[Funland] Tài chính 6.5 tỷ, nên ở chung cư cao cấp hay nhà đất

Lafuture

Xe máy
Em hiện đang ở nhà thuê. Tích góp được khoảng hơn 6 tỷ (đang gửi tk). Nhà em đang lưỡng lự việc dùng số tiền này để mua 1 căn hộ cccc ( tầm 55- 60tr/m). Điều kiện sống ở cccc chắc chắn thoải mái rồi. Nhưng em cũng quan ngại giá nhà cc sau cỡ 7-8 năm là mất giá. Trong khi đó, nhà đất khó mua được nhà oto đỗ nhà, diện tích >45m2 ở các quận trung tâm...bù lại nhà đất giữ giá hơn. Oto ko đổ cửa hay ko có parking gần đó là cái em băn khoăn nhất. Trời nằng mưa mà mò đi lấy xe cũng rất bất tiện. Ngoài ra nhà con nhỏ, ở nhà đất cũng lo ngại vấn đề an ninh. Tiếp tục thuê như hiện tại thì cũng tốt tạm thời, tiền lãi trả tiền thuê nhà vẫn còn dư, nhưng lâu dài vẫn cần “an cư”. Em xin các cụ chia sẻ kinh nghiệm và cho lời khuyên ạ. Cá nhân em đàn thiên về nhà cccc 60% - nhà đất 40%.

bridge

Xe điện
Em nghĩ với tầm tiền của cụ thì nhiều lựa chọn, nhưng nhà tầm hơn 45m2 mà ô tô đỗ trong nhà của 4 quận nội thành thì vẫn hơi khó...
Em nghĩ trẻ thì ở chung cư, già hay ở mấy thế hệ thì nên chọn nhà đất

tranhien1979

Xe tăng
Chung cư cao cấp thì phí đóng cao cấp!

caisua

Xe lăn
Trước em cũng có 1 khoản tiền như cụ, em mua 2 căn trung cấp cạnh nhau, 120m để ở và 100m để cho thuê
2 năm nay bố em mất nên em ko cho thuê nữa và đưa mẹ em về ở để tiện chăm sóc.

quanduc

Xe buýt
Cá nhân em ủng hộ phương án thuê chung cư với ngân sách <10 củ. VC còn trẻ ở đâu tiện cho con học hành/nơi làm việc...
Giờ chung cư cho thuê full đồ cũng nhiều, dịch vụ chuyển đồ cũng rất tiện lợi.
Còn bỏ ra 5-6 tỉ mua cái nhà trong ngõ, bước ra cửa đã đạp phải phân chó của ông hàng xóm thiếu ý thức/bẩn tính thì ko phải lựa chọn của em.

HuongCrv

Xe điện
em ủng hộ phương án ở chung cư.

khanhvt74

Xe hơi
Em hiện đang ở nhà thuê. Tích góp được khoảng hơn 6 tỷ (đang gửi tk). Nhà em đang lưỡng lự việc dùng số tiền này để mua 1 căn hộ cccc ( tầm 55- 60tr/m). Điều kiện sống ở cccc chắc chắn thoải mái rồi. Nhưng em cũng quan ngại giá nhà cc sau cỡ 7-8 năm là mất giá. Trong khi đó, nhà đất khó mua được nhà oto đỗ nhà, diện tích >45m2 ở các quận trung tâm...bù lại nhà đất giữ giá hơn. Oto ko đổ cửa hay ko có parking gần đó là cái em băn khoăn nhất. Trời nằng mưa mà mò đi lấy xe cũng rất bất tiện. Ngoài ra nhà con nhỏ, ở nhà đất cũng lo ngại vấn đề an ninh. Tiếp tục thuê như hiện tại thì cũng tốt tạm thời, tiền lãi trả tiền thuê nhà vẫn còn dư, nhưng lâu dài vẫn cần “an cư”. Em xin các cụ chia sẻ kinh nghiệm và cho lời khuyên ạ. Cá nhân em đàn thiên về nhà cccc 60% - nhà đất 40%.
Theo như bạn nói thì mình thấy 6ty của bạn chỉ mua nhà ngõ ở trung tâm thôi. Nếu bạn để ý 10 năm trở lại đây giá nhà trong ngõ của hà nội bg rớt giá không phanh và đặc biệt thanh khoản rất chậm, xu thế càng về sau thì những căn nhà ngõ sẽ còn xuống giá nữa vì không đáp ứng được điều kiện cuộc sống tối thiểu của con người. Xu thế bg là tiện ích bạn có thể mua CC để sống trong không gian và tiện ích đầy đủ.
Trường hợp nếu không thích CC thì có thể mua nhà xa trung tâm 1 tý, tốt nhất là mua đất hoặc nhà tại các khu đô thị đã có qui hoạch và hà tầng đầy đủ. Chúc bạn có sự lựa chọn sáng suốt

Road bike

Xe hơi
Mua chung cư ở cho văn minh cụ ạ, ngoài ra ở chung cư các thành viên trong gia đình tương tác quây quần nhiều hơn, từ đó chia sẻ với con cái đc nhiều hơn. Trương hợp có ông bà lớn tuổi thì đỡ fai leo câu thang lên xuống giữa các tầng hơn....

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Không biết cụ chủ mua ở đâu mà 6.5 tỷ rưỡi vẫn phải mua nhà không có oto đỗ cửa? Mình vừa mua cho thằng em cái nhà minh khai, 4 tầng oto tránh nhau tẹt, 48m2 có 6 tỏi. :D 6.5 tỏi mà vẫn ko mua dc nhà 45m oto tránh thì hơi vô lý

bridge

Xe điện
Không biết cụ chủ mua ở đâu mà 6.5 tỷ rưỡi vẫn phải mua nhà không có oto đỗ cửa? Mình vừa mua cho thằng em cái nhà minh khai, 4 tầng oto tránh nhau tẹt, 48m2 có 6 tỏi. :D 6.5 tỏi mà vẫn ko mua dc nhà 45m oto tránh thì hơi vô lý
Cụ chủ nói là các quận trung tâm
Còn Minh Khai là vùng ven đô rồi, theo thiển nghĩ của em

honglong1

Xe điện
Có khi nào Thanh Xuân, Cầu Giấy là"trung tâm" mà Hai Bà Trưng lại là "ven đô" thì em nghĩ không ổn tý nào :D
Nếu vậy chỉ còn mỗi quận hoàn kiếm là trung tâm thôi cụ. Còn lại Ô cầu giấy, ô đóng mác, ô cầu dền cũng tương đương nhau mà thôi.

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Cái này tuỳ nhu cầu mỗi người. Người thích chung cư người thích nhà đất
So sánh thì mỗi bên đều có cái lợi cái dở. Nhg cái quan trọng nhất em thấy giờ là đa phần chung cư ko giữ được giá

ngotiteo

Xe điện
Cái này tuỳ nhu cầu mỗi người. Người thích chung cư người thích nhà đất
So sánh thì mỗi bên đều có cái lợi cái dở. Nhg cái quan trọng nhất em thấy giờ là đa phần chung cư ko giữ được giá
mua để ở thôi cụ :)) dần nó xuống cấp thì giữ giá sao đc. nhà xuống giá thì vẫn còn đất, cc thì đất chung. Tăng làm hao đc

freakingprime

Xe buýt
Mua nhà đất đi bạn. Nếu tìm nửa năm ko ra cái nào ưng ý thì lên chung cư. Cứ xách đít đi tìm đã chứ đẽo cày giữa đường làm gì.

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Tầm 6.5 ko yêu cầu ngõ rộng quá là cũng có thể tìm được căn tương đối tầm 40m ô tô vào được rồi mà cụ!

TsarPutin

Xe tăng
tuỳ nhu cầu hưởng thụ và suy nghĩ cá nhân về ts cụ ah;
cty e các a e cũng cãi nhau um về vđ này; đứa thì xg Hà Đông mua mặt đường xong cho thuê, lên CG Đống Đa thuê chung cư ở; đứa thì mua liền kề xa lên CG mua chung cư dưới 2 tỷ ở :))
em thì mua cc cc (trên 5 tỷ) ở sáng đi bơi, chiều đi dạo mát vườn thượng uyển hóng gió, tối đi siêu thị tầng 1 xong lại đi bơi;
Quan điểm e là vươn tới văn minh và hưởng thụ đi kẻo bệnh tật nó đến, giàu thì đã già chả có cảm xúc gì nữa

Road bike

Xe hơi
cty e các a e cũng cãi nhau um về vđ này; đứa thì xg Hà Đông mua mặt đường xong cho thuê, lên CG Đống Đa thuê chung cư ở; đứa thì mua liền kề xa lên CG mua chung cư dưới 2 tỷ ở :))
em thì mua cc cc (trên 5 tỷ) ở sáng đi bơi, chiều đi dạo mát vườn thượng uyển hóng gió, tối đi siêu thị tầng 1 xong lại đi bơi;
Quan điểm e là vươn tới văn minh và hưởng thụ đi kẻo bệnh tật nó đến, giàu thì đã già chả có cảm xúc gì nữa
Em thik câu cuối của cụ quá!

Lafuture

Xe máy
Cám ơn các cụ. Cũng chủ đề này mà gia đình em vợ chồng, ông bà mỗi người một ý.
Mình sống cho hiện tại thì mua chung cư, nghĩ xa tương lai (để nhà, giá trị theo thời gian..cho con cháu) thì mua đất. Em thì đang ở giữa :))) Vừa muốn tiện nghi cho trẻ con; vừa muốn giữ giá trị của tài sản.

Một yếu tố nữa là em muốn chọn các quận trung tâm tiện con cái học hành. Khu Cầu Giấy, Mỹ Đình có nhiều trường tốt. Khu HBT thì toàn trường công em ko thích lắm.

Mua nhà đất mà ngõ oto, oto ko tiện vào nhà mà đem đi gửi thì cũng quá tội. Mua xa thì không tiện đi làm, con cái học hành. Nhà ngõ 3 gác đẹp đến mấy em cũng không mua.
Đất: em thấy mạn Thanh xuân, hoàng văn thái, Ngọc Nại, LTT giá mềm hơn các quận trung tâm khác

chung cư: em thấy Mandarin Garden, một số dự án ngoại giao đoàn, tây hồ tây có vẻ ok. Em không thích vinhomes vì giá quá cao rồi; bạn em mua sky lake cách đây 2 năm giờ lỗ hơn tỷ bạc; em sợ không dám ngó dự án Vin luôn.

các cụ chia sẻ thêm cho em ạ. Cụ nào đã từng như em bây giờ ko ạ.