[Funland] Tác phẩm văn học hay/ nổi tiếng trong 10 năm trở lại

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy có 2 quyển sách không phải của nhà văn chuyên nghiệp, lời văn không trau chuốt, nhưng hay, là chuyện thực ghi lại:
- Quân khu Nam Đồng
- Chuyện lính tây nam
Cụ đọc thêm "Đi trốn" của cùng tác giả với "Quân khu Nam Đồng" đi.
"Chuyện lính Tây Nam", chắc có những ghi chép giống như "Rừng khộp mùa thay lá", "Mùa chinh chiến ấy", và "Mùa linh cảm" phải không ạ? Ba cuốn sau em đọc rồi, rất xúc động, vì đều ở dạng hồi ký. Sẽ tìm thêm cuốn của cụ để đọc cho trọn vẹn.

DaDieuchienxu

Xe container
Có khi mấy hôm nghỉ Lễ rảnh em lên Đinh Lễ mua vài cuốn về xem lại. Hồi sau giải phóng, em ngốn một loạt tác phẩm về chiến tranh: Mở rừng, Dấu chân người lính, Nắng đồng bằng,... đọc thật là đã, ấn tượng đến tận bây giờ. Rồi thì "X30 phá lưới" đọc rất mê say, em còn bị các bác các chú bắt đọc cho cả hội cùng nghe :D. Giờ em thấy phong trào đọc sách có vẻ xuống quá, đến em trước cũng mê đọc mà 5 năm nay không mua được cuốn nào :(.
Series truyện của bác Nguyễn Mạnh Tuấn là các cuốn: Đứng trước biển, Cù lao tràm,... hả bác. Nếu vậy thì em đọc hết rồi. Thời điểm đó rất ấn tượng. Hình như có cuốn được dựng thành phim bác nhỉ.
1/ Nếu đã xem "Nắng đồng bằng" thì cụ nên xem cả series cùng T.G. Cụ Chu Lai xuất thân từ lính đặc công nên tác phẩm nào của cụ ấy cũng đậm chất lính, xem rất cuốn hút. Theo mình, cuốn "Ba lần & một lần", đã đc dựng thành phim, cả 2 dạng này đều hay nhất.
2/ Series của T.G Nguyễn Mạnh Tuấn theo mình biết chỉ có 2 tác phẩm đc dựng thành phim là "Biển sáng" (cuốn "Đứng trước biển") & "Xa và gần" (cuốn "Những khoảng cách còn lại"). Cụ nên tìm đọc 2 truyện khác cùng T.G là "Yêu như là sống" & "Đời hát rong". Bao phê! :-bd
Trước đây, có các bạn SV lập group "Khuyến đọc" tại vài công viên ở SG. Họ vận động đc khá nhiều sách, gồm nhiều thể loại khác nhau. Nhìn các em cháu chở ~ thùng sách nặng nề, mình rất xúc động, nên cũng chở thêm gần 1 tạ sách đến khu trọ của họ để ủng hộ. Tiếc rằng phong trào lụi tàn dần...:(

Koka2015

Xe tăng
Bản dịch của Thụy Đình cụ ạ
Em lại ko thích bản dịch Tây Du Ký của Thụy Đình, bản này một số đoạn ko hiểu ý sâu xa của tác giả, thơ thì đa phần ko dịch sang thơ mà dịch sang văn xuôi.
Em thích bản dịch của nhóm tác giả: Như Sơn... (dc chia làm 10 tập năm 1988) nhưng hiện ko mua được bản mới, em chỉ còn bản cũ năm 1988.

• Vodka
Reactions: HnA

Vinacaptain

Xe tăng
1/ Nếu đã xem "Nắng đồng bằng" thì cụ nên xem cả series cùng T.G. Cụ Chu Lai xuất thân từ lính đặc công nên tác phẩm nào của cụ ấy cũng đậm chất lính, xem rất cuốn hút. Theo mình, cuốn "Ba lần & một lần", đã đc dựng thành phim, cả 2 dạng này đều hay nhất.
2/ Series của T.G Nguyễn Mạnh Tuấn theo mình biết chỉ có 2 tác phẩm đc dựng thành phim là "Biển sáng" (cuốn "Đứng trước biển") & "Xa và gần" (cuốn "Những khoảng cách còn lại"). Cụ nên tìm đọc 2 truyện khác cùng T.G là "Yêu như là sống" & "Đời hát rong". Bao phê! :-bd
Trước đây, có các bạn SV lập group "Khuyến đọc" tại vài công viên ở SG. Họ vận động đc khá nhiều sách, gồm nhiều thể loại khác nhau. Nhìn các em cháu chở ~ thùng sách nặng nề, mình rất xúc động, nên cũng chở thêm gần 1 tạ sách đến khu trọ của họ để ủng hộ. Tiếc rằng phong trào lụi tàn dần...:(
Vâng, cám ơn cụ! Có lẽ em sẽ mua hai cuốn của bác Nguyễn Mạnh Tuấn mà cụ kể trên để đọc dịp này, nghỉ lễ mà cũng chẳng đi đâu :P. Em nhớ là đã đọc "Yêu như là sống" mà giờ quên hết rồi :(, còn "Đời hát rong" thì đúng là em chưa đọc.

DaDieuchienxu

Xe container
Vâng, cám ơn cụ! Có lẽ em sẽ mua hai cuốn của bác Nguyễn Mạnh Tuấn mà cụ kể trên để đọc dịp này, nghỉ lễ mà cũng chẳng đi đâu :P. Em nhớ là đã đọc "Yêu như là sống" mà giờ quên hết rồi :(, còn "Đời hát rong" thì đúng là em chưa đọc.
Chúc cụ sẽ có kỳ nghỉ lễ vui cùng niềm đam mê đọc sách.
Tuy nhiên, theo ý của mình, nếu cụ quyết định mua cuốn "Đời hát rong" để đọc vào dịp nghỉ lễ này, e là sẽ kém vui, vì cuốn này đọc xong sẽ có 1 tâm trạng rất khó tả: Bùi ngùi, u uất vì cảm thương cho số phận của người lính sau khi cuộc chiến tàn....:(
(Chia sẻ của 1 người đã mấy lần cầm cuốn sách này ra định đọc lại (vì hay), nhưng lại ngậm ngùi đặt vào vị trí cũ, do nhớ lại cái cảm giác sau khi đã đọc xong cuốn ấy lần đầu tiên).

Vinacaptain

Xe tăng
Tuy nhiên, theo ý của mình, nếu cụ quyết định mua cuốn "Đời hát rong" để đọc vào dịp nghỉ lễ này, e là sẽ kém vui, vì cuốn này đọc xong sẽ có 1 tâm trạng rất khó tả: Bùi ngùi, u uất vì cảm thương cho số phận của người lính sau khi cuộc chiến tàn....:(
(Chia sẻ của 1 người đã mấy lần cầm cuốn sách này ra định đọc lại (vì hay), nhưng lại ngậm ngùi đặt vào vị trí cũ, do nhớ lại cái cảm giác sau khi đã đọc xong cuốn ấy lần đầu tiên).
Vâng, thế thì em đọc cuốn này sau. Nhưng cuốn "Ba lần và một lần" hình như kể về anh lính đặc công/biệt động của mình quê HN (hình như Lò Đúc thì phải), lúc được ra HN về thăm nhà thì mẹ mất vì bom Mỹ, rồi anh lại về chiến đấu tiếp. Lúc hòa bình cũng lám éo le, gặp cả ông chiêu hồi làm lãnh đạo :(. Em xem phim cũng lâu rồi, không chắc lắm. Để em đi mua cuốn này đọc dịp Lễ vậy, xem có phải thế không :D.

sắt con

Xe điện
Quân Khu Nam Đồng
Chuyện lính Tây Nam

DurexXL

Xe lăn
Văn học sáng tác trong nước thì khoảng từ năm 1988-1998 em thấy có nhiều tác phẩm hay

Giai đoạn này có thể nói đến một loạt các tác phẩm, phản ánh hơi thở thời cuộc, nhìn nhận lịch sử như: Tướng về hưu, Mùa lá rụng trong vườn, Cù lao tràm, Đám cưới không giấy giá thú, Mảnh đất lắm người nhiều ma, Ăn mày dĩ vãng, Những Thiên đường mù, Kẽ vãi linh hồn, Người không mang họ ... với những tên tuổi lưu danh như Ma Văn Kháng, Nguyễn Khắc Trường, Nguyễn Huy Thiệp, Chu Lai, Dương Thu Hương, Lê Lựu ...

Thời kỳ này, tờ báo Văn Nghệ là 1 trong những báo rất hay, rất nóng và được đón nhận mạnh mẽ

Sau đó chả còn tác phẩm nào

Chỉnh sửa cuối:

DaDieuchienxu

Xe container
Vâng, thế thì em đọc cuốn này sau. Nhưng cuốn "Ba lần và một lần" hình như kể về anh lính đặc công/biệt động của mình quê HN (hình như Lò Đúc thì phải), lúc được ra HN về thăm nhà thì mẹ mất vì bom Mỹ, rồi anh lại về chiến đấu tiếp. Lúc hòa bình cũng lám éo le, gặp cả ông chiêu hồi làm lãnh đạo :(. Em xem phim cũng lâu rồi, không chắc lắm. Để em đi mua cuốn này đọc dịp Lễ vậy, xem có phải thế không :D.
Mình xem cả sách & phim cũng khá lâu rồi. Sách thì nằm dưới đáy tủ, muốn xem lại phải dọn cả tủ ra mới lấy đc nên lười.
Nội dung tác phẩm & phim mình cứ nhầm lẫn lung tung, nhưng nội dung thì cụ nhớ khá chuẩn. Nhân vật chính là Sáu Nguyện, lúc hòa bình, ra quân, tài sản vẫn chỉ 1 chiếc ba lô + bộ quân phục cố hữu trên người, còn tay chiêu hồi kia (mình quên tên), lúc này giàu có, lập ra Cty Thành Long, chuyên thu mua thủy sản của ngư dân vs giá như ăn cướp.
Và oái oăm thay, người vợ hắn chính là người yêu của Sáu Nguyện năm xưa. Lúc ấy, chị cứ ngỡ anh đã hy sinh....
Thôi, để cụ xem cho nó hay.

Tuankhoi001

Xe tải
Sách của Nguyễn Mạnh Tuấn có 3 quyển được dựng thành phim là Đứng trước biển (phim cùng tên, đạo diễn Trần Phương), Những khoảng cách còn lại (Xa và gần, đạo diễn Huy Thành), Đời hát rong (phim cùng tên, đạo diễn Châu Huế).
Sau khi hoàn thành kịch bản phim Biển sáng (đạo diễn Nguyễn Ngọc Hiến), dựa trên nền kịch bản NMT phát triển thành tiểu thuyết Đứng trước biển, mấy năm sau đạo diễn Trần Phương mới làm lại phim cùng tên.
Kịch bản phim các loại của NMT thì đếm không xuể.

chieuminh

Xe buýt
Nếu thích, em có thể giới thiệu với cụ chủ thớt vài cuốn của miền Nam trước 75, nhưng mới được biết tới nhiều trong chục năm qua, tất nhiên là qua ebook. Nhiều cuốn khá hay.
Nmt thì nên đọc Những khoảng cách còn lại, Chu lai nên đọc Phố, Ăn mày dĩ vãng, ba lần và một lần. Đó là những cuốn tiêu biểu nhất.

acjs

Xe tăng
Em nhớ phim "Đời hát rong" có Trần Lực và Thu Hà, bài hát phim "Lênh đênh" của Hồng Đăng. Nói chung phim buồn.

acjs

Xe tăng
Em có đọc Quân khu Nam Đồng, nên sau đó mua "Đi trốn" cho F1 (và đọc ké F1:))), cụ Bình Ca viết muộn, nhưng hay.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em có đọc Quân khu Nam Đồng, nên sau đó mua "Đi trốn" cho F1 (và đọc ké F1:))), cụ Bình Ca viết muộn, nhưng hay.
Bác Bình Ca mới giới thiệu cuốn "Đi tìm một vì sao" của bác Phạm Quang Nghị. Viết về chiến tranh và cuộc đời chính trị của ông. Quan viết văn, không biết có gì khác với những nhà văn khác, nhưng em đã đặt một cuốn cho mình rồi.

DaDieuchienxu

Xe container
Sách của Nguyễn Mạnh Tuấn có 3 quyển được dựng thành phim là Đứng trước biển (phim cùng tên, đạo diễn Trần Phương), Những khoảng cách còn lại (Xa và gần, đạo diễn Huy Thành), Đời hát rong (phim cùng tên, đạo diễn Châu Huế).
Sau khi hoàn thành kịch bản phim Biển sáng (đạo diễn Nguyễn Ngọc Hiến), dựa trên nền kịch bản NMT phát triển thành tiểu thuyết Đứng trước biển, mấy năm sau đạo diễn Trần Phương mới làm lại phim cùng tên.
Kịch bản phim các loại của NMT thì đếm không xuể.
Em nhớ phim "Đời hát rong" có Trần Lực và Thu Hà, bài hát phim "Lênh đênh" của Hồng Đăng. Nói chung phim buồn.
Cảm ơn 2 cụ đã cho biết, mình sẽ tìm xem phim này.
Như đã nói ở trên, mình mới chỉ đọc sách. Và nội dung tác phẩm thì rất buồn.
Buồn vì thế thái nhân tình. Buồn vì người lính đã chấp nhận hy sinh xương máu cho Tổ quốc mà khi hòa bình chẳng đc sự đãi ngộ xứng đáng của XH, để phải chịu 1 cuộc sống quá vất vả, tủi nhục...

Koka2015

Xe tăng
Những năm 2000~2010 thị trường rất nhiều sách văn học hiện đại Trung Quốc, giờ gần như ko còn (ngoại trừ sách ngôn tình), các tác phẩm của Mạc Ngôn, Dư Hoa, Giả Bình Ao, Vương Mông... cũng ko được tái bản.
Theo em, văn học Trung Quốc cực kỳ kỳ vỹ và sâu sắc, ko dc thế giới phương Tây đánh giá đúng về tầm vóc, có thể do định kiến và rào cản ngôn ngữ + văn hóa khác biệt.

Các cụ biết lý do văn học TQ hiện vắng bóng ở VN là gì ko? Chẳng nhẽ do các cụ bên trên chỉ đạo.

Chỉnh sửa cuối:

PCX2018

Xe buýt
Cám ơn bác, nhưng em không khoái mấy truyện về tâm linh lắm. Em yếu bóng vía, đọc nó cứ rờn rợn thế nào ấy.
Cụ giống em . Em nhát cáy nhưng lại thích đọc mấy truyện kiểu vậy. Hồi trước ở thành phố đông người đèn sáng chả sợ, giờ về quê ở đâm ra bị ám ảnh. Cứ rờn rợn là. Tốt nhất yếu bóng vía , non gan không nên đọc làm gì cụ ạ :D :D :D

PCX2018

Xe buýt
Cụ đọc thêm "Đi trốn" của cùng tác giả với "Quân khu Nam Đồng" đi.
"Chuyện lính Tây Nam", chắc có những ghi chép giống như "Rừng khộp mùa thay lá", "Mùa chinh chiến ấy", và "Mùa linh cảm" phải không ạ? Ba cuốn sau em đọc rồi, rất xúc động, vì đều ở dạng hồi ký. Sẽ tìm thêm cuốn của cụ để đọc cho trọn vẹn.
Cảm ơn cụ đã gợi ý. Em rất thích mấy tác phẩm hồi ký như này. Nó mang tính chân thật lắm.