Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 5)

Trạng thái
Thớt đang đóng

KMS

Xe container
Hôm nay mới khoe thành quả đây các cụ ợ:
Tháo bỏ cái quạt lồng sắt vứt vào kho. Cụ nào muốn thì nhà chấu su vơ nia :D
Vị trí iêm nó nằm ở vị trí dư LàyL
Bên lái:

Bên Phụ:

Hôm qua nhà cháu đã Tét 450km (Về Hải bình-Tĩnh Gia)...Phải nói là cực kỳ hiệu quả...Gió thổi thẳng vào 2 người ngồi ghế sau nên rất mát. (Vị trí này nếu ko có quạt thì rất nóng vì gió ko tới do tựa lưng của 2 ghế trước chắn mất gió.). Và ưu điểm lớn nhất là tương đối êm chứ ko *To mồm* như quạt lồng sắt...Nhà cháu đã chuột bạch thành công...Cụ nào máu thích thì cứ nhích thôi; Ko thể hoãn cái sự sung sướng nữa nhoé...
Thanks cụ Minck nhé, mai em đến công ty tổ chức hội thảo ngay, nhưng em định lắp nó theo kiểu trên trần quạt xuống cơ. Quạt thế này em sợ bụi lắm :D

tuangiga31mes2c

Xe container
Chúc mừng cụ minck đã mod quạt gió thành công, quạt này là quạt gió CPU trong máy tính đồng bộ của hãng DELL nên rất xịn.

tierone

Xe tăng
Bên lái:

Bên Phụ:

Hôm qua nhà cháu đã Tét 450km (Về Hải bình-Tĩnh Gia)...Phải nói là cực kỳ hiệu quả...Gió thổi thẳng vào 2 người ngồi ghế sau nên rất mát. (Vị trí này nếu ko có quạt thì rất nóng vì gió ko tới do tựa lưng của 2 ghế trước chắn mất gió.). Và ưu điểm lớn nhất là tương đối êm chứ ko *To mồm* như quạt lồng sắt...Nhà cháu đã chuột bạch thành công...Cụ nào máu thích thì cứ nhích thôi; Ko thể hoãn cái sự sung sướng nữa nhoé...
vụ này hay qúa cụ ơi thế điện cụ đấu vào đâu ợ. hay đấu vào tẩu

4banh_2xe

Xe tăng
Bên lái:

Bên Phụ:

Quá tuyệt vời ạ. Chúc mừng cụ. Em dự có công tắc và cầu chì riêng hả cụ? Tiện thế cụ cho em hỏi cái óp sần hộp tỳ tay của cụ thi công ở đâu và hết bao lúa ạ.

minck

Xe container
Quá tuyệt vời ạ. Chúc mừng cụ. Em dự có công tắc và cầu chì riêng hả cụ? Tiện thế cụ cho em hỏi cái óp sần hộp tỳ tay của cụ thi công ở đâu và hết bao lúa ạ.
Cái Hộp *Nô tỳ* thì cụ hỏi luongkt...Công tắc cho quạt là công tắc sấy kính sau đó ợ

4banh_2xe

Xe tăng
Vâng. Để em hỏi cụ ấy xem dư thế nào có lắp đc cho vit không? Wagon con có chỗ để đồ linh tinh chứ vit đến chỗ để điện thoại còn chẳng có.
Cái Hộp *Nô tỳ* thì cụ hỏi luongkt...Công tắc cho quạt là công tắc sấy kính sau đó ợ

bsphongnb

Xe container

kenbon.net

Xe tải
Website
www.kenbon.net
Báo cáo các cụ về chuyện "củ đề" của xe cháu:
Hôm thứ 7, cháu chạy xe lên gara kiểm tra củ đề, sau khi kiểm tra xong thì thay "cục" này.
Em không rõ nó gọi là gì? Có phải "chuột đề không? Hay còn gọi là gì khác?
PS: Em không upload hình được.

choixongxu

Xe tăng
Buồn quá không có ghì để đọc, em hướng dẫn các bác nghịch Led Luxenon chơi
Trước đây để hổ trợ cho phần lùi xe, em chế thêm cặp đèn như thế này, công suất 35W x 2 cũng xấp xỉ 70W - hic tốn điện quá thế thì cái Dynamo nhỏ nhoi của xe em nó dễ bị quá tải & ảnh hưởng đến tuổi thọ.

Hiện nay với công nghệ đèn Led có nhiều loại cho ánh sáng rất tốt nhưng hao tốn điện ít, một trong những đèn Led đó là Led Luxeon.
Led Luxeon 3 W

Đèn Led và test thử độ sáng - độ tỏa nhiệt

Dùng miếng mica phế liệu(cái này em đi xin) cắt 1 miếng như hình có kích thước so với hộp quẹt gaz

Hình này em để acquy đang sạc đện áp 13,4 volt cho sáng liên tục 5 tiếng đồng hồ, nếu lắp vào đèn de thì thường chỉ sáng 5 phút là hết - vô tư roài, thế là chiến thôi

Cắt bằng cưa lọng, gia công cơm gạo nên không được đẹp lắm

Lựa chọn mũi khoang to hơn đầu Led khoang nhè nhẹ, phải thật khéo tay chứ không nó lủng 1 cái thì vứt miếng này đấy

Sơn đen

Cắt thêm 1 miếng như vậy nữa và sắp xếp 2 con led vào và cắt nó thành 1 miếng đệm

Hai em đã gần hoàn thành, tiếp theo chạy ra ngoài tiệm nhôm kính em xin được 1 thanh nhôm cũng thuộc hàng phế liệu, thanh này có mục đích rất quan trọng là giải nhiệt, tuy nhiên nhiệt cũng chẳng có và thêm 1 cái nữa là làm kín không cho nước vào

Hàn dây:

Khi con Led gắn trên miếng nhôm em có dùng kem giải nhiệt đấy nhá

Khi lắp miếng đệm vào thì đầu con Led phải nhô lên như thế này

Chuẩn bị đậy nó vào để hoàn thành

Nhưng trước hết phải kiếm tra dây nối hàn có chắc không, tỏa nhiệt thế nào

Độ sáng

Ướm thử để dùng keo AB cho thật chắc chắn

Mông má, tút tát lại cho nó đẹp đẹp 1 tí cho ra đường không bị xấu thành phố

Gần thêm 1 tí cho rõ

Lắp lên xe

Gần thêm tí nữa

Phía bên kia

Trời tối, em test thử độ sáng:

Chuyển chế độ máy chụp hình

Cũng thấy sáng đấy

Quá rõ ràng

Vào xem camera thử xem nào

Quá OK. Với 4 con Led có công suất là 12W so với 70W cặp đèn cũ kia thì độ đáp ứng là quá tuyệt vời. Với lại cặp đèn cũ kia nó cứ đeo bên "đít" là quá xấu. Cặp đèn mới này khi gắn trên xe thì chẳng ai biết nó là cái gì, chỉ xem như là vật trang trí.

kenbon.net

Xe tải
Website
www.kenbon.net
Anh Huy khéo tay, hay làm... ngưỡng mộ anh quá :D

Buồn quá không có ghì để đọc, em hướng dẫn các bác nghịch Led Luxenon chơi
Trước đây để hổ trợ cho phần lùi xe, em chế thêm cặp đèn như thế này, công suất 35W x 2 cũng xấp xỉ 70W - hic tốn điện quá thế thì cái Dynamo nhỏ nhoi của xe em nó dễ bị quá tải & ảnh hưởng đến tuổi thọ.

Hiện nay với công nghệ đèn Led có nhiều loại cho ánh sáng rất tốt nhưng hao tốn điện ít, một trong những đèn Led đó là Led Luxeon.
Led Luxeon 3 W

Đèn Led và test thử độ sáng - độ tỏa nhiệt

Dùng miếng mica phế liệu(cái này em đi xin) cắt 1 miếng như hình có kích thước so với hộp quẹt gaz

Hình này em để acquy đang sạc đện áp 13,4 volt cho sáng liên tục 5 tiếng đồng hồ, nếu lắp vào đèn de thì thường chỉ sáng 5 phút là hết - vô tư roài, thế là chiến thôi

Cắt bằng cưa lọng, gia công cơm gạo nên không được đẹp lắm

Lựa chọn mũi khoang to hơn đầu Led khoang nhè nhẹ, phải thật khéo tay chứ không nó lủng 1 cái thì vứt miếng này đấy

Sơn đen

Cắt thêm 1 miếng như vậy nữa và sắp xếp 2 con led vào và cắt nó thành 1 miếng đệm

Hai em đã gần hoàn thành, tiếp theo chạy ra ngoài tiệm nhôm kính em xin được 1 thanh nhôm cũng thuộc hàng phế liệu, thanh này có mục đích rất quan trọng là giải nhiệt, tuy nhiên nhiệt cũng chẳng có và thêm 1 cái nữa là làm kín không cho nước vào

Hàn dây:

Khi con Led gắn trên miếng nhôm em có dùng kem giải nhiệt đấy nhá

Khi lắp miếng đệm vào thì đầu con Led phải nhô lên như thế này

Chuẩn bị đậy nó vào để hoàn thành

Nhưng trước hết phải kiếm tra dây nối hàn có chắc không, tỏa nhiệt thế nào

Độ sáng

Ướm thử để dùng keo AB cho thật chắc chắn

Mông má, tút tát lại cho nó đẹp đẹp 1 tí cho ra đường không bị xấu thành phố

Gần thêm 1 tí cho rõ

Lắp lên xe

Gần thêm tí nữa

Phía bên kia

Trời tối, em test thử độ sáng:

Chuyển chế độ máy chụp hình

Cũng thấy sáng đấy

Quá rõ ràng

Vào xem camera thử xem nào

Quá OK. Với 4 con Led có công suất là 12W so với 70W cặp đèn cũ kia thì độ đáp ứng là quá tuyệt vời. Với lại cặp đèn cũ kia nó cứ đeo bên "đít" là quá xấu. Cặp đèn mới này khi gắn trên xe thì chẳng ai biết nó là cái gì, chỉ xem như là vật trang trí.

kenbon.net

Xe tải
Website
www.kenbon.net
Báo cáo các cụ về chuyện "củ đề" của xe cháu:
Em nông dân quá! không tìm ra chỗ upload hình, giờ đã thấy.
Em không rõ nó gọi là gì? Có phải "chuột đề không? Hay còn có tên khác?

Tuan lan

Xe tải
Rảnh rỗi chế cho em nó cái ốp đèn các cụ ạ .

Tuan lan

Xe tải

wagon_troluc

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi cái bóng đèn tròn nhỏ bên trong đèn pha công suất bao nhiêu W nhỉ (đèn này khi mình bật núm xoay công tắc đèn pha/cos nấc 1 trước nấc đèn pha/cos thì nó sáng ấy). Đèn của em nó cháy mà nhìn trên thân đèn không thấy thông số vì đèn dùng lâu quá 6 năm nay mới cháy.
Cám ơn các cụ.

wagon_troluc

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi cái bóng đèn tròn nhỏ bên trong đèn pha công suất bao nhiêu W nhỉ (đèn này khi mình bật núm xoay công tắc đèn pha/cos nấc 1 trước nấc đèn pha/cos thì nó sáng ấy). Đèn của em nó cháy mà nhìn trên thân đèn không thấy thông số vì đèn dùng lâu quá 6 năm nay mới cháy.
Cám ơn các cụ.

Tuan lan

Xe tải
Cám ơn các cụ.
Bóng đèn demi ấy chắc chỉ 5w thôi nếu ra thợ thay chỉ 30k thôi

TL_Vietnam

Xe lăn
Bóng đấy chợ giời bán 5k/ 1 đôi. Nếu là Led 4 tầng là 30k/ đôi :D

Trạng thái
Thớt đang đóng