Chi hội SUZUKI WAGON - Xe và Thành viên

choixongxu

Xe tăng
bác choixongxu quả là đại ca trong giới WG rồi, em còn chưa lấy xe về nữa là, mới hôm qua sửa xong cái cổng để chuẩn bị đón em nó (nghĩ lại thấy máu thật, chưa biết chạy, nhà chưa sửa mà đã mua xe), cho em hỏi là cái bộ âm thanh theo xe nghe có được được ko ạ, hiện tại nó đang có mấy loa, bộ mâm thì chủ cũ của em đã lên rồi, dán phim cách nhiệt rồi, có son phấn thì cũng thêm cái body, baga, lót simili, cách âm, chống mục gầm... còn mấy cái mắc quá thì cứ thư thả, đợi sau khi sử dụng 1 thời gian xem cái nào cần thì làm, dần dần cũng phải nâng cấp cho em nó thì em nó mới phục vụ cho mình tốt, có cái trợ lực thì có người kêu lắp, có người bảo chẳng cần, thôi thì chạy 1 thời gian xem sao, với lại khi nào vợ cả đòi chạy thì chắc chắn phải lắp rồi

bác xù mai mốt làm các công đoạn DIY thì nhớ quay cờ nhíp lại cho anh em nắm được các thao tác nhé, các bác ở bắc và vùng cao nguyên nên cần dàn sưởi chứ chúng cháu ở SG và về quê miền tây thì chắc chỉ quan tâm máy có lạnh hay ko thôi
Khi mua xe cũ của người ta thì ngoại trừ trường hợp biết rõ chủ trước bảo dưỡng như thế nào thì bác nên đưa đến thợ cho thay nhớt máy, thay nhớt hộp số, thay lọc nhớt và thay nước làm mát - Nên cho thay loại tốt chắc đâu đó hơn 1 tr rồi đấy.

Để cho sạch sẽ yên tâm phần vệ sinh không khí trong xe trong lành cho mình và người thân, bác nên cho vệ sinh sạch sẽ nội thất, tháo các băng ghế ra ngoài đánh nước xà phòng chà rửa sạch nói chung là những vết bẩn của chủ trước trên xe là sạch hết, vì họ có bệnh truyền nhiễm gì không mình không biết, dùng tẩy rửa lau sạch các tappi cửa, lột trần la phông giặt sạch luôn - nói chung là bên trong xe là sạch hết đảm bảo sức khỏe, mình mua xe cũ thì phải chấp nhận như vậy thôi. Lột sàn lên giặt sạch (Có xe anh lột sàn lên thì bên dưới có cả xương cá và thịt khô), lót simili hoặc lót sàn bằng vật liệu nỉ chống cháy..... Mấy khoản này làm bằng cơm gạo thì đỡ tốn chứ đưa ra tiệm thì hết khoảng 2 tr.

Đó là yên tâm cho xe vận hành, sau đó cái mà cần nâng cấp trước hết đó là cái trợ lực, vì có trợ lực cái con SWG mới ra cái xe hơi - bác đừng nghe mấy tay chém gió nói là xe tui tay lái nhẹ không cần. Cứ nâng cấp option này đi rồi sẽ thấy sự khác biệt. (Option này khoảng 12 tr - giá thành hỏi cụ chánh tổng sẽ rõ :)

Đồ chơi tiếp theo là âm thanh, giá nào của đó muốn nghe hay thì tiền đầu tư nhiều, theo anh thì nên đầu tư 1 lần tới nóc rồi sau đó mà tận hưởng, ngay cả loa trebble 100K/cặp cũng có đến 200K/cặp cũng có, anh nghe chán chê thì cuối cùng dừng lại loại loa trebble hơn 1 tr /cặp hiêu JBL. Muốn hay thì làm thêm cách âm cửa rồi cách âm chống nóng trần (Option này khoảng 15 tr)

Rồi cái SWG nhìn nó cụt ngủn ra đường xấu bỏ *** thì bác thêm cái đuôi gió trông nó dài đòn ra 1 chút (option này khoảng hơn 1 tr chắc kể cả sơn và lắp)

Gấu gấu lên 1 chút thì cho nó cái ốp lườn cái Inox như hình bên dưới chắc gần 5 tr chưa kê công lắp

Thôi tạm thế đã, nếu bác xác định xe chạy vài năm rồi bán thì chẳng cần làm gì cứ để vậy. Nhưng CXX thì xác định đây là người tình trăm năm nên chơi cho tới nóc luôn - chơi thế nhìn nó mới đã.

Chỉnh sửa cuối:

huanmorning

Xe tăng
Xe ơi là xe sao mà đẹp quá
tình hình là từ lúc em tham gia OF tới giờ thì em chủ yếu xem những thớt của mấy bác có vợ WAGON, thế rồi đam ra thầm yêu trôm nhớ, tơ tưởng đến một ngày đẹp giời nào đó sẽ đón được 1 nàng về dinh;;)
thế rồi ngày đó cũng đã đến, em ở SG nên cũng tham gia bên OS, tình cờ có 1 bác muốn lên đời trước tết để có vợ mới trinh nguyên nên muốn gả em wagon
con này thì được anh em trong hội SUFC đánh giá cao và rất rành lý lịch, ko phải hoàn lương và chủ xe là giảng viên Bách Khoa rất ít đi, đến nay chỉ mới đi chưa được 6 vạn
em qua coi phát là yêu luôn@};-, bác chủ xe cũng chỉ bớt chút ít lấy lộc vì xe tốt và bác ấy cũng chẳng phải dân buôn bán gì, em coi xe xong chốt luôn cái cọc cho các trai làng khỏi tăm tia nữa. xe thì vẫn gửi lại nhà bác chủ cũ để em về đập và sửa cái cổng, dọn dẹp đồ đạc lấy chỗ cho em nó về
tới giờ em còn chưa biết lái xe nữa, giờ đang tìm lớp để học, hi vọng là đến 30/4 có thể chạy được:(, biết vậy đi học từ trước cho rồi.
sau đây em cho em nó lượn vài vòng trên sàn để các bác ném đá
em nó zin nguyên bản, chả son phấn gì, chỉ lên bộ mâm, còn lại chủ cũ chả sắm sửa trang điểm gì cả
nay em làm đơn này xin gia nhập hội WG để tham gia trao đổi, tìm hiểu thêm về dòng xe này
em up 1 loạt nên không theo thứ tự gì cả

choixongxu

Xe tăng
Xe đẹp quá - chúc mừng bác,

Bác nên cho thay tay năm sau chứ để njhư vậy xấu cái xe quá

Cái lưng ghế sao mà may được simili như thế kia nhỉ, lạ quá :)

Chỉnh sửa cuối:

kenbon.net

Xe tải
Website
www.kenbon.net
Xe của cụ đẹp quá! chúc mừng cụ.

(cụ ở quận mấy vậy? em ở quận 12.)

tình hình là từ lúc em tham gia OF tới giờ thì em chủ yếu xem những thớt của mấy bác có vợ WAGON, thế rồi đam ra thầm yêu trôm nhớ, tơ tưởng đến một ngày đẹp giời nào đó sẽ đón được 1 nàng về dinh;;)
thế rồi ngày đó cũng đã đến, em ở SG nên cũng tham gia bên OS, tình cờ có 1 bác muốn lên đời trước tết để có vợ mới trinh nguyên nên muốn gả em wagon
con này thì được anh em trong hội SUFC đánh giá cao và rất rành lý lịch, ko phải hoàn lương và chủ xe là giảng viên Bách Khoa rất ít đi, đến nay chỉ mới đi chưa được 6 vạn
em qua coi phát là yêu luôn@};-, bác chủ xe cũng chỉ bớt chút ít lấy lộc vì xe tốt và bác ấy cũng chẳng phải dân buôn bán gì, em coi xe xong chốt luôn cái cọc cho các trai làng khỏi tăm tia nữa. xe thì vẫn gửi lại nhà bác chủ cũ để em về đập và sửa cái cổng, dọn dẹp đồ đạc lấy chỗ cho em nó về
tới giờ em còn chưa biết lái xe nữa, giờ đang tìm lớp để học, hi vọng là đến 30/4 có thể chạy được:(, biết vậy đi học từ trước cho rồi.
sau đây em cho em nó lượn vài vòng trên sàn để các bác ném đá
em nó zin nguyên bản, chả son phấn gì, chỉ lên bộ mâm, còn lại chủ cũ chả sắm sửa trang điểm gì cả
nay em làm đơn này xin gia nhập hội WG để tham gia trao đổi, tìm hiểu thêm về dòng xe này
em up 1 loạt nên không theo thứ tự gì cả

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

7800II

Xe máy
cảm ơn các cụ đã có nhời khen vợ của cháu ạ
cụ [@choixongxu;139786] : em nhìn cái con vợ của em xong kéo lên nhìn vợ của bác thấy ganh tỵ thế, trước mắt em sẽ thay các lại nhớt và nước như cụ bảo, còn việc độ điếc gì thì chắc phải thời gian sau, nhưng nhìn cái vẻ zin của nó em cũng thấy có vẻ tinh khôi của tuổi mới lớn, cũng hay, em sẽ cố gắng thêm quả trợ lực cho đỡ vất vả
[@huanmorning;199592] : vợ cụ đẹp thế, trẻ thế mà còn tia qua vợ em à, mà hình như phân khối của vợ cụ cũng bằng của em phải ko ạ
[@kenbon.net;198625] : em ở Q9 cụ ạ, rất xa cụ, tuy nhiên em có căn nhà cho thuê trên Q12, phường thạnh xuân, bạn em cũng có đứa ở Hiệp Thành, để bữa nào em chạy giỏi rồi sẽ lên giao lưu với cụ

7800II

Xe máy
cụ [@choixongxu;139786] : em không khéo tay và đủ đồ nghề như cụ nên có lẽ chỉ dám tập tành làm cách âm cửa thôi, vì em thấy theo bài review của cụ thì khá đơn giản, chứ dỡ cái trần ra dây nhợ lung tung thì lúc gắn vào lại chả biết làm sao, nhưng sao làm cách âm trần và cánh mà những 15tr cơ à cụ

choixongxu

Xe tăng
cụ [@choixongxu;139786] : em không khéo tay và đủ đồ nghề như cụ nên có lẽ chỉ dám tập tành làm cách âm cửa thôi, vì em thấy theo bài review của cụ thì khá đơn giản, chứ dỡ cái trần ra dây nhợ lung tung thì lúc gắn vào lại chả biết làm sao, nhưng sao làm cách âm trần và cánh mà những 15tr cơ à cụ
Bác nên đọc kỹ lại option này, cả dàn âm thanh và làm cách âm các kiểu: dự đoán 15 tr :).
Làm rẽ hơn cũng có khoảng 2 - 3 tr cũng vẫn có :)

quocchuan

Xe điện
cụ [[[@choixongxu;139786] ;139786] xu;139786] : em không khéo tay và đủ đồ nghề như cụ nên có lẽ chỉ dám tập tành làm cách âm cửa thôi, vì em thấy theo bài review của cụ thì khá đơn giản, chứ dỡ cái trần ra dây nhợ lung tung thì lúc gắn vào lại chả biết làm sao, nhưng sao làm cách âm trần và cánh mà những 15tr cơ à cụ
Nhìn thế thôi chứ không giản đơn đâu cụ à, mấy cái đồ nhựa trong xe không biết cách tháo là nó gảy hết các lẫy nhựa ấy chứ, chờ thêm bài cách tháo đồ nhựa trong xe đã, cụ [@choixongxu;139786] giúp anh em thêm bài chi tiết "cách tháo đồ nhựa và lột sạch em ấy" nữa thì tuyệt vời ạ. :D

kenbon.net

Xe tải
Website
www.kenbon.net
cảm ơn các cụ đã có nhời khen vợ của cháu ạ
cụ [@choixongxu;139786] : em nhìn cái con vợ của em xong kéo lên nhìn vợ của bác thấy ganh tỵ thế, trước mắt em sẽ thay các lại nhớt và nước như cụ bảo, còn việc độ điếc gì thì chắc phải thời gian sau, nhưng nhìn cái vẻ zin của nó em cũng thấy có vẻ tinh khôi của tuổi mới lớn, cũng hay, em sẽ cố gắng thêm quả trợ lực cho đỡ vất vả
[@huanmorning;199592] : vợ cụ đẹp thế, trẻ thế mà còn tia qua vợ em à, mà hình như phân khối của vợ cụ cũng bằng của em phải ko ạ
[@kenbon.net;198625] : em ở Q9 cụ ạ, rất xa cụ, tuy nhiên em có căn nhà cho thuê trên Q12, phường thạnh xuân, bạn em cũng có đứa ở Hiệp Thành, để bữa nào em chạy giỏi rồi sẽ lên giao lưu với cụ
Hy vọng một ngày gần sẽ giao lưu với cụ.
Cụ thường bảo dưỡng xe ở đâu? Em định cuối tuần này chạy xe lên chỗ Phuoc84 thay nhớt, kiểm tra thắng, dàn lạnh.... để chuẩn bị về quê ăn tết đây.

kenbon.net

Xe tải
Website
www.kenbon.net
Đà lạt có xe cụ Xù độ chế cũng nhiều + thêm nhiều option + tư vấn nhiệt tình. nếu cụ cần thì tư vấn cụ ấy cũng ok lắm đó.

choixongxu

Xe tăng
Nhìn thế thôi chứ không giản đơn đâu cụ à, mấy cái đồ nhựa trong xe không biết cách tháo là nó gảy hết các lẫy nhựa ấy chứ, chờ thêm bài cách tháo đồ nhựa trong xe đã, cụ [@choixongxu;139786] giúp anh em thêm bài chi tiết "cách tháo đồ nhựa và lột sạch em ấy" nữa thì tuyệt vời ạ. :D
Cái cẩm nang tuy bề ngoài nó như là toàn tập nhưng thực sự đây là cuốn sách bị rách mấy trang đấy ạ: https://www.otosaigon.com/threads/diy-cac-phan-trong-va-ngoai-xe-suzuki-wagon-r.8616854/#post-9259180

Một trong những trang bị rách đấy là bước đầu tiên "tháo tapi & đồ nhựa trong xe". Hic có tháo mấy món này mới làm được tùm lum như thế, không tháo thì không làm được, tháo không đúng cách thì hư, mà hư thì lắp không được hoặc là lắp xong nhìn cái xe nó nát như tương sau mỗi lần làm.
Em xin hứa là em sẽ bổ sung cái trang này ạ.

Linh

Xe điện
Vợ bác đẹp quá ...

7800II

Xe máy
Cái cẩm nang tuy bề ngoài nó như là toàn tập nhưng thực sự đây là cuốn sách bị rách mấy trang đấy ạ: https://www.otosaigon.com/threads/diy-cac-phan-trong-va-ngoai-xe-suzuki-wagon-r.8616854/#post-9259180

Một trong những trang bị rách đấy là bước đầu tiên "tháo tapi & đồ nhựa trong xe". Hic có tháo mấy món này mới làm được tùm lum như thế, không tháo thì không làm được, tháo không đúng cách thì hư, mà hư thì lắp không được hoặc là lắp xong nhìn cái xe nó nát như tương sau mỗi lần làm.
Em xin hứa là em sẽ bổ sung cái trang này ạ.
sớm bổ sung cụ nhá, có cờ nhíp càng tốt ạ

hddt

Xe đạp
Chúc mừng bác 7800II, xe nhìn chất quá.

Em cũng mê Wagon lắm, đang tích góp để cưới 1 em, em ở Thủ Đức, bác đi học lái xe ở đâu chưa tư vấn em với, em đang định học.

Hassler

Xe tải
[@TL_Vietnam;44799] Sáng nay cụ đi đâu sớm thế, ngồi lái xe thấy phởn phơ ghê :))

7800II

Xe máy
em đã lấy xe từ chỗ chủ cũ về rồi các bác ạ, chưa biết đi nên phải nhờ ông anh chạy về dùm. đến hôm sau ngứa quá nhảy vào trong xe ngồi 1 chút chứ đã biết chạy gì đâu, rồi cầm vô lăng quay qua quay lại, bấm còi, bấm đèn, rồi thì tập vô số, ko dám đề xe lên đâu....... vậy mà 1 lúc thế quái nào cái vô lăng kêu cái khực rồi cứng ngắc, chả quay đc nữa, cuống cuồng gọi hỏi ông anh, ổng nói nó tự khóa vô lăng đấy thôi, chả sao, may quá

quocchuan

Xe điện
em đã lấy xe từ chỗ chủ cũ về rồi các bác ạ, chưa biết đi nên phải nhờ ông anh chạy về dùm. đến hôm sau ngứa quá nhảy vào trong xe ngồi 1 chút chứ đã biết chạy gì đâu, rồi cầm vô lăng quay qua quay lại, bấm còi, bấm đèn, rồi thì tập vô số, ko dám đề xe lên đâu....... vậy mà 1 lúc thế quái nào cái vô lăng kêu cái khực rồi cứng ngắc, chả quay đc nữa, cuống cuồng gọi hỏi ông anh, ổng nói nó tự khóa vô lăng đấy thôi, chả sao, may quá
Nhà cháu chạy rồi, đi rồi, đến chỗ cụ Chủ tịt bị thế cháu còn chẳng biết phải làm sao thế là phải nhờ chủ tịt và cả nhóm cùng cười nhà cháu nữa là cụ :))

kenbon.net

Xe tải
Website
www.kenbon.net
Đầu là sau quen mà cụ. Y chang vợ cả khi mới về nhà chồng vậy :))

GIA DINH NHO

Xe điện
WA GÔNG ĐÊM ĐÔNG KO LẠNH