Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 1)

Trạng thái
Thớt đang đóng

wagoner

Xe buýt
muốn sáng hơn thì nên mua 1 đôi đèn halogen khoảng 220k ở chợ giời về lắp vào phía trên ba đờ sốc là hợp lý nhất, cụ có lắp đèn xịn mấy đi nữa mà ở vị trí thấp quá thì nó không chiếu xa được và chỉ tổ chói mắt người đi ngược chiều thôi
Còn một phương án nữa là lắp đôi đèn sương mù compact 100 của cụ Namvu vào chỗ đèn gầm (có cả mí angel eyes), sáng dã man (xe em từng lắp). Mỗi tội giá chát lắm, tầm 3tr cả công lắp đặt cho 1 đôi

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
hôm đó em đang đi thì tự nhiên nó báo lên 70% . rồi 80% . em giật mình đỗ xe lại chờ nguội rồi mới đi tiếp . đi xong được lúc lại bị . Vào gara họ tháo van hằng nhiệt ra rồi , em vội cũng quên ko xin lại . khi nào lại phải nhờ cụ kiếm cho cái . nhưng sau khi tháo van đó ra thì xe lại ok bình thường . Bác thợ bảo két nước bẩn . em chưa đi xúc lại dc .
Cũng có thể do xe bác thiếu nước , đến khi thợ chỉnh sửa xong rồi đổ thêm nước vào cho đủ thì....lại ko sao nữa. Nhưng bác cũng nên xúc lại két nước cho sạch ( như bác superwagon đã hướng dẫn ) là đc . Còn cái van hằng nhiệt theo khuyến cáo thì nên lắp nó vào vẫn tốt hơn bác ạ :D

GIA DINH NHO

Xe điện
Cũng có thể do xe bác thiếu nước , đến khi thợ chỉnh sửa xong rồi đổ thêm nước vào cho đủ thì....lại ko sao nữa. Nhưng bác cũng nên xúc lại két nước cho sạch ( như bác superwagon đã hướng dẫn ) là đc . Còn cái van hằng nhiệt theo khuyến cáo thì nên lắp nó vào vẫn tốt hơn bác ạ :D
Vâng hôm trước tháo ra em quên ko lấy lại, có thể nó cũng hỏng rồi, mua mới bác có ko ạ và giá cả là = ??

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Vâng hôm trước tháo ra em quên ko lấy lại, có thể nó cũng hỏng rồi, mua mới bác có ko ạ và giá cả là = ??
Hiện tại em hết hàng rồi bác ạ ! Giá cái van hằng nhiệt có thể quy đổi ra....chục cốc bia bác ợ :))

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Chiều qua các cụ nhà mình đưa vợ 2 đi Spa tập thể hệ thống gầm đây ợ !

Lên cầu nâng xem nào

Sau khi qua các phòng khám và thử máu ....cuối cùng vợ 2 các cụ nhà mình vẫn rất ngon.

Ra về chúc mừng nhau

GIA DINH NHO

Xe điện
chủ nhật này em mới đi kt xe dc

xe em thế này có phải hở giăng quy lat ko . em cũng sợ vì nó nổi bọt nhưng ko nổi váng dầu ,

ko biết có nên đi ra gara hay gọi cuu hộ kéo đi đây

[video=youtube;g-UbBEZciAo]http://www.youtube.com/watch?v=g-UbBEZciAo&feature=youtu.be[/video]

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Nếu hở doăng quy lát như bác nghĩ thì khi chạy nhanh máy nóng ...thường sẽ bị mất nước ra ngoài ngay. Vậy chưa xác định đc chính xác lý do thì bác nên chuẩn bị trước 1 can nước sau xe. Nếu nhiệt độ lên cao quá thì lại nghỉ 1 lúc và châm thêm nước. Như vậy bác cũng có thể di chuyển đc mấy chục km rồi :D

GIA DINH NHO

Xe điện
Nếu hở doăng quy lát như bác nghĩ thì khi chạy nhanh máy nóng ...thường sẽ bị mất nước ra ngoài ngay. Vậy chưa xác định đc chính xác lý do thì bác nên chuẩn bị trước 1 can nước sau xe. Nếu nhiệt độ lên cao quá thì lại nghỉ 1 lúc và châm thêm nước. Như vậy bác cũng có thể di chuyển đc mấy chục km rồi :D
em sợ ko di chuyển dc km nào thôi chứ ko bị hao nước và ko bị nóng máy . kim nhiệt chỉ 45 đến 49 thôi chứ ko quá 50%, vì hôm nọ em đi từ hà nội về tầm 70 km ko sao. tại nó sủi bọt em sợ hở giăng , nhưng em đang thiên về phương án là bị bẩn két nước. thôi vất xe đó chủ nhật phải đi kiểm tra lại máy tổng thể mới được .

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
em sợ ko di chuyển dc km nào thôi chứ ko bị hao nước và ko bị nóng máy . kim nhiệt chỉ 45 đến 49 thôi chứ ko quá 50%, vì hôm nọ em đi từ hà nội về tầm 70 km ko sao. tại nó sủi bọt em sợ hở giăng , nhưng em đang thiên về phương án là bị bẩn két nước. thôi vất xe đó chủ nhật phải đi kiểm tra lại máy tổng thể mới được .
Như xe bác ko vù ga to nên em ko thấy bọt nhiều như thế nào, còn nhìn video thì em thấy cũng ko có gì đáng ngại lắm đâu. Bác cứ đi xe và chạy nhanh xem thế nào, đồng thời tự kiểm tra đc luôn đấy ạ :D
Nước khi sôi thì cũng tự tạo ra bọt khí nữa đấy bác nhé! :))

Chỉnh sửa cuối:

GIA DINH NHO

Xe điện
Như xe bác ko vù ga to nên em ko thấy bọt nhiều như thế nào, còn nhìn video thì em thấy cũng ko có gì đáng ngại lắm đâu. Bác cứ đi xe và chạy nhanh xem thế nào, đồng thời tự kiểm tra đc luôn đấy ạ :D
Nước khi sôi thì cũng tự tạo ra bọt khí nữa đấy bác nhé! :))
thế em yên tâm đi xe lên gara rồi, vì hôm trước em cứ đi về ko để ý, sợ nó có bọt thế phải gọi xe kéo, hjhj , cám ơn bác nhiều,

TL_Vietnam

Xe lăn
Nhà cháu vừa oánh xe xuống kụ Hieunam kiểm tra cái đầu DVD phục vụ hoạt hình cho F1 ợ :D

TL_Vietnam

Xe lăn
Gương mặt quen thuộc nhà Wagon ;))

TL_Vietnam

Xe lăn
Chia tay bịn rịn :((

Chỉnh sửa cuối:

superwagon

Xe buýt
chủ nhật này em mới đi kt xe dc

xe em thế này có phải hở giăng quy lat ko . em cũng sợ vì nó nổi bọt nhưng ko nổi váng dầu ,

ko biết có nên đi ra gara hay gọi cuu hộ kéo đi đây

[video=youtube;g-UbBEZciAo]http://www.youtube.com/watch?v=g-UbBEZciAo&feature=youtu.be[/video]
trường hợp này chỉ chạy tạm được thôi nhưng phải liên tục để ý tới nhiệt độ của động cơ, hệ thống làm mát bằng nước trong động cơ ô tô khi hoạt động được thiết kế để duy trì nước khoảng 90 độ C nên nước không thể sôi và tạo bọt được, khi có bọt khí trong hệ thống làm mát nó sẽ choán 1 phần thể tích của hệ thống làm cho hao nước và khả năng khả năng làm mát của toàn hệ thống giảm xuống, khi động cơ hoạt động khí cháy trong xi lanh có áp suất cao sẽ qua khe hở roăng quy lát vào hệ thống làm mát sinh ra bọt khí nhưng nguy hiểm hơn là khi động cơ để lâu ngày không hoạt động thì nước từ hệ thống làm mát sẽ thẩm thấu qua khe hở roăng quy lát vào trong xi lanh gây rỉ sét thành xi lanh và xéc măng. >>>>>> tóm lại bệnh này của V2 của cụ nên chữa sớm kẻo để lâu tai biến thành ung thư thì lại tốn kém

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

GIA DINH NHO

Xe điện
trường hợp này chỉ chạy tạm được thôi nhưng phải liên tục để ý tới nhiệt độ của động cơ, hệ thống làm mát bằng nước trong động cơ ô tô khi hoạt động được thiết kế để duy trì nước khoảng 90 độ C nên nước không thể sôi và tạo bọt được, khi có bọt khí trong hệ thống làm mát nó sẽ choán 1 phần thể tích của hệ thống làm cho hao nước và khả năng khả năng làm mát của toàn hệ thống giảm xuống, khi động cơ hoạt động khí cháy trong xi lanh có áp suất cao sẽ qua khe hở roăng quy lát vào hệ thống làm mát sinh ra bọt khí nhưng nguy hiểm hơn là khi động cơ để lâu ngày không hoạt động thì nước từ hệ thống làm mát sẽ thẩm thấu qua khe hở roăng quy lát vào trong xi lanh gây rỉ sét thành xi lanh và xéc măng. >>>>>> tóm lại bệnh này của V2 của cụ nên chữa sớm kẻo để lâu tai biến thành ung thư thì lại tốn kém
hôm nay em đi khám 3 gara ông bảo ko sao, ông bảo hỏng quy lát , ông bảo sắp hỏng bơm nước chả hiểu . mai đi khám lại tổng thể hjc hjc

LeHuuHuy

Xe buýt
Cụ mang qua thử gara Tùng Bách trước cổng trường dân lập Lương Thế Vinh sau BIG C Thăng Long gặp cụ Điệp chủ Gara xem sao. Em thấy trước cụ ý xử lý các pan này nhanh lắm ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng