Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 3)

Trạng thái
Thớt đang đóng

TriuHv

Xe máy
Hay Là cái zơle điều Hoà kém rồi nên đóng ngắt Liên tục hả Bác ?
Em mới lái, đúng là khi em nhấn nút AC thì Lốc điều hòa đóng và xe nặng tải dõ rệt. Nhưng khi chạy một lúc mới xuất hiện tiếng tạch tạch và sảy ra với tần xuất liên lục và khoảng cách hai lần tạch tạch rất ngắn nên em không cảm nhận rõ rệt tải có nặng hay không. Em đang nghi có phải xe em thiếu Gas (điều hòa) nên xảy ra hiện tượng như vậy ?

TriuHv

Xe máy
Em mới lái, đúng là khi em nhấn nút AC thì Lốc điều hòa đóng và xe nặng tải dõ rệt. Nhưng khi chạy một lúc mới xuất hiện tiếng tạch tạch và sảy ra với tần xuất liên lục và khoảng cách hai lần tạch tạch rất ngắn nên em không cảm nhận rõ rệt tải có nặng hay không. Em đang nghi có phải xe em thiếu Gas (điều hòa) nên xảy ra hiện tượng như vậy ?

minck

Xe container
Ga điều hoà ko liên quan đến phần cơ cụ ạ. Thiếu ga thì ĐH ko ngắt và ko mát thôi.

TriuHv

Xe máy
Ga điều hoà ko liên quan đến phần cơ cụ ạ. Thiếu ga thì ĐH ko ngắt và ko mát thôi.
Em cảm ơn chỉ giáo của anh ! Thế thì chắc chắn lỗi ở cái zơle điều hòa rồi. Anh ơi cái zơle nó nằm ở đâu vậy, anh có thể chỉ cho em vị trí của nó không ? (Nếu có ảnh thì càng tốt)

minck

Xe container
Em cảm ơn chỉ giáo của anh ! Thế thì chắc chắn lỗi ở cái zơle điều hòa rồi. Anh ơi cái zơle nó nằm ở đâu vậy, anh có thể chỉ cho em vị trí của nó không ? (Nếu có ảnh thì càng tốt)
Về ĐH thì cứ đem xe về kong ty gặp cụ CT là êm ngay...

pride92

Xe tải
Sáng nay được nghỉ em tháo chế hòa khí, bugi, lọc gió ra vệ sinh các cụ ạ! Cụ sparkvan không để ý đến trái tim của em nó nên nhìn hơi "kinh" :) vệ sinh xong xuôi lắp vào máy chạy êm thật. Hôm qua em đi thay van tiết lưu, xả ga điều hòa, nạp lại ga mới rồi ạ! Các cụ cho em hỏi xe em khi bật điều hòa máy không yếu đi là bao, trước em hay đi xe "chấm nhỏ" nên khi bật điều hòa máy yếu đi hẳn, do lốc lạnh của Wagon nhỏ hay máy xe em "quá khỏe" các cụ nhỉ? hii, các cụ cho em hỏi thêm, cạnh nút AC có nút ECO, "ECO" có tác dụng gì ạ? Máy wagon đơn giản thật, đơn giản hơn cả CD5 (như CHK không có chế độ tự động bù ga máy lạnh, tự động điều chỉnh gió...) đúng là không có gì để hỏng các cụ nhỉ?

nongdan2014

Xe điện
Sáng nay được nghỉ em tháo chế hòa khí, bugi, lọc gió ra vệ sinh các cụ ạ! Cụ sparkvan không để ý đến trái tim của em nó nên nhìn hơi "kinh" :) vệ sinh xong xuôi lắp vào máy chạy êm thật. Hôm qua em đi thay van tiết lưu, xả ga điều hòa, nạp lại ga mới rồi ạ! Các cụ cho em hỏi xe em khi bật điều hòa máy không yếu đi là bao, trước em hay đi xe "chấm nhỏ" nên khi bật điều hòa máy yếu đi hẳn, do lốc lạnh của Wagon nhỏ hay máy xe em "quá khỏe" các cụ nhỉ? hii, các cụ cho em hỏi thêm, cạnh nút AC có nút ECO, "ECO" có tác dụng gì ạ? Máy wagon đơn giản thật, đơn giản hơn cả CD5 (như CHK không có chế độ tự động bù ga máy lạnh, tự động điều chỉnh gió...) đúng là không có gì để hỏng các cụ nhỉ?
Xe cụ DH đóng mà máy không thấy yếu thì em dự là DH của cụ cũng không đủ lạnh. Em để ý xe nào DH khoẻ thì máy phải lịm đi khi DH đóng, xe đấy lạnh sun chim, xe mà lốc đóng máy vẫn khoẻ không thấy yếu tí nào, DH chỉ hơi lạnh. Nút Eco là tiết kiệm, nghĩa là lốc sẽ ngắt nhiều hơn nút AC.

minck

Xe container
Cụ nhầm nhọt thành trồng trọt rồi nhé :)) CHK SWg có bù ga ĐH = dù bù ga và Tự điều chỉnh gió cũng bằng dù. Được điều khiển bằng Rơ le cảm biến đấy cụ ạ.

pride92

Xe tải
Cụ nhầm nhọt thành trồng trọt rồi nhé :)) CHK SWg có bù ga ĐH = dù bù ga và Tự điều chỉnh gió cũng bằng dù. Được điều khiển bằng Rơ le cảm biến đấy cụ ạ.
Cụ nói em hiểu rồi ạ! Cục bù ga điều hòa em biết (ở gần ngay ốc chỉnh galenti) cụ không nói là em cũng không biết có cục cảm biết bướm gió đấy ạ!
Cảm ơn cụ nhiều nhé!

nongdan2014

Xe điện
Cụ nào có bộ cản inox không thích tháo ra thì để lại cho em nhé! Em muốn lắp cái đó nhìn cho nó hoành tráng mà chưa kiếm được.

meoxinh

Xe tăng
Chiều nay e đi về sinh máy bằng dung dịch, nc là ngon ạ
[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=UrxEbxsLnUI&feature=youtu.be[/YOUTUBE]

Chỉnh sửa cuối:
Các cụ cho em hỏi cái hộp đen đen điều khiển điều hòa xe em bị hỏng giờ mua ở đâu và bao nhiêu tiền với ạ

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Em nghĩ cụ cứ alo hỏi cụ CT là okie nhất ạ :D
Hôm trước anh cũng sửa đc 1 cái, nhưng hóa ra là tháo của cụ nào nhà mình xong quên ko trả. Đến giờ vẫn ko nhớ của ai mà trả :D

cucucu

Xe tải
Thưa các cụ! Chả là đêm qua xóm nhà em có 4 xế đỗ cạnh nhau...mà bọn car tặc nó dọn sạch 3 con, chỉ để lại cái xác xe thôi...may nó trừ mỗi con xế già của em. Cũng hơi lo lắng...nên nhà cháu vào đây nhờ hỏi các cụ xem đâu bán và lắp đặt thiết bị báo động ạ. Em cần lắp cho hễ có kẻ động vào xe là nó hú ầm lên....em chỉ việc phi đá hộc từ trên ban công xuống là xong...:-o....
Thanks các cụ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng