T: 1 số hình ảnh về nước Italia

khit

Xe đạp
Ảnh Italy của bác sống động quá!

Tặng các bác 1 bức ảnh rất nổi tiếng của ông anh bên Photoworld, chụp ở Ý đợt hè vừa rồi (có dính dáng tí đến ôtô nên em mạn phép post lên đây)

"Chiêm ngưỡng chiếc xe ford 1925" (VietThanh@Photoworld)

(y)

fiatsiena1.6hlx

[Tịch thu bằng lái]
Con vespa cũng ác không kém - các bác trông kỹ mà xem .

Phuong Ho

Xe tăng
huhu, các bác làm em nhớ mấy năm của em ở Rome quá. Em định post ảnh nào là xe ý, con gái ý và xe+con gái ý lên nhưng em dốt không biết cách post thế nào cả.

aZzuRra_aC

Đi bộ
Bác khít ơi con Ford này có chạy trên phố ko hay là nó đậu ở đó để mọi người ngắm , các bác úp ảnh gái Ý đi ạ . Em ngàn lần đội ơn :$

khit

Xe đạp
aZzuRra_aC nói:
Bác khít ơi con Ford này có chạy trên phố ko hay là nó đậu ở đó để mọi người ngắm , các bác úp ảnh gái Ý đi ạ . Em ngàn lần đội ơn :$
Theo lời kể của nhân chứng thì con xe đó vẫn chạy phe phé trên phố bác ah...
Độc đáo ở chỗ 3 thằng trong ảnh mồm đều... ngậm :34:

Phuong Ho

Xe tăng
Thanks bác Supra, nhưng em gặp trục trặc nên chưa post được.

Phuong Ho

Xe tăng
Các bác ơi, em không up được, có site nào khác không bác?

Lamborghini

Xe buýt
Website
www.michelin.com.vn
Em khoái nhất bức ảnh này quá hoành tráng, khi nào có tiền em nhất định phải sang đó một lần cho biết

Phuong Ho

Xe tăng
Sorry em post lại

Phuong Ho

Xe tăng
Tiếc là em đi một mình nên không có ai để nhờ chụp hộ ảnh với em này

Còn đây là quả xe cảnh sát xa lộ của Ý

Em đăng vài bức ảnh, các bác xem tạm, nếu có yêu cầu thêm thì em đăng tiếp

viper

Xe hơi
Các bác cho em hỏi nhờ kinh nghiệm với . 2 tuần sau em sẽ sang Ý chơi 1 tuần và sẽ ở Rome , Florence , Venice và Milan. Các bác cho em hỏi mấy điều sau :
1 Từ sân bay ở Rome đi vào trung tâm thành phố thì đi bằng gì là rẻ nhất ( bọn em có 4 người ).
2 Nên đi những đâu ở Rome , Florence , Venice , Milan , có nên mua tour sightseeing ko? ( em thấy toàn trên 40E 1 người). Nên ăn gì ở đó ?

Cám ơn các bác
Ngoài ra các bác có lời khuyên nào ko ạh?
Hoặc ai có kinh nghiệm cho em xin cái YM , MSN hoặc Skype để em hỏi cho rõ ,

Thanks

Phuong Ho

Xe tăng
Em gửi bác viper một số thông tin để tham khảo:
1/ Rome có 2 sân bay, 1 là Fiumicino, 1 là Ciampino: Nếu bác đến Fiumicino thì phương tiện rẻ nhất là tầu hỏa (giá 9,8eur/vé), tuy nhiên nếu 4 người có thể gọi cái taxi (khoảng 50eur, nhớ mặc cả cẩn thận vì thời gian này tình hình taxi ở Rome đang lộn xộn). Ngược lại nếu bác đến Ciampino bác có thể bắt xe buýt của hãng máy bay đi vào ga trung tâm hoặc gọi taxi (giá tương đương với FCO).

2/ Đi thăm Rome thì có thể thăm như sau:
Ngày 1:
7h sáng: ra quán làm 1 tách cafe capuccino+bánh ngọt
7h30- chiều tối: bắt đầu thăm khu trung tâm Roma (Colosseo, quảng trường Venezia, Đền thờ Pantheon, QT Navona, đài phun nước Trevi, QT Spanga-Popolo...và nhiều nơi nữa nếu đủ sức)
Tối: ăn quán Ý (gợi ý nên ăn hải sản)+xem ca nhạc; nếu thích cũng có thể ra những nơi đông đúc nhiều thanh niên ăn chơi nhảy múa như QT Navona, Campo dei fiori, San Lorenzo, Trastevere, Testacio để 1/ nhảy nhót; 2/uống rượu bia; 3/ăn kem ;4/tán phét; 5/ngắm người qua lại; 6/ hoặc đơn giản chỉ để ngồi một mình thưởng thức không khí vui chơi của người Roma.
Tối: Về khách sạn ngủ
Ngày 2:
7h: thăm bảo tàng Vatican, sau đó thăm nhà thờ thánh Pietro, pháo đài San Angelo.
Như vậy đã đi thăm những địa điểm chính ở Roma. Từ chiều ngày thứ 2 trở đi có thể đi thăm nốt những địa điểm khác mà các bác cảm thấy thích ví dụ như đồi Gianicolo, công viên Borghese, nhà thờ San Giovani, thăm các bảo tàng.... hoặc đi shopping.
-------------------
Đi thăm quan ở các thành phố có thể mua tour ở các đại lý du lịch nhưng thời gian thường ngắn và xem được ít (khoảng 3 tiếng/tour, giá dao động từ 50-100eur). Thông thường bác nên tự đi bằng cách chuẩn bị trước chương trình, bản đồ, thông tin... Cách nữa bác có thể mua vé tour xe buýt 2 tầng giá khoảng 24eur/tour.

Các thành phố khác cũng như vậy. Với Venice bác có thể đến bằng tầu hỏa, sau đó đi bộ vào trung tâm thành phố. Lúc quay ra đi bằng thuyền để ngắm cảnh sông nước.

Ở Florence và Milan chắc với thời gian có hạn các bác cũng chỉ thăm ở Trung tâm và xem mấy cái bảo tàng được thôi. Nếu ở Milan, bác có hứng muốn thăm bức tranh Bữa ăn tối cuối cùng thì phải đặt trước.

Một vài thông tin sơ lược như thế, nếu bác cần gì cụ thể em sẽ xin được trình bày tiếp.

HuyDan

Xe đạp
viper nói:
Các bác cho em hỏi nhờ kinh nghiệm với . 2 tuần sau em sẽ sang Ý chơi 1 tuần và sẽ ở Rome , Florence , Venice và Milan. Các bác cho em hỏi mấy điều sau :
1 Từ sân bay ở Rome đi vào trung tâm thành phố thì đi bằng gì là rẻ nhất ( bọn em có 4 người ).
2 Nên đi những đâu ở Rome , Florence , Venice , Milan , có nên mua tour sightseeing ko? ( em thấy toàn trên 40E 1 người). Nên ăn gì ở đó ?

Cám ơn các bác
Hoặc ai có kinh nghiệm cho em xin cái YM , MSN hoặc Skype để em hỏi cho rõ ,

Thanks
Em xin trả lời Bác :
1) Từ sân bay vào trung tâm Rome thì đi xe lửa là rẻ nhất và tiết kiệm thời gian nhất khoảng hơn 30', giá vé 9,6EUR/người. Các bác khi đến sân bay Rome thì cứ nhắm hướng trạm xe lửa mà đến.
2) Xung quanh nhà ga ở Rome có rất nhiều KS 3 sao (tương đương 0 sao ở VN) giá trung bình khoảng 60-70EUR/ đêm, các Bác nhớ trả giá thoải mái nhé, tụi Ý cũng ăn gian lắm.
Khi đã chọn xong ks, Bác có thể nhờ ks đặt tour sightseeing đi bằng bus qua các điểm du lịch của Rome giá khoảng 25EUR/người. Theo em các Bác nên đi loại này cho tiện, có cung cấp bản đồ các điểm tham quan, giờ giấc xe bus đến tram. Với tour loại này trong một ngày Bác có thể tham quan khoảng 10 điểm. Nếu em nhớ không lầm thì Bus có tên là Green Tour.
Về ăn uống thì món Ý em chỉ thích mỗi Pizza.

Còn ở Venise thì khi đến nhà ga của Venise (trạm cuối), Bác phải mua vé Canô bơi vào trung tâm thành phố (các ks đều tập trung ở đó) sau đó các Bác tự khám phá sẻ thú vị hơn.

Chúc các Bác có chuyến đi vui vẻ

xebo

Xe bò ! ©
viper nói:
Thanks
Bác Hổ và bác Dần hướng dẫn bác đầy đủ rồi, em chỉ nhắc bác cẩn thận với nạn móc túi ở đấy. Hạn chế chen vào chỗ đông người nơi công cộng, hạn chế chui xuống hầm ngầm đường ngầm, tránh xa cái bọn thanh niên choai choai nếu chúng chìa tay giả vờ làm quen (em suýt bị bọn này móc mất ví +o( ).
Còn ăn uống thì theo em dễ ăn nhất vẫn là món kebap với cơm hay món T-bone nướng kỹ thôi.
Chúc bác có chuyến đi vui vẻ !:)

Phuong Ho

Xe tăng
Em nghĩ là nếu 4 bác ra đi với hành lý gọn nhẹ thì gọi taxi cho nó tiện, vừa đi vừa ngắm cảnh được, nhưng các bác cũng phải giả vờ ra vẻ biết cái chỗ KS ở đâu trong thành phố nếu không dễ bị bọn taxi mua đường lắm. Em nhớ có vụ trên đường vào trung tâm, chú taxi đòi 2 em Nhật phải trả thêm tiền, kết quả là nó thả 2 em Nhật ở giữa đường do không thống nhất phương án thanh toán.

Mua tour xe buýt nếu không ra hãng được thì các bác cứ ra ga trung tâm Termini là nó bán đầy.

Về ăn uống, em không rõ là các bác định xử lý nhanh hay cầu kỳ. Nếu nhanh thì bác dùng Mc Donald, còn phức tạp thì có một số địa chỉ restaurant không biết các bác có dùng đến không.

To bác @xebo: em cũng một lần bị giống bác, suýt choảng nhau.

viper

Xe hơi
Thanks các bác rất rất nhiều. Bọn em SV sắp về nước định đi một phát Euro trip khoảng 1 tháng nên ko dư giả tiền nong lắm. Chắc lại McDonald suốt ngày thôi , nhưng nếu có món gì đặc sắc các bác giới thiệu hộ em với , chắc cũng phải thử đồ ăn các chỗ khác nhau xem nó thế nào. Các chỗ ở Rome các bác nói ở trên có gần nhau ko? Đi bộ có được ko hay phải đi bus hoặc Taxi?
Ngoài ra em còn đi đến Paris và Barcelona. Các bác có kinh nghiệm gì và biết chỗ nào nên đi ở đây ko? Ở Paris chắc em sẽ cố đi xem cái Paris Car show gì đấy.
Thanks các bác rất nhiều.

HuyDan

Xe đạp
viper nói:
Thanks các bác rất rất nhiều. Bọn em SV sắp về nước định đi một phát Euro trip khoảng 1 tháng nên ko dư giả tiền nong lắm. Chắc lại McDonald suốt ngày thôi , nhưng nếu có món gì đặc sắc các bác giới thiệu hộ em với , chắc cũng phải thử đồ ăn các chỗ khác nhau xem nó thế nào. Các chỗ ở Rome các bác nói ở trên có gần nhau ko? Đi bộ có được ko hay phải đi bus hoặc Taxi?
Ngoài ra em còn đi đến Paris và Barcelona. Các bác có kinh nghiệm gì và biết chỗ nào nên đi ở đây ko? Ở Paris chắc em sẽ cố đi xem cái Paris Car show gì đấy.
Thanks các bác rất nhiều.
Ở Paris thì còn dể dàng hơn, Bác cứ mua một cái bản đồ các điểm du lịch của Paris, xuống metro xin một cái card metro, rồi mua một cái vé tuần (hoặc vé ngày) là các Bác đi thoải mái bằng metro hoặc bus khắp Paris. Nếu có nhu cầu mua nước hoa xịn tặng người yêu thì cứ đến cửa hàng Belle Lux ở metro Opera (cũng là điểm du lịch nổi tiếng), chỉ cần thấy gương mặt Mít thì khi thanh toán sẽ giảm từ 20%-40% cho các Bác