[Funland] Tắc phà Cát Bà

haiyen1012

Xe điện
Ăn trưa xong lên phà ngắm cảnh thì ngắm, ko thì lên xe kéo bễ gần tiếng cũng ngon :D
Em nói với nhiều người về tuyến này thì cứ mắng em là mua đường, tốn thêm tiền. em kệ. Sướng thân mình trước

maximax903

Xe điện
Em nói với nhiều người về tuyến này thì cứ mắng em là mua đường, tốn thêm tiền. em kệ. Sướng thân mình trước
Tốn hơn tí tiền xăng, tiền phà đổi lại ko tắc đường kéo dài mà bực mình. Đợt 30/4-1/5 vừa rồi đầy gia đình sau khi trả phòng ở Cát Bà ra đến phà thì ôi thôi tắc lòi kèn, chấp nhận ngủ luôn trên xe để sáng mai về đấy.

taiadau

Xe điện
Cụ đã đi Cát Bà, Cô Tô, Quan Lạn chưa cụ ơi? Cụ so sánh 3 nơi như thế nào? Em đi hết rồi em mới nói như vậy. Hay là em đi Cát Bà mấy lần đều là theo tour cơ quan, không phải đi bụi như bên Cô Tô Quan Lạn nên mới thấy nó tệ, cảnh vật bình thường, người chen chúc, đồ ăn cơ bản (sau thấy cụ haiyen1012 comment mới biết mấy nơi xa . Hoặc là ít tiền không có tiền ăn chục triệu trăm triệu nên không thấy cái ngon của ẩm thực Cát Bà?
Em đi hết rồi, còn đi vài lần. Cô tô em còn bơi từ Cô tô lớn qua Cô tô nhỏ cơ (bơi cùng đội bơi đường trường). Ý em là, MB có ít bãi biển quá, có vài nơi nên mọi người đều dần dà sẽ đi đủ, CB thì lại dễ đi lại, nên đông cũng là điều dễ hiểu. Còn mỗi nơi có 1 vẻ đẹp riêng và phù hợp cho từng nhóm người, đành rằng CB quá bé, nhưng phù hợp đi nghỉ ngơi và gia đình có trẻ nhỏ. QL và Cô tô, hoang sơ hơn, nhiều cảnh đẹp, nhiều bãi biển hơn nhưng đi lại vất vả cho trẻ nhỏ, đặc biệt là đi Cô tô. Ngoài ra CB thì có những khu luxury hơn, nếu nhu cầu chỉ nghỉ dưỡng và tắm biển thì lại rất hợp lý.

haiyen1012

Xe điện
Em đi hết rồi, còn đi vài lần. Cô tô em còn bơi từ Cô tô lớn qua Cô tô nhỏ cơ (bơi cùng đội bơi đường trường). Ý em là, MB có ít bãi biển quá, có vài nơi nên mọi người đều dần dà sẽ đi đủ, CB thì lại dễ đi lại, nên đông cũng là điều dễ hiểu. Còn mỗi nơi có 1 vẻ đẹp riêng và phù hợp cho từng nhóm người, đành rằng CB quá bé, nhưng phù hợp đi nghỉ ngơi và gia đình có trẻ nhỏ. QL và Cô tô, hoang sơ hơn, nhiều cảnh đẹp, nhiều bãi biển hơn nhưng đi lại vất vả cho trẻ nhỏ, đặc biệt là đi Cô tô. Ngoài ra CB thì có những khu luxury hơn, nếu nhu cầu chỉ nghỉ dưỡng và tắm biển thì lại rất hợp lý.
Biển Cát Bà thì công nhận chán nếu so với Cô Tô. Cô Tô có 4 bãi thì 2 bãi Vàn Chảy và Hồng Vàn là ngon nhất, 1 bãi sóng to (Vàn Chảy), 1 bãi lặng sóng (Hồng Vàn). Các bãi bên đảo thì còn hoang sơ hơn. Đảo ngoài khơi nó phải khác so với đảo trong Vịnh

taiadau

Xe điện
Tốn hơn tí tiền xăng, tiền phà đổi lại ko tắc đường kéo dài mà bực mình. Đợt 30/4-1/5 vừa rồi đầy gia đình sau khi trả phòng ở Cát Bà ra đến phà thì ôi thôi tắc lòi kèn, chấp nhận ngủ luôn trên xe để sáng mai về đấy.
Đi ngày thường cũng tắc hả cụ ơi. Em thấy bảo chiều ra tắc kinh khủng nhưng chiều vào cũng bình thường. Nếu đi từ HN thì chiều đi mình đi phà Got, chiều về đi phà qua Tuần Châu khéo lại hợp lý :D

nvht

Xe điện
Đi cát bà, hạ long, sầm sơn gần nên dân đổ đi đông thường quá tải.
Cô tô quan lạn,đi xe đã mất hơn 4 tiếng, đi tầu ra đảo mất 1-2 tiếng nữa mà ngày có mỗi chuyến sớm vs chuyến 1h tầu chạy. Thành rađi mất tận 6-7 tiếng đểnđc đảo nênít người chọnđi.
Đẹp thì đẹp thật màđi lại vất vả thế nên số đông ko chọn ạ.
Có lẽ cụ đi lâu rồi nên không biết hiện nay:
Đi đảo Quan Lạn Minh Châu mất 3gio chạy xe theo cao tốc và 45 phút đi tàu thôi cụ ah
Đi Cô Tô thì mất 60 phút đi tàu loại 5sao mới nhất.
Giờ tàu chạy thì:
cuối tuần cứ 1 tiếng có 1 chuyến ( từ 6gio đến 15gio)
Ngày thường có ít nhất 3 chuyến: 7gio, 11gio, 13gio

Chỉnh sửa cuối:

maximax903

Xe điện
Đi ngày thường cũng tắc hả cụ ơi. Em thấy bảo chiều ra tắc kinh khủng nhưng chiều vào cũng bình thường. Nếu đi từ HN thì chiều đi mình đi phà Got, chiều về đi phà qua Tuần Châu khéo lại hợp lý :D
Em đang nói là dịp 30/4-1/5 vừa rồi mà cụ. Được nghỉ mấy ngày liền nên sẽ tắc chiều vào vào đầu kỳ nghỉ & tắc chiều ra sau khi kết thúc kỳ nghỉ lễ. Còn ngày thường em ko biết nhưng khả năng cuối tuần sẽ vẫn đông và tắc nếu đi hướng phà Đình Vũ sang.

Yeuphunu

Xe điện
Cô tô quan lạn,đi xe đã mất hơn 4 tiếng, đi tầu ra đảo mất 1-2 tiếng nữa mà ngày có mỗi chuyến sớm vs chuyến 1h tầu chạy. Thành rađi mất tận 6-7 tiếng đểnđc đảo nênít người chọnđi.
Cụ ấy dùng tiêu chí của cá nhân để áp cho cả cộng đồng.
Cháu đọc thấy cũng gai gai nhưng biết là tranh luận không cần thiết nên thôi.

Yeuphunu

Xe điện
Phà Gót bây giờ lúc nào cũng là giờ cao điểm nhé.

Tuần trước tôi đi trưa thứ 3, chờ 1 tiếng. Về trưa thứ 4, chờ 2.5 tiếng. Xe đông khùng khiếp, toàn 29-45 chỗ, chưa kể vô số xe biển 15-16 chen hàng.

Tình trạng tắc phà này diễn ra thường xuyên liên tục, đến nỗi nhân dân huyện đảo đã tự phát dựng gần chục căn chòi vệ sinh trên đoạn đường ~1km từ bến phà đến ngã 3 gần đó. 3k/nháy.
Cụ nơi như phán.
Thế cụ ra Cát Bà được mấy lần, vào những ngày nào rồi!?
Còn cháu, mỗi năm ra đảo mươi, mười lăm lần.
Thế chắc không phải nói thêm nữa nhỉ.

Thíchrausạch

[Tịch thu bằng lái]
Đi xe riêng nó mới oai !

Hôm qua 1/5 biển động nên phà nghỉ.

Haiphong cũng đã quyết định hạn chế xe con sang Cát Bà (lễ, cuối tuần), mời đi cáp treo hết:
Trên phương diện ng đi du lịch thì đồ đạc lỉnh kỉnh.
Cho dù chấp nhận dắt díu như thời xưa với đống đồ thì còn vde gửi xe lại đâu. Hửi xe xong thì lại bắt xe bắt phà :))

Chưa kể ng có xe đa phần chả thấy xe oách chỗ khỉ nào, chỉ là của nợ suốt ngày phải chăm thôi cụ :))

Nói chung e chưa đi Cat Bà và cũng ko có ý định đi nếu vẫn đông như hiện tại.

maximax903

Xe điện
Em cũng đi tuyến này đợt 30/4 đây, chả phải đợi phút nào luôn.
Em đọc được bài của mợ cách tổ chức đi Cát Bà rồi. Đi đoàn đông mà muốn mọi việc trơn tru thì phải bỏ thời gian nghiên cứu tìm hiểu, tính toán, phân công, khớp nối các đầu việc lại sao cho hợp lý nhất.

donamtrung

Xe hơi
Các bác cho e hỏi. Mình đi xe ô tô cá nhân sang đấy thì việc gửi xe hay để xe thế nào ạ, có phải ko phải khách sạn nào cũng có bãi xe phải ko?

Noname_2015

Xe tăng

Xong cao tốc đến Vân Đồn rồi thì từ HN đi Vân Đồn mất hơn 2 tiếng thôi bác

chuot_bach

Xe tăng
Các bác cho e hỏi. Mình đi xe ô tô cá nhân sang đấy thì việc gửi xe hay để xe thế nào ạ, có phải ko phải khách sạn nào cũng có bãi xe phải ko?
Vụ gửi xe, tốt nhất là cụ hỏi trước khách sạn là rõ ngay. Do Cát Bà tương đối nhỏ nên đa phần các khách sạn trong trung tâm thường không có chỗ để xe. (mà gửi xe đêm thường khá đắt đó.) Nếu chọn phương án đi xe cá nhân, em vote phương án đi phà từ Tuần Châu sang, ok hơn Phà Gót nhiều ( theo thực tế tại thời điểm này).

Napolong

Xe điện
Đợt trước em đi Fl. chật xe họ đánh ra bãi khá to, không thấy có mấy xe ở đó cả.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Cát Bà có gì hay ho đâu mà nhiều cụ cứ thích đú đổ xô ra đó rồi kêu ca tắc nọ tắc kia thế.

donamtrung

Xe hơi
Vụ gửi xe, tốt nhất là cụ hỏi trước khách sạn là rõ ngay. Do Cát Bà tương đối nhỏ nên đa phần các khách sạn trong trung tâm thường không có chỗ để xe. (mà gửi xe đêm thường khá đắt đó.) Nếu chọn phương án đi xe cá nhân, em vote phương án đi phà từ Tuần Châu sang, ok hơn Phà Gót nhiều ( theo thực tế tại thời điểm này).
Vâng cảm ơn cụ e tính đi từ HB 5h30 đến 7h30 - 8h có mặt ở Phà Gót liệu có bị tắc ko ạ. Sáng ngày chủ nhật ý

tomania

Xe buýt
Ở quanh Flamingo Cát Bà có chỗ ăn/chơi gì không ạ