[Funland] Tắc phà Cát Bà

Jamebonds

Xe container
Có cụ ơi, vé đắt hơn phà Got vì quãng đường xa hơn, ngày có 3-5 chuyến thôi ít hơn phà kia. Phà chở được 18-20 xe tuỳ kích thước ạ, người thì 250ng.

Đoàn em thuê xe chứ không đi xe cá nhân - đoàn đông. E xác định từ đầu đi Tuần châu dù đắt hơn và xa hơn chút.
Lúc đi: căn giờ đi sớm để có mặt tại phà TC lúc 7h20 (xuất phát HN 5h). Tới nơi thì người cứ sang trước còn kcmn xe sang sau. Sang bên kia thuê sẵn xe đợi chở về khách sạn. Ai thích về phòng nghie thì nghỉ ai thích bơi luôn thì ra biển luôn. Đương nhiên ng muốn ra biển thì đã chuẩn bị quần áo bơi từ trước
Lúc về: tối hôm trước gói ghém hết hành lý tống lên xe. 6h sang cho xe phi ra bến xếp lot. 9h là chuyến đầu tiên nên 7h30 bọn e ăn sáng xong là trả phòng rồi thuê 1 xe chở ra bến phà. Tới nơi thì mua vé lên phà luôn. Xe xếp từ 6h nên đỗ đầu luôn. Thế là xong, 10h phà cập Tuần Châu, phi sang Bãi cháy làm bát bún bề bề cù kỳ rồi về Hn. Về đúng giờ trưa vừa đúng giờ ngủ vừa thoáng đường.
Cc dự định đi Cb có thể tham khảo, tốn hơn đi Gót chút nhưng k phải đợi phút nào ở dịp cao điểm thì hơi hiếm đấy ạ. Hôm qua vô số xe xếp ở Cái Viềng từ trưa tới tận trưa nay ạ.
E tưởng thế nào chứ cụ vẫn mất 2-3 tiếng để sang CB rồi về thì vẫn vất vả quá

sakai_yo

Xe lăn
E tưởng thế nào chứ cụ vẫn mất 2-3 tiếng để sang CB rồi về thì vẫn vất vả quá
Đến bến lên phà luôn - phà chạy 60p thôi cụ ạ. Cụ có cách nào hay hơn thì cứ thông não cho bọn em, nói không với cano hay tàu cánh ngầm nhé.

tung5917

Xe điện
Em quê HP, chưa bao giò có ý định đi du lịch ở HP nói chung và Cát Bà nói riêng. Riêng cái con đg bằng lỗ mũi từ phà gót và TT Cát Bà đã khổ rồi. Đường xá dịch vụ kém, ăn uống đắt đỏ lại thêm cái công văn cấm xe ô tô nữa nên càng chối.
Em cũng không hiểu sao dạo này mọi người đi Cát Bà nhiều thế. Bãi biển thì bé tí, ăn hải sản thì đắt.

robinsonbn

Xe tải
Có cụ ơi, vé đắt hơn phà Got vì quãng đường xa hơn, ngày có 3-5 chuyến thôi ít hơn phà kia. Phà chở được 18-20 xe tuỳ kích thước ạ, người thì 250ng.

Đoàn em thuê xe chứ không đi xe cá nhân - đoàn đông. E xác định từ đầu đi Tuần châu dù đắt hơn và xa hơn chút.
Lúc đi: căn giờ đi sớm để có mặt tại phà TC lúc 7h20 (xuất phát HN 5h). Tới nơi thì người cứ sang trước còn kcmn xe sang sau. Sang bên kia thuê sẵn xe đợi chở về khách sạn. Ai thích về phòng nghie thì nghỉ ai thích bơi luôn thì ra biển luôn. Đương nhiên ng muốn ra biển thì đã chuẩn bị quần áo bơi từ trước
Lúc về: tối hôm trước gói ghém hết hành lý tống lên xe. 6h sang cho xe phi ra bến xếp lot. 9h là chuyến đầu tiên nên 7h30 bọn e ăn sáng xong là trả phòng rồi thuê 1 xe chở ra bến phà. Tới nơi thì mua vé lên phà luôn. Xe xếp từ 6h nên đỗ đầu luôn. Thế là xong, 10h phà cập Tuần Châu, phi sang Bãi cháy làm bát bún bề bề cù kỳ rồi về Hn. Về đúng giờ trưa vừa đúng giờ ngủ vừa thoáng đường.
Cc dự định đi Cb có thể tham khảo, tốn hơn đi Gót chút nhưng k phải đợi phút nào ở dịp cao điểm thì hơi hiếm đấy ạ. Hôm qua vô số xe xếp ở Cái Viềng từ trưa tới tận trưa nay ạ.
Thêm 1 tí cho chuẩn năm kia nhà e đi, chỉ đưa đến phà gót, xe quay đầu sang tuần Châu chờ sẵn ! Đoàn nhà e qua phà, xe đón về trung tâm ! Hôm về cũng vậy, ăn sáng , tắm xong, về trả phòng , xe đưa ra phà sang tuần châu, xe bên kia đón về bãi cháy ăn trưa, xong phi thẳng về bắc ninh! Chỉ lâu xếp lốt xe thôi, ng đến là sang phà, ko phải chờ !Đi lại trên đảo thì đi xe điện!

Jamebonds

Xe container
Đến bến lên phà luôn - phà chạy 60p thôi cụ ạ. Cụ có cách nào hay hơn thì cứ thông não cho bọn em, nói không với cano hay tàu cánh ngầm nhé.
Hì, đi phà Cb-Tc cũng là 1 cách thăm vịnh nên 1 tiếng cũng ko vấn đề gì, ý e là thời gian xếp lốt như cụ nói cũng 1-2 tiếng ý. Nói chung đi CB với hiện trạng bến phà gót thì ko có cách nào ngoài việc đừng ra CB vào các ngày cuối tuần

sakai_yo

Xe lăn
Thêm 1 tí cho chuẩn năm kia nhà e đi, chỉ đưa đến phà gót, xe quay đầu sang tuần Châu chờ sẵn ! Đoàn nhà e qua phà, xe đón về trung tâm ! Hôm về cũng vậy, ăn sáng , tắm xong, về trả phòng , xe đưa ra phà sang tuần châu, xe bên kia đón về bãi cháy ăn trưa, xong phi thẳng về bắc ninh! Chỉ lâu xếp lốt xe thôi, ng đến là sang phà, ko phải chờ !Đi lại trên đảo thì đi xe điện!
Vâng, em k phải trải nghiệm chờ đợi gì nhưng em sẽ không nghĩ đến chuyện quay lại CB nữa cụ ạ. Đến giờ em thấy mỗi ưu điểm là sóng to - trẻ con nhảy sóng thích. Em tắm bãi Cát Cò 1. Chiều 1/5 gió mùa và nhiệt độ báo 22 mà vẫn tắm được vì có Flamingo và 2 dãy núi ôm chặt lấy bãi tắm.

Nongdantb

Xe tăng
Chắc để sớm thu hồi vốn đầu tư cáp.

tung5917

Xe điện
F1 nhà em nó bảo sóng to- nhảy sóng thích, ko như Bãi Cháy.
Thích nhảy sóng thì đi Sầm Sơn mới đúng bài chứ mợ. Bãi Cát Cò nó bé tí, 2 bên là vách núi rất nguy hiểm nếu tắm gần vách đá, đông người là chen chúc nhau. Cát Bà ăn uống rất đắt nữa. Nói chung là gần đây rộ lên đi Cát Bà chứ ngày trước mấy ai đi đâu.

Napolong

Xe điện
Chỗ cáp treo ko biết có làm ăn được không các cụ nhỉ?

Em nghĩ quan trọng nhất là chính quyền đảo muốn mục đích như thế nào, chứ gì mà chả làm được, kể cả xây cầu.

Alongcamepolly06

Xe container
Thích nhảy sóng thì đi Sầm Sơn mới đúng bài chứ mợ. Bãi Cát Cò nó bé tí, 2 bên là vách núi rất nguy hiểm nếu tắm gần vách đá, đông người là chen chúc nhau. Cát Bà ăn uống rất đắt nữa. Nói chung là gần đây rộ lên đi Cát Bà chứ ngày trước mấy ai đi đâu.
công nhận bãi cát cò 1 thì bé chứ to gì đâu, ăn uống thì so với Đồ Sơn + Hạ Long thì đắt hơn nhiều

sakai_yo

Xe lăn
Em xác định đi 1 lần cho biết thôi cụ, nước sạch hơn Sầm Sơn. E căn giờ đi sớm chút thì vắng, nước trong xanh

tung5917

Xe điện
Em xác định đi 1 lần cho biết thôi cụ, nước sạch hơn Sầm Sơn. E căn giờ đi sớm chút thì vắng, nước trong xanh
Mợ có lên pháo đài trên đỉnh núi ngắm bình minh biển ở vịnh Lan Hạ không? Trước em có mấy cái ảnh chụp đẹp lắm mà để ảnh ở máy nào chả nhớ.

k66473

Xe tăng
Cát Bà mới có cái Flamingo, chất lượng cũng rất tốt. Đi xe qua phà, lái xe xuyên đảo cũng là trải nghiệm rất hay.

mitdac1819

Xe điện
công nhận bãi cát cò 1 thì bé chứ to gì đâu, ăn uống thì so với Đồ Sơn + Hạ Long thì đắt hơn nhiều
Đắt so với Đồ Sơn thôi, mà Đồ Sơn quán hải sản chán phèo, có mỗi vụ ghẹ chứ đi gia đình sao đc. Cát Bà nó là đảo, đồ chuyển ra mất tiền vận chuyển nhiều hơn, lại chỉ kinh doanh đc 1 mùa thàng 5- tháng 9

newmtc

Xe tăng

kể gia đình có bạn bè đi sole ngày nhau rồi lúc nhà này về đổi xe cho nhà kia ( chỉ người qua phà ) thì tiết kiệm bao thời gian, nhà nào về sau thì đổi xe ở Hn sau 😀

banmotnucuoi

Xe lăn
ô bạn e sáng vừa điện về các Ks dg Núi ngọc CB và khu Cát cò kín đặc người.đúng là thiên hạ đi bù cho 2.3 năm dịch ko dc du lịch có khác
Qua e ra thì vắng, trưa nay cũng vắng. Cát bà chưa có dịch vụ để giữ chân du khách đc 2-3 ngày.
Nhà e hôm nay đi từ 9h sáng mà 8h tối mới về đc đến nhà! Nguyên thời gian đợi xe qua phà mất 7 tiếng!
Sau 14 năm e mới quay lại nhưng những ấn tượng đẹp trc đây đã ko còn! Thực sự đi lại qua phà thật kinh khủng!
Em ko hiểu sao HP ko xly dứt điểm tình trạng giao thông qua Cát Bà, nó đã xẩy ra năm này qua năm khác vào mỗi mùa du lịch. Chắc còn rất lâu nữa e mới quay lại!
- Việc xây cầu sang Cát Bà e nghĩ với HP(một trong tỉnh giàu nhất nước) ko phải khó, có thể liên quan đến luồng lạch tàu chở hàng nhưng chắc chắn có giải pháp.
- Để giải quyết một phần tình trạng tắc như hiện nay, e nghĩ cách nhanh nhất là nâng cấp đội tàu. E thấy 5 phà đang sử dụng quá cũ kỹ, chậm chạp, hiệu quả thấp. Hoặc có thể cấm tất cả xe cá nhân qua phà, phát triển đội xe Bus, taxi bên thị trấn.

Cát Bà đẹp, gần nhưng đi lại thật sự kinh khủng!
Có lẽ phà là nỗi ám ảnh cho du khách, với thành phố giầu như hảu phòng mà ko mua nỗi đc đội phà xịn xò hơn, chạy tăng thêm giờ ngày thứ 7 chủ nhật. Hình như lãnh đạo hải phòng ko muốn làm du lịch
Em quê HP, chưa bao giò có ý định đi du lịch ở HP nói chung và Cát Bà nói riêng. Riêng cái con đg bằng lỗ mũi từ phà gót và TT Cát Bà đã khổ rồi. Đường xá dịch vụ kém, ăn uống đắt đỏ lại thêm cái công văn cấm xe ô tô nữa nên càng chối.
Đường to vật rồi cụ ạ, nhưng rất tiếc phà quá bé và quá chậm

f1_hn

Xe container
Đắt so với Đồ Sơn thôi, mà Đồ Sơn quán hải sản chán phèo, có mỗi vụ ghẹ chứ đi gia đình sao đc. Cát Bà nó là đảo, đồ chuyển ra mất tiền vận chuyển nhiều hơn, lại chỉ kinh doanh đc 1 mùa thàng 5- tháng 9
Cụ đi Đồ Sơn thì tìm quán Tằng Hậu trên núi ăn hải sản...view biển đẹp :)

sakai_yo

Xe lăn
Mợ có lên pháo đài trên đỉnh núi ngắm bình minh biển ở vịnh Lan Hạ không? Trước em có mấy cái ảnh chụp đẹp lắm mà để ảnh ở máy nào chả nhớ.
Em không cụ ạ, nhà em F1 còn nhỏ nên em không rời mắt được mà chúng nó thì chỉ thích ra biển. 2h ngủ dậy là phải đi luôn. CB mưa từ đêm 30 đến 2h chiều mùng 1 mới tạnh. Trời lạnh mà chúng nó bắt em đưa ra Cát cò 1 bằng được. Ngồi xe điện lạnh đến nỗi em phải khoác áo dài - nghĩ bụng kiểu này thì tắm táp gì. Ấy thế mà ra thấy mấy chục người đang tắm, xuống tận bãi cát thì thấy không có gió, nước cũng như chiều 30 chứ không lạnh hơn. Bọn nhà em nó nhẩy sóng chán chê thì chơi trò ngồi phao chuối cho moto nước kéo ý. Đây là một điểm cộng mà em sẽ nhớ mãi về bãi CC1 vì bạn bè em đi các điểm du lịch khác đều bảo lạnh không tắm được.
Năm 2020 em đi tàu ngủ đêm trên vịnh Hạ Long ngắm đủ cả bình minh, hoàng hôn rồi - đi kiểu đấy thì em mới rảnh mà ngắm được.