[Funland] Tạ Biên Cương

hành_khất_đêm

Xe điện
Cho mẹ mấy ông Sài Gòn bình luận nghe còn thích hơn mấy ông Cương Cường Huy Tùng này
Ông Cương ông Cường thì như trẻ trâu
Ông Huy ông Tùng thì cứ trầm ngâm, lôi kiến thức uyên thâm ra kể lể nghe nguy hiểm vãi

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Anh Ngọc hơi quá đà khi thể hiện tình yêu với nước Ý. Yêu bóng đá không có nghĩa sẽ là một BLV giỏi. Nghe Anh Ngọc bình luận, đôi khi phải tự vấn " nếu không yêu nước Ý thì cậu ấy có thích bóng đá Italia không?". Tuy nhiên, với sự cực đoan đáng yêu của mình thì Anh Ngọc vẫn nhận đc cảm tình của khán thính giả mỗi khi ngồi vào cabin của mình.
Thế thì cụ nhầm. AN bữa nọ bình luận bị chửi cho tơi tả trên fanpage :)) . Mà thường thì ko hiếm chuyện đó.

Mọi người cứ đồn thổi TBC là em chị TBL chứ em nghi ngờ hai cái tay KC với VK kia là cccc hơn nhất :D
VK hình như con ông giáo sư toán nào ý cụ, học toán giỏi nhưng sau mê thể thao nên bỏ học, chuyển sang làm BLV.

TBC nói linh tinh đã ko tròn vành rõ chữ rồi, còn làm BLV đúng là thảm họa. BLV cơ bản nhất là phải nói đúng được tên cầu thủ và tình huống trên sân mà cả hai cái này thì là quá xa xỉ với TBC.
Cụ thấy BLV nước ngoài có nói đúng đc tên cầu thủ VN bao giờ chưa, hay thiếu dấu, sai chữ?

Sao ko cho nữ lên BL nhỉ?
Xin cụ! Từng có 1 chị lên và sau đó ko bao giờ bình luận nữa. Kiêm đủ mọi điểm yếu của các ông BLV luôn: giọng yếu, buồn ngủ, kiến thức ko có và ... ít nói :))

Chu An

Xe điện
Thế thì cụ nhầm. AN bữa nọ bình luận bị chửi cho tơi tả trên fanpage :)) . Mà thường thì ko hiếm chuyện đó.

VK hình như con ông giáo sư toán nào ý cụ, học toán giỏi nhưng sau mê thể thao nên bỏ học, chuyển sang làm BLV.

Cụ thấy BLV nước ngoài có nói đúng đc tên cầu thủ VN bao giờ chưa, hay thiếu dấu, sai chữ?

Xin cụ! Từng có 1 chị lên và sau đó ko bao giờ bình luận nữa. Kiêm đủ mọi điểm yếu của các ông BLV luôn: giọng yếu, buồn ngủ, kiến thức ko có và ... ít nói :))
Vậy hả cụ? Cũng dễ đến 15 năm rồi em k theo dõi cậu ấy, từ khi em bắt đầu bỏ dần báo giấy.

" Chị con gái" mà cụ nhắc có phải L. quắt k ạ?

xeđạp

Xe buýt
Huy béo ko có kiến thức về bóng đá nhưng lại chịu khó gúc những thứ không liên quan đến bóng đá, nhờ vậy mà leo cao luồn sâu vì dân mình nó cứ nghĩ như vậy là giỏi.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Vậy hả cụ? Cũng dễ đến 15 năm rồi em k theo dõi cậu ấy, từ khi em bắt đầu bỏ dần báo giấy.

" Chị con gái" mà cụ nhắc có phải L. quắt k ạ?
Em 3 giờ sáng còn phải lọ mọ xóa các comment chửi là cụ hiểu :))
Sau nhiều quá, em chả xóa nữa vì cứ xóa là lại mọc comment mới.

Huy béo ko có kiến thức về bóng đá nhưng lại chịu khó gúc những thứ không liên quan đến bóng đá, nhờ vậy mà leo cao luồn sâu vì dân mình nó cứ nghĩ như vậy là giỏi.
Cụ định nghĩa "có kiến thức về bóng đá" là như thế nào? Em hỏi thật vì rất hoang mang ko biết thế nào mới gọi là "có kiến thức về bóng đá". Em đã từng tiếp xúc và cộng tác với HLV có bằng quốc gia rồi nhưng vẫn chưa hiểu cái định nghĩa trên nó phải thế nào.

quanghuy4584

Xe hơi
Đúng là thời thế thay đổi, cách đây hơn 10 năm Tạ Biên Cương bình trận nào bị chửi trận đấy thế mà bây giờ đông fan thế chứ, QH, QT là chuẩn BLV thời đấy bây giờ thì bị kêu tẻ nhạt, không truyền được cảm xúc, chắc có lẽ dân trí bây giờ cao hơn rồi. Cá nhân e thì nếu Tạ Biên Cương bình thì e giảm volume hoặc tắt tiếng cho lành, nghe ông này luyên thuyên đau hết cả đầu

crownchip

[Tịch thu bằng lái]

nhuataiche

Xe container

Thực sự k nuốt nổi lối bình luận ru ngủ và trình bày kiến thức như kiểu search google ra đọc của anh Quang Huy

Được gửi từ iPhone 6 - Otofun
Đọc những dòng trên thì em rút ra nhận xét: thứ nhất là TBC éo biết đá bóng, thứ hai là QH éo biết bình luận.

Ko biết đá bóng, chẳng biết gì về chuyên môn nên phải nói hươu nói vượn. Ko biết bình luận nên nói năng cụt ngủn.

nhuataiche

Xe container
Em 3 giờ sáng còn phải lọ mọ xóa các comment chửi là cụ hiểu :))
Sau nhiều quá, em chả xóa nữa vì cứ xóa là lại mọc comment mới.

Cụ định nghĩa "có kiến thức về bóng đá" là như thế nào? Em hỏi thật vì rất hoang mang ko biết thế nào mới gọi là "có kiến thức về bóng đá". Em đã từng tiếp xúc và cộng tác với HLV có bằng quốc gia rồi nhưng vẫn chưa hiểu cái định nghĩa trên nó phải thế nào.
Em rất coi trọng cái chỗ bác đã từng cộng tác với HLV có bằng quốc gia, nên em muốn hỏi ý kiến bác là blv bóng đá nên tác nghiệp như thế nào ? chứ như em thấy các blv chỉ biết vào, ko vào, rồi chém linh tinh những điểm ko liên quan gì đến hpa bóng, thậm chí chẳng liên quan gì đến bóng đá. Còn cái hay dở của cầu thủ trong từng pha bóng thì blv rất ít khi thấy được, ko thấy được thì dĩ nhiên cũng ko nói được.

dungkps

Xe tải
Dù không thích thánh Cương nhưng mình thà nghe thánh chém gió còn hơn nghe hai ông già QH, QT. QH thì giọng đều đều không lên nỗi trong khi QT thì nói giông nói dài như kiểu chứng tỏ mình là người am hiểu. Nhiều tình huống bóng bay vào lưới còn nghe QT kể về gia phả các cầu thủ.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Em rất coi trọng cái chỗ bác đã từng cộng tác với HLV có bằng quốc gia, nên em muốn hỏi ý kiến bác là blv bóng đá nên tác nghiệp như thế nào ? chứ như em thấy các blv chỉ biết vào, ko vào, rồi chém linh tinh những điểm ko liên quan gì đến hpa bóng, thậm chí chẳng liên quan gì đến bóng đá. Còn cái hay dở của cầu thủ trong từng pha bóng thì blv rất ít khi thấy được, ko thấy được thì dĩ nhiên cũng ko nói được.
Thường làm bình luận bóng đá phải có 2 người, 1 người là cựu cầu thủ hoặc cựu HLV thì càng tốt (vì các HLV đều xuất thân từ cầu thủ cả), 1 người thì chỉ nói tạo đà sôi động. Sở dĩ phải có 1 cựu cầu thủ hoặc cựu HLV vì khi đó họ mới hiểu rõ trên sân trông phải đá thế nào, cảm giác bóng mỗi ngày khác nhau ra sao ... Cụ cứ hình dung cụ ngồi coi TV nhìn thấy rõ cách di chuyển của 22 cầu thủ. Nhưng ở trên sân ko thấy đc thế mà ở vị trí HLV cũng ko thấy đc thế. Họ phải làm thế nào để hình dung ra đc tình huống.

BLV bình thường chưa từng trải qua đá bóng thực tế (em ko tính mấy giải phong trào vì khoảng cách giữa dân chuyên với phong trào như người tốt nghiệp Đại học với trẻ mẫu giáo vậy) thì ko hình dung nổi để nói và họ sẽ nói một cách cảm tính => ko chính xác, chủ quan. Kể cả nhà báo cũng thế. Hầu hết các nhà báo nổi tiếng ngày xưa đều là người từng đá bóng hoặc làm HLV. Có thể kể đến Vittorio Pozzo, ông làm nhà báo nhưng ông đã từng làm HLV (và thậm chí còn giành tới 2 cái World Cup trên cương vị này), thế nên khi ông nói hay viết thì nó rất chất. Tương tự là Gabriel Hanot, nhà báo sáng lập ra Cup C1, ông thậm chí còn từng là tuyển thủ quốc gia Pháp.

Theo em, giờ dù là Huy, Tùng hay thánh Cương thì cũng nên chuyển sang dạng "cung cấp thông tin", còn bình luận tình huống bóng thì nên để 1 cựu cầu thủ làm (kiểu cha con ông Mẫn hay bác Sỹ Hiển gì đó). Còn hiện tại, có thể các BLV hiểu biết về bóng đá nhưng giống như cụ, như em, đều chỉ là trên giấy tờ, số liệu chứ ko thực tế và không có cảm nhận thực tế.

poiuy

Xe ba gác
Cho mẹ mấy ông Sài Gòn bình luận nghe còn thích hơn mấy ông Cương Cường Huy Tùng này
Ông Cương ông Cường thì như trẻ trâu
Ông Huy ông Tùng thì cứ trầm ngâm, lôi kiến thức uyên thâm ra kể lể nghe nguy hiểm vãi
Em thì chưa nghe thấy BLV giọng miền nam nào nói nghe lọt tai cả.

hành_khất_đêm

Xe điện

CR-Vic

Xe container
Cách đây hơn chục năm thì có tay LQC (gia tộc Lý Quý thì nổi nhất nhì SG) làm BTV và BLV thể thao trên đài TH thành phố nghe cũng được đó bác :D

Em thì chưa nghe thấy BLV giọng miền nam nào nói nghe lọt tai cả.

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Theo em bình luận viên thì nên có vài người hoặc 1 cặp.
1 ông thì hoạt náo viên dạng đặt mình như là khán giả (có hiểu về luật bóng đá), vừa tường thuật diễn biến, vừa thắc mắc diễn biến hỏi chuyên gia (nói nhiều chút, sôi nổi hét vào đã tai và cảm xúc), chuyên cả thông tin bên lề cung cấp thêm cho người xem đúng nghĩa tường thuật.
Ông còn lại thì chuyên môn sâu, đặc biệt về chiến thuật, nhìn bố trí, cách thay người, kiểu lên bóng phải phân tích được lối chơi và dự đoán được thế trận của cả hai phe sắp tới (ông này vì là chuyên gia nên ko cần nói nhiều, đi sâu về phân tích cách chơi của hai bên theo diễn biến trên sân) đúng nghĩa bình luận viên. Sâu hơn nữa phải tiên đoán với cách chơi này thì sẽ phù hợp hoặc ăn thua hay ko đối với đội A, dễ dàng hay khó khăn gì với đội B và ngược lại. Phân tích các vị trí chơi tốt chưa vân vân mây mây ạ. Ông này nên là cựu HLV hoặc Cầu thủ hoặc thậm chí đang làm HLV hoặc Cầu thủ có tiếng ăn nói lưu loát.

taiadau

Xe điện

Đã giải thích cho 1 cụ trước, gọi đúng tên ko phải nói phát âm, ý là cầu thủ A thì đừng nhầm sang cầu thủ B. TBC là chuyên gia nhầm lẫn, nhiều lần cầu thủ bị thay ra cả mấy chục phút rồi mà bình luận vẫn gọi tên như đúng rồi

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Quang Tùng có thể ngồi bình luận giữa và sau trận đấu với các chuyên gia bóng đá khác vì nền tảng kiến thức về bóng đá của Tùng Q là cực kỳ tốt. Nhưng bình luận viên thì nó cần cái sự hoạt náo và tạo cảm hứng cho người xem/nghe mà cái đó thì VTC chả có ông nào so được với thằng em TBC :D
Em cũng thích như cụ.. Xem bọn tây bình loạn.. Họ cũng gào thét như TBC vậy.. rất sôi nổi

Giờ thông tin kiếm dễ... xem bình luận mà cứ đi sâu vào liệt kê thành tích đọc mấy phút như hôm chung kết vừa rồi nghe đến nản..

CR-Vic

Xe container
Bác xem bóng đá Tây Ban Nha và các giải bóng đá Nam Mỹ sẽ thấy độ náo nhiệt của hội BLV dân Latin :D nói đâu xa chỉ cần nghe nhạc Nam Mỹ nó đã rạo rực và gợi tình nhất :)

Em cũng thích như cụ.. Xem bọn tây bình loạn.. Họ cũng gào thét như TBC vậy.. rất sôi nổi

Giờ thông tin kiếm dễ... xem bình luận mà cứ đi sâu vào liệt kê thành tích đọc mấy phút như hôm chung kết vừa rồi nghe đến nản..