[Funland] Tầm 10tr thì nên mua máy ảnh gì chụp gia đình ạ

kdomino

Xe máy
Ko ngại màu sony thì A6000 + sigma 35 1.4
Cụ có canon rồi thì lấy sigma for canon thôi

bmwchandat

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
phimnhakinh.com.vn
Hình như chú em Chân Đất có quả máy ảnh Fuji không gương lật xịn lắm, đời cao nữa phải không? ;))
hàng cỏ xt3 thôi a a. dòng này hay bị lỗi pin cmos, e lens kits + con macro a ạ. :D đang nhắm e 23 như của a + tele cho phấn đấu = ng khác a :)))

Porsche 911

Xe container
hàng cỏ xt3 thôi a a. dòng này hay bị lỗi pin cmos, e lens kits + con macro a ạ. :D đang nhắm e 23 như của a + tele cho phấn đấu = ng khác a :)))
Len fix chụp vẫn đẹp hơn. Nếu không phải chụp nơi có ánh sáng tối, phức tạp (kiểu như trong phòng Karaoke chẳng hạn) thì không cần phải mua Len Fix có khẩu độ lớn như f1.4 đâu. Mua len fix 23 khẩu độ thông thường cũng tốt lắm rồi, giá lại thấp hơn khá nhiều. Anh dùng cá nhân thì thấy như vậy.

(lex fix 35 f1.4 chụp trong phòng karaoke với nhiều ánh sáng khác nhau đẹp lắm, trên OF này anh up nhiều ảnh thành viên lắm rồi, nhưng giờ xóa hết trong máy tính rồi) :))

langtoilangtoi

Xe điện
Trên chục tí thì có sự lựa chọn nào ok hơn không à cụ.
Thực ra hơn 1 chút với máy ảnh cũng hơi khó cụ ạ, vì ảnh đẹp do lens, mà lens đẹp thì đắt, chơi MF thì lích kích
Cụ có thể vào đây tham khảo đội Lens MF : https://www.facebook.com/groups/VNMFlens/
e mua canon 600D từ 2012; giờ vẫn chụp cụ ạ, chụp ảnh gia đình, bọn trẻ con thôi; len kit theo máy; giờ sắm len nào ngon ngon tý hả cụ? cụ tư vấn e phát,thanks
Len kit thì khó đẹp, trừ trường hợp trời xanh mây trắng nắng vàng thì ổn.
Cụ mà vào các nhóm thì chắc kiểu gì cũng mong lên 24-70 đỏ thôi.

thanhtung2507

Xe hơi
Em thấy đời điện thoại mới chụp khá OK mà tiện dụng nên xài luôn điện thoại cho tiện

hieukon

Xe container
e cũng phọt phẹt cầm máy từ 2012 đến nay, thì xin chia sẻ với cụ như sau:
- đã rất nhiều bạn bè, và 1 số cụ trên off cũng nhờ em tư vấn, sau khi tư vấn 1 hồi, bao gồm cả ngăn cản, thì vẫn quyết tâm mua, (đang máu mà) nhưng sau vài tháng, 1 năm hỏi lại thì bảo chả chụp mấy, người thì bán rồi....nên cụ phải rất cân nhắc trc khi mua, có đủ đam mê, có hay lê la đi chơi, chụp choẹt cho vợ con k thì hãy mua, mua thì dễ, bán lại khó, hoặc phải chấp nhận lỗ 1-2-3 triệu :D. Còn nếu k quan tâm đến mấy đồng lỗ ý thì cứ mua thôi ạ, mua cho biết.
- điểm khác biệt lớn nhất giữa điện thoại và máy ảnh chuyên nghiệp, cốt lõi nhất theo em đến từ hệ thống lens, cụ muốn 1 sự khác biệt về nước ảnh, thì nên dành kinh phí mua lens. Cái lens dễ nhận đc sự biết đc khác biệt là fix, chụp chân dung ảo, màu sắc tươi tắn, chủ thể tách biệt, nổi khối....vợ con rất thích
- tiếp theo là mua máy j:
+ trước e cầm nikon, e cũng thần tượng nikon, chê canon....:D nhưng sau khi chuyển sang canon thì vợ e khen, màu cả canon lên ảnh nịnh, da trong, k sạn như nikon....giờ e đang dùng cano 5d3 (e mới lấy, máy mới chắc 99%, giá hơi cao so với thị trường - 15tr) + fix 50 1.4 usm giá 4tr chụp khá ảo ạ
+ fuji: em đã trải qua xa2, xa3, xe1, xt1, xt2 e thấy cũng được, nhưng máy e, máy của thằng e e, bạn e cũng lăn đùng ra hỏng....e nhận định phần cứng của fuji có vấn đề, nên e đã bán. và giờ fuji hơi ảo giá thật :D
+ sony, e chưa trải nghiệm đc nhiều, cũng đã dùng qua sony nex3, a6000 thì thấy con a6000 cầm hơi ọp ẹp, màn hơi ảo, xuất ra máy tính, nhìn k đc như ý

- cụ với tầm 10tr thì e thấy hơi non, cụ nghiên cứu thử canon 60d + 50 1.8ii xem ạ giá rổ như nào cụ tham khảo nhé :D e cũng k nắm rõ đâu ạ

- nếu mua dsrl cano thì k nên mua xxxd ví dụ 700d 750d, nikon thì d3200 nôm na mấy con k có màn hình phụ trắng đen. Mấy con này cầm như đồi chơi ý

hieukon

Xe container

hieukon

Xe container

Hoi Lam Gi

Xe hơi
e cũng phọt phẹt cầm máy từ 2012 đến nay, thì xin chia sẻ với cụ như sau:
- đã rất nhiều bạn bè, và 1 số cụ trên off cũng nhờ em tư vấn, sau khi tư vấn 1 hồi, bao gồm cả ngăn cản, thì vẫn quyết tâm mua, (đang máu mà) nhưng sau vài tháng, 1 năm hỏi lại thì bảo chả chụp mấy, người thì bán rồi....nên cụ phải rất cân nhắc trc khi mua, có đủ đam mê, có hay lê la đi chơi, chụp choẹt cho vợ con k thì hãy mua, mua thì dễ, bán lại khó, hoặc phải chấp nhận lỗ 1-2-3 triệu :D. Còn nếu k quan tâm đến mấy đồng lỗ ý thì cứ mua thôi ạ, mua cho biết.
- điểm khác biệt lớn nhất giữa điện thoại và máy ảnh chuyên nghiệp, cốt lõi nhất theo em đến từ hệ thống lens, cụ muốn 1 sự khác biệt về nước ảnh, thì nên dành kinh phí mua lens. Cái lens dễ nhận đc sự biết đc khác biệt là fix, chụp chân dung ảo, màu sắc tươi tắn, chủ thể tách biệt, nổi khối....vợ con rất thích
- tiếp theo là mua máy j:
+ trước e cầm nikon, e cũng thần tượng nikon, chê canon....:D nhưng sau khi chuyển sang canon thì vợ e khen, màu cả canon lên ảnh nịnh, da trong, k sạn như nikon....giờ e đang dùng cano 5d3 (e mới lấy, máy mới chắc 99%, giá hơi cao so với thị trường - 15tr) + fix 50 1.4 usm giá 4tr chụp khá ảo ạ
+ fuji: em đã trải qua xa2, xa3, xe1, xt1, xt2 e thấy cũng được, nhưng máy e, máy của thằng e e, bạn e cũng lăn đùng ra hỏng....e nhận định phần cứng của fuji có vấn đề, nên e đã bán. và giờ fuji hơi ảo giá thật :D
+ sony, e chưa trải nghiệm đc nhiều, cũng đã dùng qua sony nex3, a6000 thì thấy con a6000 cầm hơi ọp ẹp, màn hơi ảo, xuất ra máy tính, nhìn k đc như ý

- cụ với tầm 10tr thì e thấy hơi non, cụ nghiên cứu thử canon 60d + 50 1.8ii xem ạ giá rổ như nào cụ tham khảo nhé :D e cũng k nắm rõ đâu ạ

- nếu mua dsrl cano thì k nên mua xxxd ví dụ 700d 750d, nikon thì d3200 nôm na mấy con k có màn hình phụ trắng đen. Mấy con này cầm như đồi chơi ý
thật sự cảm ơn chia sẻ thật lòng và tỉ mỉ của cụ ạ. Em cũng đang băn khoăn có nên mua hay không. vì cũng muốn học chụp máy ảnh để đi chơi quán xá cafe lôi ra chụp ạ. em mới học khoá PTS online nên cũng biết chút về màu mè chỉnh ảnh. Nên là cũng muốn thử sức mảng này nữa xem sao, vì hiện tại mảng em đang làm gặp khó khắn quá. Em chưa chơi máy ảnh nhưng thấy khởi điểm mấy con máy kiểu sony A6000 + lens nữa tầm 10 củ rồi mà chất lượng cũng không ổn lắm cụ nhỉ. Chắc em phải cân nhắc xem có nên nâng hạn mức lên nữa làm con ok hẳn hay thôi ta lại chụp điện thoại thôi.

Hoi Lam Gi

Xe hơi

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Với nhu cầu của cụ thì thành thật khuyên cụ hãy nghĩ thật kỹ trước khi mua để tránh phí phạm tiền bạc.
Nếu với nhu cầu chụp ảnh gia đình thì với bây giờ chỉ cần dùng điện thoại là đủ. cụ mua máy ảnh và ống kính tầm 10tr thì chẳng hơn được điện thoại bao nhiêu, đặc biệt là nếu cụ không phải là người chuyên hoặc yêu thích chụp ảnh hàng ngày.
Mua máy ảnh thì phải xác định rõ 1 năm dùng được mấy lần, thời gian còn lại phải đầu tư thêm tủ, hộp bảo quản máy ảnh tốt để không bị mốc máy ảnh, ống kính. Nếu xác định mỗi năm chỉ chụp vài lần lúc lễ tết, đi du lịch thì khuyên chân thành không nên mua.
Để lưu trữ hoặc thiết kế, in ấn vẫn nên dùng máy chứ đt ko ăn thua cụ ạ.

hieukon

Xe container
thật sự cảm ơn chia sẻ thật lòng và tỉ mỉ của cụ ạ. Em cũng đang băn khoăn có nên mua hay không. vì cũng muốn học chụp máy ảnh để đi chơi quán xá cafe lôi ra chụp ạ. em mới học khoá PTS online nên cũng biết chút về màu mè chỉnh ảnh. Nên là cũng muốn thử sức mảng này nữa xem sao, vì hiện tại mảng em đang làm gặp khó khắn quá. Em chưa chơi máy ảnh nhưng thấy khởi điểm mấy con máy kiểu sony A6000 + lens nữa tầm 10 củ rồi mà chất lượng cũng không ổn lắm cụ nhỉ. Chắc em phải cân nhắc xem có nên nâng hạn mức lên nữa làm con ok hẳn hay thôi ta lại chụp điện thoại thôi.
đúng rồi cụ ak, 10t thì hơi non ạ, cụ bập vào mấy con cùi cùi, chụp nhanh chán lắm
em vừa mua con 5d3 đã sâu rồi, nhưng k cố lên 5d4 dc cụ ak
5d3 e mua khá mới nên giá cao, con kém hơn nó bán có 9-10t, nhưng e sợ thợ nó vần nát quá rồi
nên e chọn mua con 5d3 gần như mới xác nhật về, 15t body
mới chụp đc hơn tháng, mà vợ khen lắm :D heeeee
e tải lên mà chắc nặng quá, otofun k cho tải, để e thử trên điện thoại xem

hieukon

Xe container
Canon 5d3 và fix 50

hieukon

Xe container
ảnh này là ảnh gốc hay chỉnh màu rồi à cụ.
ảnh gốc cụ ak, giờ e toàn cắm thẻ nhớ vào điện thoại, chuyển ảnh sang điện thoại
lười cho máy tính sửa = photoshop, lightingroom lắm :D

Hoi Lam Gi

Xe hơi
ảnh gốc cụ ak, giờ e toàn cắm thẻ nhớ vào điện thoại, chuyển ảnh sang điện thoại
lười cho máy tính sửa = photoshop, lightingroom lắm :D
Ảnh gốc mà màu ngon như này rồi thì cần gì chỉnh màu nữa đâu cụ. Hoặc có chỉnh tí thui ạ. Xem nhiều lại ham cụ ạ. 🤣🤣

hieukon

Xe container
Ảnh gốc mà màu ngon như này rồi thì cần gì chỉnh màu nữa đâu cụ. Hoặc có chỉnh tí thui ạ. Xem nhiều lại ham cụ ạ. 🤣🤣
vâng ạ! e chụp gia đình, cũng k cầu kì lắm
các cụ chụp dịch vụ, hay chuyên thì mới hay hậu kì cụ ak

Hoi Lam Gi

Xe hơi
vâng ạ! e chụp gia đình, cũng k cầu kì lắm
các cụ chụp dịch vụ, hay chuyên thì mới hay hậu kì cụ ak
Vâng ah. Chơi mảng này cũng hút máu phết cụ nhỉ. Như cụ chơi thì con lens nào đa dụng mà lại tiết kiệm ạ.