[CCCĐ] Sydney nơi tôi bắt đầu cuộc sống mới

Nguyễn_Minh86

Xe tải
Ngồi nhân nhi ly cafe sữa ở cabarmatta mà cứ ngỡ như đang ở việt nam mình 😁 đông đúc và nhộn nhịp vô cùng luôn. Tiếng nói cười. Rồi thỉnh thoảng có vài câu chửi lộn nghe vui tai phết 😂 đậm chất việt nam mình luôn.

Kir

Xe máy
Em tuy hiện thời không sống tại Cabramatta nhưng cach đây 30 năm thì em đã có nhà ở đấy. Thấy cụ mới sang chừng một, hai tháng lại không sống trong vùng này mà có những nhận xét như thế về Cabramatta, em cũng thấy tủi lòng! Thật sự những người hiện thời không mua nhà tại Cabramatta có lẽ vì vài nguyên nhân: thứ nhất nhà đất ở Cabramatta đắt hơn vàng, kiểu như nhà đất ngay tại phố cổ Hà Nội ấy, đủ tiền mua nhà tại Villawood chẳng hạn, không có nghĩa đủ tiền mua một căn nhà (đúng nghĩa) tại Cabramatta, có hoạ chăng cùng số tiền đó mua được 1 căn flat (chung cư) ! Nên người đến sau mua nhà tại những vùng quanh Cabramatta như Villawood vừa với túi tiền hơn, dễ kiếm được nhà hơn. Nguyên nhân kế tiếp, cụ dạo chơi Cabramatta nghe toàn tiếng Việt, do phần lớn là các cụ già, những người mới sang vài năm còn xử dụng tiếng Việt dễ dàng hơn tiếng Anh. Có người còn bảo sống tại úc (Có nghĩa là cabramatta đấy cụ!) không cần học tiếng Anh, hồi em ở đấy thì không thế đâu, phải biết chút tiếng Anh để còn giao dịch căn bản! Và bởi bọn trẻ sinh ra và lớn lên bên này chúng nó không thích sống vùng này nữa, chúng nó có căn bản nên đi làm và mua nhà vùng gần city hơn. Em nói thật với cụ, 30 năm trước vùng Cabramatta tuy có mang tiếng nhưng không bẩn như bây giờ đâu, và cũng không xô bồ như bây giờ, người Việt hiện thời không sống tập trung chỉ tại Cabramatta như mấy chục năm trước nữa mà đã phân tán ra các vùng phụ cận như Bankstown, Marrickville, Bonnyrigg, có tiền hơn thì vùng cecil hill hoặc như bọn trẻ thì lên sống gần city tiện công việc đi làm. Nhưng đi đâu thì đi, hầu hết đều trở về Cabramatta ít nhất một vài lân trong tháng hoặc hầu như cuối tuần: Để đi chợ búa (thực phẩm hàng hoá tại Cabramatta như cụ thấy, đa dạng phong phú gần như bên nhà và tươi ngon, giá cả lại rẻ. Hoặc gặp bạn bè và đi ăn vì các tiệm ăn ở đây hương vị vẫn giữ gần như nguyên gốc đưa đến tình trạng không tìm ra được chỗ đậu xe vào cuối tuần!! Nguyên do vì đâu, em nghĩ cụ chưa hiểu hết đời sống bên này, cụ sống thêm đi đã mới có thể hỉểu sâu thêm được! Cụ cứ viết về vùng này như một khách du lịch mới đến vài lần, chứ cụ cứ phây phây nhận xét như trên, em e còn nông cạn lắm và cứ như cụ đúng, thì vùng Cabramatta này không xứng đáng mang danh đất tiền đất bạc trong giới người Việt rồi. chứ viết và nhận xét như một người hiểu và biết về Cabramatt, em thấy sai nhiều hơn đúng cụ ợ!

Chỉnh sửa cuối:

Nguyễn_Minh86

Xe tải
Em tuy hiện thời không sống tại Cabramatta nhưng cach đây 30 năm thì em đã có nhà ở đấy. Thấy cụ mới sang chừng một, hai tháng lại không sống trong vùng này mà có những nhận xét như thế về Cabramatta, em cũng thấy tủi lòng! Thật sự những người hiện thời không mua nhà tại Cabramatta có lẽ vì vài nguyên nhân: thứ nhất nhà đất ở Cabramatta đắt hơn vàng, kiểu như nhà đất ngay tại phố cổ Hà Nội ấy, đủ tiền mua nhà tại Villawood chẳng hạn, không có nghĩa đủ tiền mua một căn nhà (đúng nghĩa) tại Cabramatta, có hoạ chăng cùng số tiền đó mua được 1 căn flat (chung cư) ! Nên người đến sau mua nhà tại những vùng quanh Cabramatta như Villawood vừa với túi tiền hơn, dễ kiếm được nhà hơn. Nguyên nhân kế tiếp, cụ dạo chơi Cabramatta nghe toàn tiếng Việt, do phần lớn là các cụ già, những người mới sang vài năm còn xử dụng tiếng Việt dễ dàng hơn tiếng Anh. Có người còn bảo sống tại úc (Có nghĩa là cabramatta đấy cụ!) không cần học tiếng Anh, hồi em ở đấy thì không thế đâu, phải biết chút tiếng Anh để còn giao dịch căn bản! Và bởi bọn trẻ sinh ra và lớn lên bên này chúng nó không thích sống vùng này nữa, chúng nó có căn bản nên đi làm và mua nhà vùng gần city hơn. Em nói thật với cụ, 30 năm trước vùng Cabramatta tuy có mang tiếng nhưng không bẩn như bây giờ đâu, và cũng không xô bồ như bây giờ, người Việt hiện thời không sống tập trung chỉ tại Cabramatta như mấy chục năm trước nữa mà đã phân tán ra các vùng phụ cận như Bankstown, Marrickville, Bonnyrigg, có tiền hơn thì vùng cecil hill hoặc như bọn trẻ thì lên sống gần city tiện công việc đi làm. Nhưng đi đâu thì đi, hầu hết đều trở về Cabramatta ít nhất một vài lân trong tháng hoặc hầu như cuối tuần: Để đi chợ búa (thực phẩm hàng hoá tại Cabramatta như cụ thấy, đa dạng phong phú gần như bên nhà và tươi ngon, giá cả lại rẻ. Hoặc gặp bạn bè và đi ăn vì các tiệm ăn ở đây hương vị vẫn giữ gần như nguyên gốc đưa đến tình trạng không tìm ra được chỗ đậu xe vào cuối tuần!! Nguyên do vì đâu, em nghĩ cụ chưa hiểu hết đời sống bên này, cụ sống thêm đi đã mới có thể hỉểu sâu thêm được! Cụ cứ viết về vùng này như một khách du lịch mới đến vài lần, chứ cụ cứ phây phây nhận xét như trên, em e còn nông cạn lắm và cứ như cụ đúng, thì vùng Cabramatta này không xứng đáng mang danh đất tiền đất bạc trong giới người Việt rồi. chứ viết và nhận xét như một người hiểu và biết về Cabramatt, em thấy sai nhiều hơn đúng cụ ợ!
Xin lỗi cụ. Em nhận xét như nào về khu cabarmatta mà cụ lại nói em vậy. Em ko nói gì về giá trị đất đai hay tài sản khu này. Cụ lại nói em đánh giá cái đó. Ai có tiền hay như nào cụ thấy em có đánh giá ko. Em chỉ nói khu này người việt mình sống nhiều. Cái gì cũng có. Đông vui và nhộn nhịp như ở việt nam mình . Đó ngoài ra em chẳng nói gì khác. Cụ lại kêu em mới sang ko biết lại đánh giá 😂 . Cụ sống ờ đây 30 năm rồi bây h nó cũng khác ngày cụ sống. Cho lên cái em đánh giá theo đúng những gì hiện tại em nhìn thấy bên này.

j23

Xe container
Cụ có thêm nhiều bài viết thì tốt quá
Xin lỗi cụ. Em nhận xét như nào về khu cabarmatta mà cụ lại nói em vậy. Em ko nói gì về giá trị đất đai hay tài sản khu này. Cụ lại nói em đánh giá cái đó. Ai có tiền hay như nào cụ thấy em có đánh giá ko. Em chỉ nói khu này người việt mình sống nhiều. Cái gì cũng có. Đông vui và nhộn nhịp như ở việt nam mình . Đó ngoài ra em chẳng nói gì khác. Cụ lại kêu em mới sang ko biết lại đánh giá 😂 . Cụ sống ờ đây 30 năm rồi bây h nó cũng khác ngày cụ sống. Cho lên cái em đánh giá theo đúng những gì hiện tại em nhìn thấy bên này.
Cụ cứ post tiếp đi, nhiều góc nhìn càng hay, và ai cũng hiểu là cụ đang mô tả dưới góc nhìn của cụ, điều hoàn toàn chuẩn chỉ trong Thread này mà :)

Kir

Xe máy
Chào mừng các cụ đến nơi em sống 😁 đây là khu Villawood ( cách trung tâm & nhà hát con sò tầm 20km ). Khu này có người trung đông, người hoa , người việt , người úc là chủ yếu. Chứ không như những khu khác kiểu như carbamatta hay banktown là chỉ có người việt sống. Các cụ lưu ý. Nếu sang đây mà đi thuê p thì lên chọn nhưng nhà ở gần ga tàu nhé. Vì thuận tiện đi lại cũng như gần trung tâm siêu thị các thứ. Chứ thuê ở xa phải có phương tiện đi lại. Bởi ở đây khu mua sắm siêu thị nó tập trung ở 1 chỗ thôi chứ không rải rác như ở việt nam mình.
Em cũng không có nói với cụ để so sánh tiền bạc hay tài sản, mà em chỉ giải thích sâu bên dưới những điều cụ thấy vì những điều cụ thấy, em cũng thấy nhưng những điều em thấy thì cụ không thấy hết được!! Em edited phản hồi này vì đọc thêm thì thấy nên để trẻ nó ba hoa!! Các cụ cần thông tin thì cứ thu thập, chúc các cụ may mắn!

Chỉnh sửa cuối:

Nguyễn_Minh86

Xe tải
Em cũng không có nói với cụ để so sánh tiền bạc hay tài sản, mà em chỉ giải thích sâu bên dưới những điều cụ thấy vì những điều cụ thấy, em cũng thấy nhưng những điều em thấy thì cụ không thấy hết được! Em có làm phiền cụ, em xin lỗi vì em không có ý đó, em chỉ muốn giải thích vì thấy cụ có những nhận xét không đúng, có vẻ hơi mỉa mai! Nhưng thôi, em giải thích thêm có khi làm phiền lòng cụ thêm, em xin lỗi cụ!
Em ko hiểu cụ đọc và suy nghĩ thế nào lại nói em là mỉa mai 😂 . Em chỉ nói là khu đó có những ai sống. Để cho mọi người được biết rằng ở bên này người việt mình sống ở đâu và sinh hoạt ra sao. Em cũng xin phép đóng bình luận với cụ ở đây. Ko cả 2 lại hiểu lầm nhau.

• Vodka
Reactions: Kir

Nguyễn_Minh86

Xe tải
Vào 21h thứ 7 hàng tuần ở Cảng Darling ( cách nhà hát con sò 2km ) sẽ có bắn pháo hoa. Các cụ mợ có dịp hay sang đây chơi thì có thể dành thời gian đi coi. Khu này cũng là khu vui chơi khá đông vào buổi tối. Có nhà hàng quán ăn và cafe nằm quanh đây luôn.

nongdantrongmia

Xe tải

Một cụ mới sang, cụ kia thì sống mấy chục năm ở Úc nên cách nhìn và nhận xét về cuộc sống không khác nhau mới là lạ.
Tranh luận là bình thường, tranh luận để các cụ khác hiểu thêm về cuộc sống của bà con mình ở Úc.
Ngoài lề chút, cháu nhìn thấy cái dép tổ ong bán ở bên này mà giật hết cả mình.

• Vodka
Reactions: Kir

nongdantrongmia

Xe tải
Vào 21h thứ 7 hàng tuần ở Cảng Darling ( cách nhà hát con sò 2km ) sẽ có bắn pháo hoa. Các cụ mợ có dịp hay sang đây chơi thì có thể dành thời gian đi coi. Khu này cũng là khu vui chơi khá đông vào buổi tối. Có nhà hàng quán ăn và cafe nằm quanh đây luôn.
Darling Harbour phải không cụ?
Đận năm 2019 cả nhà cháu ngồi ở đây chờ xem bắn pháo hoa. Bỗng đến 21 giờ có một chú cán bộ phường đi ra thông báo “không bắn pháo hoa vì lý do sợ hoả hoạn” Năm 2019, quanh Sydney, cháy rừng rất to, máy bay không hạ cánh được vì khói. Thế là mọi người, đủ các dân tộc khác nhau, tuôn đủ các từ **** rồi đi về.

Nguyễn_Minh86

Xe tải
Darling Harbour phải không cụ?
Đận năm 2019 cả nhà cháu ngồi ở đây chờ xem bắn pháo hoa. Bỗng đến 21 giờ có một chú cán bộ phường đi ra thông báo “không bắn pháo hoa vì lý do sợ hoả hoạn” Năm 2019, quanh Sydney, cháy rừng rất to, máy bay không hạ cánh được vì khói. Thế là mọi người, đủ các dân tộc khác nhau, tuôn đủ các từ **** rồi đi về.
Đúng rồi cụ. Có lẽ do em may mắn chút 😁 chứ em thấy bảo mưa cũng ko bắn. Hqua cũng mưa suốt may mà tối lại tạnh lên họ bắn. Hình như cụ cũng đang bên này nhỉ.

xherox

Xe điện
Vậy sao cụ. Tại htrc em đi xem xe về có nc với 1-2 người ở đây họ nói là nếu tua odo bên này mà bị phát hiện sẽ bị kiện đi tù. Còn thực tế như nào em cũng ko rõ lắm.cụ vẫn bên này hay về việt nam rùi.
Về lý thuyết là như vậy, nhưng lý thuyết và thực tế cách xa nhau lắm cụ.
Mấy trò của Dealer xe cũ thì thôi rồi, ko thiếu trò gì, dầu cũ lọc đi thay lại cho khách, tua odo, xe hỏng xe chảy dầu sửa qua loa bán lại,...
Dân ở bên đó thì bên đó nhưng ko phải ai cũng có kiến thức xã hội giống nhau cụ ah, có người ở cả thời thanh niên còn chưa ra khỏi Sydney thì có biết cái gì đâu cụ.

Nguyễn_Minh86

Xe tải
Về lý thuyết là như vậy, nhưng lý thuyết và thực tế cách xa nhau lắm cụ.
Mấy trò của Dealer xe cũ thì thôi rồi, ko thiếu trò gì, dầu cũ lọc đi thay lại cho khách, tua odo, xe hỏng xe chảy dầu sửa qua loa bán lại,...
Dân ở bên đó thì bên đó nhưng ko phải ai cũng có kiến thức xã hội giống nhau cụ ah, có người ở cả thời thanh niên còn chưa ra khỏi Sydney thì có biết cái gì đâu cụ.
Thank cụ về thông tin rất bổ ích ☺ . Hiện tại mọi thứ bên này đối với em vẫn mang tính chất tham khảo giống như cụ nói. Ở bên này ko phải ai cũng có kiến thức xã hội giống nhau. Họ sống hơi khép kín. Ko có giao lưu kết bạn nhiều như ở việt nam mình. Cuộc sống của họ em thấy buồn & chán lắm 😁 .

xherox

Xe điện
Thank cụ về thông tin rất bổ ích ☺ . Hiện tại mọi thứ bên này đối với em vẫn mang tính chất tham khảo giống như cụ nói. Ở bên này ko phải ai cũng có kiến thức xã hội giống nhau. Họ sống hơi khép kín. Ko có giao lưu kết bạn nhiều như ở việt nam mình. Cuộc sống của họ em thấy buồn & chán lắm 😁 .
Cụ còn nhiều thời gian, tha hồ mà tìm tòi và trải nghiệm.

nongdantrongmia

Xe tải
Cuộc sống của họ em thấy buồn & chán lắm 😁 .
Đấy là cụ nghĩ thế thôi, chứ cháu thấy dân úc cuối tuần đi quán bar, đi nhẩy đầm, xem ca nhạc ầm ầm. Người nào yêu thiên nhiên thì đi leo núi, camping hoặc chơi thể thao, làm vườn...vvv.
Nói chung là bên này có nhiều chỗ chơi chứ không như ở nhà mình toàn kéo nhau ra quán nhậu.

Nguyễn_Minh86

Xe tải
Đấy là cụ nghĩ thế thôi, chứ cháu thấy dân úc cuối tuần đi quán bar, đi nhẩy đầm, xem ca nhạc ầm ầm. Người nào yêu thiên nhiên thì đi leo núi, camping hoặc chơi thể thao, làm vườn...vvv.
Nói chung là bên này có nhiều chỗ chơi chứ không như ở nhà mình toàn kéo nhau ra quán nhậu.
đúng là cuối tuần ở đây mọi người thường đi chơi , du lịch , camping … nhưng cụ có thấy họ thường đi kiểu 1 mình hoặc chỉ gia đình họ thôi ko. Họ sống gần như kiểu ko có nhiều bbe , ko tụ tập rủ nhau đi chơi chung. Còn ngày thường thì họ đi làm xong về nhà là đóng cửa chẳng giao lưu hay tụ tập gì cả. Có thể cụ thấy ở đây nhiều chỗ đi chơi chứ đối với em thấy bình thường. Lần trc em sang đây 45 ngày em đi khắp nơi ở đây luôn. Còn lần này đc 1 tháng rồi em mới lên city đúng 1 lần 😂 chán chẳng muốn lên nữa. Toàn lang thang những chỗ xa xa mà thấy cũng chẳng có gì thú vị. Ở việt nam thì chỗ em ở có quá nhiều nơi để đi để tụ tập nhau chứ ko phải mỗi quán nhậu 😁 . Chủ yếu có thời gian để đi và gặp nhau hay ko mà thôi. Cảm nhận của em là việt nam mình sống vẫn có cái gì đó rất tình cảm. Còn bên này họ sống kiểu … ai làm gì thì làm ai chơi gì thì chơi ko có ai để ý tới ai mấy .

Register

Xe hơi
Tiếp đi cụ ơi, con gái đang lên kế hoạch sang đấy học 2 năm nên rất muốn thông tin chân thực từ những người định cư bên đấy như cụ :x

Nguyễn_Minh86

Xe tải
Tiếp đi cụ ơi, con gái đang lên kế hoạch sang đấy học 2 năm nên rất muốn thông tin chân thực từ những người định cư bên đấy như cụ :x
Rảnh em sẽ up thêm cụ nhé. Mọi thứ em đăng ở đây chỉ là để tham khảo . Vì mỗi người sẽ có 1 cách nhìn nhận về cs bên này khác nhau. Ko nhiều cụ lại nghĩ nó là như thế này như thế kia đúng với ko đúng cho lên em cứ phải nói để các cụ mợ biết trước. Về vấn đề du học thì em thấy các bạn đi du học bên này hầu như ko có đi học mấy đâu cụ ạ. Nếu có đi học thì tuần chỉ phải học có 2b thôi. Ko phải học nhiều như ở việt nam mình đâu. Thời gian rảnh thì hầu như các bạn đều kiếm thêm việc làm. Nhưng hiện tại ở sydney việc xin đc việc cũng khá khó. Chưa kể người ta biết là du học sinh lên họ trả lương rẻ lắm 😁.

Nguyễn_Minh86

Xe tải
Cụ có thêm nhiều bài viết thì tốt quá

Cụ cứ post tiếp đi, nhiều góc nhìn càng hay, và ai cũng hiểu là cụ đang mô tả dưới góc nhìn của cụ, điều hoàn toàn chuẩn chỉ trong Thread này mà :)
Thank cụ đã hiểu ý nghĩa cái thead này em lập ra. Hiện tại em đang mô tả đúng những gì em thấy dưới góc nhìn của em. Mọi thứ chỉ mang tính chất tham khảo chứ ko phải là ai cũng giống ai. Hi vọng những gì em đăng sẽ giúp ích cho mọi người 1 chút về cs bên này.