Tà Xùa - săn mây trên đỉnh núi..vẻ đẹp ngõ ngàng ít người biết..

bali pham

Xe tải
BLUETOUR - Cty lữ hành uy tín hàng đầu Vietnam
Website
www.facebook.com
Thưa các cụ, gần đây điểm đến Tà Xùa thuộc Sơn La đang là điểm đến hót, và thu hút được nhiều sự chú ý của các cụ, các mợ...
Em cũng có mốt chút hình ảnh và thông tin chuyến đi đến nơi này và muốn chia sẻ cũng như mong các cụ đã đi, có thông tin thì cùng chia sẻ cho CCCM tham khảo để có kế hoạch cho những chuyến đi cùng gia đình vào dịp cuối năm, mùa thu này.....

Vnpt1984

Đi bộ
Thưa các cụ, gần đây điểm đến Tà Xùa thuộc Sơn La đang là điểm đến hót, và thu hút được nhiều sự chú ý của các cụ, các mợ...
Em cũng có mốt chút hình ảnh và thông tin chuyến đi đến nơi này và muốn chia sẻ cũng như mong các cụ đã đi, có thông tin thì cùng chia sẻ cho CCCM tham khảo để có kế hoạch cho những chuyến đi cùng gia đình vào dịp cuối năm, mùa thu này.....
Tà xùa là điểm em đã đi cách đây 3 năm, nếu vững tay lái thì mới đi đc, ấn tượng đầu tiên là quãng đường từ Hn - Tà xùa đối với e cũng không phải xa quá cụ có thể đi 3 ngày 2 đêm là hợp lý, tháng 9-10 này là thời điểm đẹp nhất đó cụ. Homestay cũng rẻ nhưng phải biết chọn để có điểm view đẹp . Nếu đi group trên 6 người thì nên đi theo tour cho thoải mái Vì rẻ, săn mây trên này thì đẹp thôi rồi , buổi tối cái trong cái se lạnh nhâm nhi vài ngụm rượu và có. Gà nướng , xong ôm người yêu ngủ rồi chờ đến sáng ngắm biển mây ngay dưới chân mình thì đảm bảo ko còn gì bằng
cụ ạ Gửi cụ bức hình lấy động lực 😂

Chỉnh sửa cuối:

bali pham

Xe tải
Website
www.facebook.com
Tà xùa là điểm em đã đi cách đây 3 năm, nếu vững tay lái thì mới đi đc, ấn tượng đầu tiên là quãng đường từ Hn - Tà xùa đối với e cũng không phải xa quá cụ có thể đi 3 ngày 2 đêm là hợp lý, tháng 9-10 này là thời điểm đẹp nhất đó cụ. Homestay cũng rẻ nhưng phải biết chọn để có điểm view đẹp . Nếu đi group trên 6 người thì nên đi theo tour cho thoải mái Vì rẻ, săn mây trên này thì đẹp thôi rồi , buổi tối cái trong cái se lạnh nhâm nhi vài ngụm rượu và có. Gà nướng , xong ôm người yêu ngủ rồi chờ đến sáng ngắm biển mây ngay dưới chân mình thì đảm bảo ko còn gì bằng
cụ ạ Gửi cụ bức hình lấy động lực 😂
hình thế này thì có động lực quá mợ ạ...
cảm ơn mợ đã chia sẻ thông tin...

thailx

Xe hơi
Giờ đường lên không biết tốt chưa cụ, sedan đi được không?

homthurac

Xe tăng
Hì, Tà Xùa nát bét rồi còn đâu nữa cụ? :D

bali pham

Xe tải
Website
www.facebook.com
Hì, Tà Xùa nát bét rồi còn đâu nữa cụ? :D
cụ cho em xin thêm thông tin vè tà xùa cập nhật xem thế nào và cũng để cccm cùng tham khảo trước chuyến đi....đường xá đi lại, các nơi tham quan, dịch vụ nào ổn và chưa được ổn.....
cảm ơn cụ.

tuantaitm

Xe hơi
Hi, em cũng chưa đi bao giờ và muốn làm chuyến tự lái lên đó. Tiện đây em hỏi các cụ một số vấn đề:
1. Xe sedan có được ổn không ạ, đường khó đi không vì em cũng chưa lái đường đèo, núi bao giờ. Có lưu ý gì không?
2. Đi khoảng bao lâu là hợp lý, cung đường đi như thế nào? nghỉ ngơi ở đâu

Em cảm ơn các cụ.

homthurac

Xe tăng
cụ cho em xin thêm thông tin vè tà xùa cập nhật xem thế nào và cũng để cccm cùng tham khảo trước chuyến đi....đường xá đi lại, các nơi tham quan, dịch vụ nào ổn và chưa được ổn.....
cảm ơn cụ.
Mùa này thì chưa có mây đâu cụ, nên cũng không có gì thú vị lắm nếu đi ngắm Tà Xùa. Tà Xùa có hai hướng có thể tiếp cận, một là hướng Bắc Yên đi lên, hai là Trạm Tấu. Đi ngắm mây thường đi theo hướng Bắc Yên, còn thích mạo hiểm hơn thì đi hướng Trạm Tấu, nhưng phải có hướng dẫn bản địa và có sức khỏe, ngủ lều vì không có người. Tuy nhiên hướng này thì thú vị hơn, giống kiểu leo Fan nhưng khó đi hơn, dù đường ngắn hơn, nhiều đoạn phải đu dây lên chứ không có đi bộ được.

homthurac

Xe tăng
Hi, em cũng chưa đi bao giờ và muốn làm chuyến tự lái lên đó. Tiện đây em hỏi các cụ một số vấn đề:
1. Xe sedan có được ổn không ạ, đường khó đi không vì em cũng chưa lái đường đèo, núi bao giờ. Có lưu ý gì không?
2. Đi khoảng bao lâu là hợp lý, cung đường đi như thế nào? nghỉ ngơi ở đâu

Em cảm ơn các cụ.
1. Đi được, nhưng phải rón rén, nếu mưa thì nghỉ, vì sẽ sạt lở, không đi được nhưng chỉ mất 14km đoạn từ Bắc Yên lên thôi.
2. Hai ngày là được, nếu để ngắm mây, còn 3 hay 4 ngày còn tùy có muốn tìm hiểu kỹ về văn hóa bản địa không thôi.

tuantaitm

Xe hơi
1. Đi được, nhưng phải rón rén, nếu mưa thì nghỉ, vì sẽ sạt lở, không đi được nhưng chỉ mất 14km đoạn từ Bắc Yên lên thôi.
2. Hai ngày là được, nếu để ngắm mây, còn 3 hay 4 ngày còn tùy có muốn tìm hiểu kỹ về văn hóa bản địa không thôi.
Cảm ơn cụ

bali pham

Xe tải
Website
www.facebook.com
cảm ơn cụ.

Muomchua

Xe điện
Em mới đi giữa tháng 6 vừa rồi, thông tin đến cccm:
- Đi lên đây để gọi là săn mây thì chỉ 2 ngày/ 1 đêm là đủ
- Thời gian thích hợp, tức là khả năng thời tiết có mây nhiều là từ tháng 10 đến tháng 4.
- Nếu đi từ Hà Nội thì theo QL32 đến ngã 3 Thu Cúc rẽ trái theo hướng Phù Yên. Đi sớm thì ăn trưa ở Bắc Yên, đi muộn thì ăn trưa ở Phù Yên, Chỉ có 2 thị trấn này là phù hợp để ăn trưa.
- Điểm săn mây đẹp nhất, cũng là chỗ chụp ảnh phê nhất là sống lưng khủng long thuộc xã Háng Đồng, cách trung tâm Tà Xùa 12km. Nhiều cụ đi săn mây đến Tà Xùa thấy nhiều nhà nghỉ, tưởng là đến nơi rồi nhưng thực tế còn phải đi 12 km nữa mới đến Háng Đồng, sống lưng khủng long. Vào mùa mây nhiều thì ở Tà Xùa cũng chụp tốt nhưng để có ảnh phê như nhiều cm chụp thì phải vào Háng Đồng.
- Đường từ Hà Nội đến Bắc Yên tốt, từ Bắc Yên lên Tà Xùa hôm em đi sửa gần xong, còn vài chỗ cũng khoai lắm cho sedan, còn từ Tà Xùa vào Háng Đồng đường cũ, có nhiều đoạn xấu. Tóm lại là từ Bắc Yên lên Háng Đồng là ngót 30 km nữa, đường sá miền núi không nói trước được điều gì nên đi sedan là hơi khó nếu không còn sự lựa chọn nào khác.
- Theo em cc nên chạy vào Háng Đồng mà ở, chiều dạo bộ ra sống lưng chụp ảnh, sáng hôm sau cũng đỡ mệt, không phải dậy sớm. Nhà nghỉ Y Xoa mới có hơn 2 năm nay nên trước toàn phải nghỉ ở Tà Xùa. Tuy vậy nghỉ ở Tà Xùa thì vui hơn, có nhiều sự lựa chọn cho ăn, nghỉ. Hôm em nghỉ ở Háng Đồng, sáng sớm ra sống lưng chụp ảnh mãi, lúc quay mới về thấy 3 cái xe máy của phượt chạy vào, họ nói phải dậy từ 4.30h, đường hơi xấu và cũng chưa sáng hẳn nên không chạy nhanh được, vào đến nơi mây cũng gần hết.
Em đi vào tháng 6 trái mùa nhưng đêm hôm trước có mưa nên theo cậu chủ nhà nói mưa thế này may sáng ra có mây. Bọn em cũng gặp may chút tuy mây không thể phủ lên đến sống lưng khủng long được.
- Đọc trong thớt thấy có cụ bảo lúc về đi đường phà Vạn Yên, qua Mộc Châu.... Em cũng đinh hôm về chạy như thế để làm một vòng tròn luôn nhưng hôm trước ăn trưa ở Phù Yên em đã hỏi cô chủ quán là phà Vạn Yên có qua được không, cô ấy bảo mấy tuần nay nước thấp nên không đi được, các xe phải qua cầu Tạ Khoa, đến ngã 3 Cò Nòi rồi xuôi xuống. Cái phà này em đã biết như thế nên có sự kiểm tra trước, nếu cụ nào có ý định đi hướng này nên cẩn thận.

Dậy sớm ra săn mây bình minh.

Chờ mãi mây cũng chỉ được thế này

Bút Thép VNN

Xe tải
Tuần sau em đi công tác Trạm Tấu, các cụ cho em hỏi đường từ Trạm Tấu sang Tà Xùa đi đứng ra sao ạ.