Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

daihatsuvn

Xe điện
Nếu hết đc tiếng ù đó thì xe cỡ tỷ ba trở lên , đằng này lỗi do cơ khí , chán quá

choixongxu

Xe tăng
CÁI ĐÈN TRẦN SAU
Từ khi con xe này về với em đã được 2 năm nay, cái đèn trần sau bác chủ trước làm bằng Led màu trắng. Hic không thích ánh sáng này lắm

Led dây sắp xếp nó bị gãy khúc nên ánh sáng lộn xộn, có vài cái đèn bị dây che khuất.

Bác chủ làm rất pro, có diod ngăn

Em định lắp led siêu sáng trên mạch test, nhưng ướ́m thử dây led dẻo xem sao

Cũng gọn gàng & thẳng hànng đấy chứ

Tháo bỏ 2 con diod

choixongxu

Xe tăng
Dùng con diod loại này

Và lắp vào

Phần trống em cắt miếng mica

Và dán vào đèn bằng 502

Chỉnh lại máy chụp, em lười chọn dây nên dùng dây màu xanh

choixongxu

Xe tăng
Lấy keo trắng che phần dây màu xanh lại

Lên đèn

Tắt đèn và nhìn bên ngoài

Lắp thử vào

Hôm trước làm trần chống nóng chống ồn, em đi dây sẵn luôn, giờ đây cái đèn này sẽ tự động sáng khi 1 trong 3 cánh cửa sau mở, cửa đóng nó sẽ tự tắt

Ánh sáng vàng tạo cảm giác dễ chịu, nếu khi người ngồi sau cần mở đèn thì nhấn nút, đèn sáng

Gần thêm 1 tí, tuy nhiên cái đèn này không được sịn lắm, em đọc thấy có chữ GM DAWOO.... thôi thì dùng tạm vậy - vì nó còn dùng được.

Giờ đây, mỗi lần mở 1 trong 3 cánh cửa sau là đèn sáng, một tiện ích cũng hay. Nếu ngồi trong xe muốn cần mở đèn thì nhấn nút, một tiện ích quá tuyệt...
Về công suất của đèn này

Với 18 bóng led nhỏ này mỗi con khoảng 10mA điện áp 3V có công suất điện hết khoảng 18 x 3 x 0,01 = 0,54W - Quá nhỏ..... có thể sài vô tư

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Em nghĩ đèn trần sau khi mở cửa thì là phải sáng , đóng cửa thì tắt. Xe nào chẳng vậy bác nhỉ! Hình như đèn này khi mở cửa thì.....lại ko bao giờ tắt đc đúng ko bác :D.

choixongxu

Xe tăng
Em nghĩ đèn trần sau khi mở cửa thì là phải sáng , đóng cửa thì tắt. Xe nào chẳng vậy bác nhỉ! Hình như đèn này khi mở cửa thì.....lại ko bao giờ tắt đc đúng ko bác :D.
Chính xác, khi mở cửa thì không tắt được nó sáng liên tục, mà công suất nó quá nhỏ nên để nó sáng vô tư :D. Mà có khi nào để cửa mở lâu đâu mà.
Đi 3 sợi dây từ 3 công tắc cửa sau lên đèn trần sau, tuy nhiên cũng có 1 bí quyết nhỏ để nó tránh chạm điện lung tung do 3 công tắc này đấu chung lại với nhau đấy nhá.
Chỉ khi mở 3 cửa sau thì đèn trần sau mới sáng đấy. Mở 2 cánh cửa trước thì không ảnh hưởng đến cái đèn này. Chơi khác biệt thế mới thích phải không cụ chánh tổng =))

Chỉnh sửa cuối:

luckit

Xe đạp
Chính xác, khi mở cửa thì không tắt được nó sáng liên tục, mà công suất nó quá nhỏ nên để nó sáng vô tư :D. Mà có khi nào để cửa mở lâu đâu mà.
Đi 3 sợi dây từ 3 công tắc cửa sau lên đèn trần sau, tuy nhiên cũng có 1 bí quyết nhỏ để nó tránh chạm điện lung tung do 3 công tắc này đấu chung lại với nhau đấy nhá.
Chỉ khi mở 3 cửa sau thì đèn trần sau mới sáng đấy. Mở 2 cánh cửa trước thì không ảnh hưởng đến cái đèn này. Chơi khác biệt thế mới thích phải không cụ chánh tổng =))
Xe em chủ trước gắn cái đèn sau Toyota (hình như Innova), đèn có 3 trạng thái ON, OFF, DOOR. Thế nên tùy vào nhu cầu mà vợ 1 em chuyển thôi :
- ON : Luôn sáng.
- OFF : Luôn tắt.
- DOOR : Sáng khi 1 trong 3 cửa mở (kèm theo đèn trước), Tắt khi tất cả 3 cửa đều đóng.

Nhưng cá nhân em vẫn chưa hài lòng về cái đèn led này lắm, nó quá sáng.

Daibig

Xe hơi
Trước e nhập một đống về, nhưng cũng chả biết cái nào số nào. Các cụ đưa mẫu lên biết đâu lại vừa đấy :D.
Nhưng mà Bác có hứa là ra năm ngày rộng dài dài sẽ mở riêng 1 chủ đề nói về vụ hộp số bị hú mà. Giờ phải thực hiện lời hứa đi thôi \:D/

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Nhưng mà Bác có hứa là ra năm ngày rộng dài dài sẽ mở riêng 1 chủ đề nói về vụ hộp số bị hú mà. Giờ phải thực hiện lời hứa đi thôi \:D/
Em đã mua lại nguyên cả 1 bộ hộp số cũ đây. Nhưng khi tháo ra thì mới thấy để xác nhận đc tại sao nó hú thì ....khó quá. Vì khi tháo ra chỉ nhìn bằng mắt thường. Khi úp 2 vách hộp số lại thì lại ko thể nhìn vào phía trong. Thực sự rất khó xác định đc nguyên nhân chính xác các tiếng hú trong hộp số. Chỉ có thể xử lý bằng cảm nhận thôi , ( thay bánh răng số, hoặc thay cả hộp số mới ). Đợt này em đang nhập thử mấy bộ hộp số mới về xem thế nào rồi mới dám bàn cùng các cụ tiếp ạ! :D

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Em đã 1 lần ngủ đêm ngoài đường rồi ạ ( xe dừng trên mặt đê, gió mát mẻ, 3 người nằm trong xe , hé kính thì nóng, mở cửa ngủ thì.....cái đèn đấy lại ko cho ngủ đấy ạ :D ) sau đó em phải tháo bóng đèn ra thì mới ngủ ngon đến sáng :)).

choixongxu

Xe tăng
Em đã 1 lần ngủ đêm ngoài đường rồi ạ ( xe dừng trên mặt đê, gió mát mẻ, 3 người nằm trong xe , hé kính thì nóng, mở cửa ngủ thì.....cái đèn đấy lại ko cho ngủ đấy ạ :D ) sau đó em phải tháo bóng đèn ra thì mới ngủ ngon đến sáng :)).
Vậy thì để em mua cái đèn có 3 chế độ ON - OF - DOOR như của chú luckit là nhất dách :)

Em đang chờ mấy cái tay nắm cửa của cụ đấy nhá, dạo này ông cụ nhà em già cả lên xuống xe khó khăn có mấy tay nắm đó sẽ giúp cụ dễ dàng lên xe hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Daibig

Xe hơi
Bác nào đã sử dụng rồi thì cho xin tí kinh nghiệm và ý kiến với ạ (remote control dvd for car on wheel).

Chỉnh sửa cuối:

choixongxu

Xe tăng

n62

Xe tải
Em thấy cái đèn trần trước khi đóng mở cửa nó chả sáng mà cũng chả tắt, phải dùng auto by hand, không biết có phải nó yêu cầu kiểm tra không nữa ...

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Em thấy cái đèn trần trước khi đóng mở cửa nó chả sáng mà cũng chả tắt, phải dùng auto by hand, không biết có phải nó yêu cầu kiểm tra không nữa ...
Cụ kiểm tra lại cầu chì xem có đứt ko nhé :)

superwagon

Xe buýt
Em đã mua lại nguyên cả 1 bộ hộp số cũ đây. Nhưng khi tháo ra thì mới thấy để xác nhận đc tại sao nó hú thì ....khó quá. Vì khi tháo ra chỉ nhìn bằng mắt thường. Khi úp 2 vách hộp số lại thì lại ko thể nhìn vào phía trong. Thực sự rất khó xác định đc nguyên nhân chính xác các tiếng hú trong hộp số. Chỉ có thể xử lý bằng cảm nhận thôi , ( thay bánh răng số, hoặc thay cả hộp số mới ). Đợt này em đang nhập thử mấy bộ hộp số mới về xem thế nào rồi mới dám bàn cùng các cụ tiếp ạ! :D
số nào hoạt động nhiều nhất sẽ nhanh mòn nhất và sinh ra tiếng hú, đương nhiên nó chỉ hú số 4 và số 5 thôi

superwagon

Xe buýt
không có xe nào hú số 1, 2, 3 đâu. nếu hú ít thì thay số 4 và 5 là hết, nếu hú nhiều phải thay cả bánh răng 5 tầng nữa thì gần bằng tiền mua cái hộp số khác

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
số nào hoạt động nhiều nhất sẽ nhanh mòn nhất và sinh ra tiếng hú, đương nhiên nó chỉ hú số 4 và số 5 thôi
ĐÚng là chỉ số 4 và số 5 thì hay hú nhất, nhưng em đề cập là để xác nhận đc tại sao nó hú thì mắt thường ko xác nhận đc ạ! Chứ còn thay đc bánh răng số 4 và số 5 thì chắc chắn 90% sẽ hết hú. Và như em nhìn thì cũng chả biết họ sẽ làm thế nào để ép đc 2 bánh răng đó ra đc nhỉ :D.

superwagon

Xe buýt
hộp số 5 cấp thường có 11 cái bánh răng: có 1 bánh răng 5 tầng được chế tạo nguyên khối và 6 bánh răng còn lại được quay trơn trên trục, trong 6 bánh răng còn lại thì 2 bánh răng có răng thẳng dùng cho số 1 và số lùi, các bánh răng khác có răng chéo dùng cho số 2 đến 5, bánh răng chéo nhỏ nhất là số 5. muốn tháo các bánh răng số ra trước hết phải tháo cả cụm bánh răng ra khỏi vỏ hộp số sau đó tháo các phanh chặn ở 2 đầu của từng bánh răng ra >>>> dễ dàng rút các bánh răng ra khỏi trục để thay thế.
lưu ý: hộp số càng cũ thì các cạnh của bánh răng càng sắc và dễ cứa vào tay trong quá trình tháo lắp, khi tháo các bánh răng + long đen + phanh chặn + đồng tốc.... thì phải xếp lần lượt ra ngoài theo hàng dọc như đúng như thứ tự đã tháo ra để khi lắp lại không bị thừa hoặc thiếu chi tiêt. nếu kết hợp chụp ảnh lại trình tự từng bước tháo ra thì càng tốt, khi lắp lại cứ theo ảnh chụp mà làm

luckit

Xe đạp
Nếu đèn 3 trạng thái On, Off, Door thì ở trần trước hay trần sau đều y như nhau nhé.
Bác xem lại dây nhợ đấu có chuẩn chưa ?

Trạng thái
Thớt đang đóng