào đây nghiên cứu vụ mua trả góp nợ 80% ( vì tiền mặt chỉ có tầm 300tr lại muốn múc căn hơn tỏi ). nghiên cứu chán chê 1 hồi quyết định không mua nữa. 2 năm sau không tích lũy thêm được đồng nào, thì đùng cái đánh liều đi mua chung cư gần 1b5 , nợ 1b2 ở năm 2020 ( đúng đỉnh covid đợt tháng 3 :)).) mua xong 4 tháng trả nợ được gần 200tr. Tóm lại lời khuyên là mua mới có động lực trả nợ, không mua có bao nhiêu tiêu bấy nhiêu, chẳng tích lũy được gì
ôi, đọc đc cmt của a mà có động lực quá. Nhà e cả 2 vc toàn làm công ăn lương k buôn bán kd gì đâm ra là cũng hơi hèn nhát 1 chút. Cứ thậm thò thậm thụt mua hay k. Cứ lo mua xong rồi k biết có trả được nhanh không vì cuộc sống cũng nhiều biến số k biết đc.

Hathunguyen

Xe đạp
Cách đây 2 năm em cũng vào hỏi như mợ này .
Em có hỏi là em có 700tr có nên mua cc 1,700 không. Sau một hồi nghe các cụ tư vấn thì em ko mua nữa.
Đến đầu năm nay thì em cũng có xuống tiền dự án đang xây , Có rủi ro nhưng sẽ rẻ hơn 200-300tr so với dự án vào ở rồi. Đợi 1,2 năm cũng được , em còn có thời gian góp tiền theo đợt . Dự kiến là sẽ vay ngân hàng nhưng loanh quanh 200-300tr thôi , tầm đó nó vừa đủ với khoản trả 3tr/tháng tiền thuê nhà của em nên sẽ không bị áp lực nhiều .
Góp ý với mợ là nên mua DA tầm 1-1,2 tỷ thôi . Cố quá thành ra khó khăn , ảnh hưởng tới hp gia đình . tầm 1,6-1,7t thì đẹp nhưng em nghĩ nó chưa phải là cái nhà cuối cùng , ở tạm cái nhỏ nhỏ 5--7-10 năm rồi chuyển tới cái mới to đẹp hơn
Dạ vâng a, e cũng lo lắng như thế nên mới đắn đo lên xuống. Tìm khó nên cũng uể oải căng thẳng

freiburg

[Tịch thu bằng lái]
tiền lãi phải trả hàng tháng cao hơn nhiều so với tiền thuê nhà thì ở thuê hơn. Ko thì thím vào tập thể Văn Chương tìm mua nhà tập thể cũ, trong đó nhiều nhà rao bán dưới 1 tỉ lắm.

Vietex

Xe điện
Dạ vâng a, e cũng lo lắng như thế nên mới đắn đo lên xuống. Tìm khó nên cũng uể oải căng thẳng
Em tính phương án như thế này. Giờ chị đang có 600, chị mua nhà Vinhomes Smartcity Đại Mỗ căn 2 ngủ 1 vệ sinh, giá của tầm 1.8tỉ, 2 năm nữa bàn giao. Sau khi triết khấu phiếu xe Vinfast và học phí Vinschool thì còn 1.7tỉ. Vậy chị còn thiếu 1.1tỉ, chị vay ngân hàng ân hạn lãi suất và ân hạn nợ gốc 2 năm. Tức là ngoài khoản 600 đã đóng thì chị k đóng thêm đồng nào trong vòng 2 năm. Trong 2 năm này, gia đình chị để dành ra được 200 triệu, vay thêm gia đình 500 triệu. Khi hết hỗ trợ lãi suất thì chị đóng 700tr này. Vậy chị còn nợ ngân hàng 400tr. Trả trong 10 năm thì hàng tháng chị trả ngân hàng 6,7tr. Tuy nhiên chị phải nhớ là đang vay gia đình 500tr nữa cũng phải trả. Nhà em cũng tầm tiền như nhà chị mà sắp tới sinh em bé nên em chưa dám mua.

capuchino123

Xe máy
E thì khuyên là nên vay để mua nhà, ổn định chỗ ở thì mới yên tâm kiếm tiền được.
Còn chọn mua nhà thế nào thì tùy vào khả năng và lựa chọn của cụ.
Với tầm tiền thấp mà muốn an cư và không phải đi xa thì theo em cụ cứ mua cái nhà tập thể cũ. Trông có vẻ hơi cũ kỹ nhưng ở vẫn ngon chán và đc cái là không bị xuống giá hơn nữa. Đi lại đỡ vất vả. Còn các nhà chung cư mới xây nhưng giá thấp thấp thì ở sau vài năm cũng chán như tập thể cũ.
Về vay vốn thì e không tư vấn tỷ lệ vay trên tổng nhu cầu mà tư vấn cụ cân đối nguồn trả nợ hàng tháng. thu nhập hàng tháng sau trả nợ đối với gia đình 2 vợ chồng và 1 con theo em tối thiểu 15 triệu đồng. Để ít quá thì căng lắm cụ ạ.
Nói chung là liệu cơm gắp mắm thôi ạ. Chứ cứ chần chừ mãi thì không biết bao h có nhà đâu.

CNH

Xe hơi
ôi, đọc đc cmt của a mà có động lực quá. Nhà e cả 2 vc toàn làm công ăn lương k buôn bán kd gì đâm ra là cũng hơi hèn nhát 1 chút. Cứ thậm thò thậm thụt mua hay k. Cứ lo mua xong rồi k biết có trả được nhanh không vì cuộc sống cũng nhiều biến số k biết đc.
Mạnh dạn lên bạn, cứ mua là có động lực trả nợ thôi :D

blah_blah

Xe tải
nếu Mợ có tầm 1,6-1,8 tỷ có thể nghiên cứu khu CT2 Trung Văn - Vinaconex 3 hoặc khu VOV mễ trì, căn bên CT2 thì khoảng 1,7-1,8 tỷ 70m2, 2 pn. Địa điểm cũng trung tâm cả nhà ông bà, chỗ mợ làm, chỗ ông xã đi làm. mà không gian và tiện ích cũng khá ok.

Hathunguyen

Xe đạp
nếu Mợ có tầm 1,6-1,8 tỷ có thể nghiên cứu khu CT2 Trung Văn - Vinaconex 3 hoặc khu VOV mễ trì, căn bên CT2 thì khoảng 1,7-1,8 tỷ 70m2, 2 pn. Địa điểm cũng trung tâm cả nhà ông bà, chỗ mợ làm, chỗ ông xã đi làm. mà không gian và tiện ích cũng khá ok.
E cảm ơn bác. Bên CT2 Trung Văn nhà được à bác.

chomchom2020

Xe hơi
nói chung mợ cứ tìm hiểu xem trên khu thành công với duy tân ấy vì gần ông bà với công việc của mợ nó dễ hơn, còn công việc của chồng, thì cánh đàn ông chúng em đi xa tí cũng chẳng sao, quan trọng vợ con thôi :)) , còn mua trên khu thành công với duy tân thì mợ lên cố thêm 1 chút nữa . còn mợ muốn mua dưới cầu bươu thì em đang bán chung cư tabudec Plaza mợ muốn tìm hiểu thì ới em
E đồng ý với bác này. Ck có thể đi xa nhưng vk thì nên ở gần.

blah_blah

Xe tải
E cảm ơn bác. Bên CT2 Trung Văn nhà được à bác.
Mình thấy bên Trung Văn - vinaconex3 chất lượng xây dựng khá là ok, vị trí cách đường vành đai 3 tầm 2km cũng thuận tiện. Tuy là chung cư cũ nhưng vị trí, chất lượng xây dựng, không gian giữa các tòa, tiện ích đường trường trạm ăn đứt nhiều cc mới cùng tầm giá.

Hathunguyen

Xe đạp
E thì khuyên là nên vay để mua nhà, ổn định chỗ ở thì mới yên tâm kiếm tiền được.
Còn chọn mua nhà thế nào thì tùy vào khả năng và lựa chọn của cụ.
Với tầm tiền thấp mà muốn an cư và không phải đi xa thì theo em cụ cứ mua cái nhà tập thể cũ. Trông có vẻ hơi cũ kỹ nhưng ở vẫn ngon chán và đc cái là không bị xuống giá hơn nữa. Đi lại đỡ vất vả. Còn các nhà chung cư mới xây nhưng giá thấp thấp thì ở sau vài năm cũng chán như tập thể cũ.
Về vay vốn thì e không tư vấn tỷ lệ vay trên tổng nhu cầu mà tư vấn cụ cân đối nguồn trả nợ hàng tháng. thu nhập hàng tháng sau trả nợ đối với gia đình 2 vợ chồng và 1 con theo em tối thiểu 15 triệu đồng. Để ít quá thì căng lắm cụ ạ.
Nói chung là liệu cơm gắp mắm thôi ạ. Chứ cứ chần chừ mãi thì không biết bao h có nhà đâu.
Vâng. Bác phân tích vậy tiếp thêm động lực cho em nhiều. Em cảm ơn bác

Hathunguyen

Xe đạp
E đồng ý với bác này. Ck có thể đi xa nhưng vk thì nên ở gần.
Dạ vâng, Em cũng phải chọn khu gần và thuận tiện đường đi lại cho mình và gần cả ông bà nữa. Cũng biết tính hơi tham nhưng mà vì chả có nên cứ phải tính hết các hướng xa gần. Gần ông bà lúc nhỡ nhàng còn nhờ ông bà đc mà sau ông bà yếu minh chạy sang ngó nghiêng chăm sóc cũng đỡ phi xuyên ngang thành phố