Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 1)

Trạng thái
Thớt đang đóng

superwagon

Xe buýt
các xe đời mới lỗ hút gió nạp cho động cơ được thiết kế ngay chỗ ca lăng nhằm lấy được không khí mát giàu oxy để tăng hiệu suất của động cơ nhưng khi xe đi qua chỗ ngập nước thì rất dễ bị "sặc nước", lỗ hút gió của xe wagon rất lạc hậu nằm ngay trong khoang máy nên không khí hút nạp cho động cơ luôn bị nóng và nghèo oxy làm cho hiệu suất của động cơ cũng bị suy giảm 1 phần, nhưng đó chính là ưu điểm của xe wagon khi đi qua những đoạn đường bị ngập nước, nước rất khó có thể vào được đến lỗ hút gió nạp, những đoạn đường ngập nước mà có nguy cơ làm cho xe wagon bị sặc nước chắc chẳng có loại sedan nào dám đi

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Dạo này cụ cũng CNTT thật web đầy đủ nhỉ ^^
Cụ vẫn nợ em cái đèn công tơ mét đó và cả cái đèn gầm
Đc khen e cũng thấy sướng quá! Thế cụ làm gì mà nửa năm qua ko thấy xuống e làm vài (b) xong ....bàn chuyện lội nước nhỉ ;))

wagon2004

Xe buýt
Báo cáo các cụ vừa làm một chuyến xuyên miền trung bằng con Wagon chạy tổng là 2000km hết 3,6tr tiền xăng vị chi là 6,7 lít 100km tình trạng càng chạy máy càng ngon nhưng có một số vấn đề nhờ các cụ tư vấn thêm

-Điều hòa lắp thêm chiều nóng nên chạy 50km thì vẫn mát nhưng chạy liên tục 200k đến 300k thì có hiện tượng điều hòa không mát chỉ có quạt gió chạy nên phải tắt AC đi một lúc lại mát thường xuyên phải bật số 2 và 3 như vậy có sợ nước bên dàn nóng chảy sang làm điều hòa không mát

-Khi đi về tháo bugi ra đầu vàng khè nhưng mức tiêu hao nhiên liệu 6,7 lít 100km là có hợp lý không các cụ

- Chạy đường HCM lên 80,100km rất nhanh nhưng không dám chạy vì sợ bắn tốc độ ,lên 110k lúc đó cảm thấy xe bắt đầu có cảm giác nhanh không như lúc đi 100km

Mong tin các cụ

Chỉnh sửa cuối:

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Báo cáo các cụ vừa làm một chuyến xuyên miền trung bằng con Wagon chạy tổng là 2000km hết 3,6tr tiền xăng vị chi là 6,7 lít 100km tình trạng càng chạy máy càng ngon nhưng có một số vấn đề nhờ các cụ tư vấn thêm

-Điều hòa lắp thêm chiều nóng nên chạy 50km thì vẫn mát nhưng chạy liên tục 200k đến 300k thì có hiện tượng điều hòa không mát chỉ có quạt gió chạy nên phải tắt AC đi một lúc lại mát thường xuyên phải bật số 2 và 3 như vậy có sợ nước bên dàn nóng chảy sang làm điều hòa không mát

-Khi đi về tháo bugi ra đầu vàng khè nhưng mức tiêu hao nhiên liệu 6,7 lít 100km là có hợp lý không các cụ

- Chạy đường HCM lên 80,100km rất nhanh nhưng không dám chạy vì sợ bắn tốc độ ,lên 110k lúc đó cảm thấy xe bắt đầu có cảm giác nhanh không như lúc đi 100km

Mong tin các cụ
Ăn uống như vậy là ngon lắm rồi. Còn điều hòa chiều nóng thì ko thể liên quan gì đến dàn lạnh hay ....tràn nước sang như bác suy luận . Còn nguyên lý của điều hòa là luôn đóng rồi đủ lạnh sẽ ngắt để tránh đóng băng sẽ làm tắc đường lạnh thổi lên. Theo em thì bác đưa xe ra gara để kiểm tra và về sinh sạch là đc.
Nhìn nick của bác mới toe, sao chả thấy gia nhập hội hay cho vài tấm ảnh khoe wagon nhỉ? ;))

bluestar2006

Xe container

Mong tin các cụ
Vụ điều hòa mất mát này chắc do dàn lạnh bị đóng đá rồi. Và nguyên nhân đa phần do cái thermostat của xe bác không ngắt được khi đủ độ lạnh.
Bác ra thợ kiểm tra, nếu đúng nguyên nhân này thì chỉnh lại (nếu được) hoặc thay cái thermostat.

xekhachtinhle

Xe máy
thay dầu loại gì ngon bổ rẻ, đi bao lâu thi thay dầu, bao lâu thay nước làm mát, đảo lốp??? dầu phanh, tóm lại là những gì cần bão dưỡng???? Các cụ trả nhời đi
chỉ có dầu ăn Mavela thôi cụ ợ. Làm gì có cái Ngon-Bổ-Rẻ

wagon2004

Xe buýt
Cảm ơn các cụ đã tư vấn

-Tình hình là chiều nay ra gara chỉnh lại điều hòa tháo đường dây dẫn nước làm nóng ra đóng lại chốt lại không cho nước chạy qua chỉ để một ống ở dàn lạnh và đo thử nhiệt độ ĐH bằng thiết bị cắm vào cửa gió nhiệt độ thâp nhất nếu ga to là 6 độ còn bình thường từ 9 tới 12 độ là lốc tự ngắt sau đó lấy xe chạy ra ngoài đường cứ 12 độ là điều hòa tự ngắt một tí rồi lại đóng và quạt gió quay

- con Wagon của tôi là đời 2004 chưa đến 1 chấm nếu ăn xăng đúng khi chạy đường trường khoảng 5,4 lít thôi hay do phụ tải ĐH nên ăn xăng hơn nhỉ bây giờ khoảng 7,5 lít đường phố 6,7 lít đường trường ?? mặc dù đầu bugi rất đẹp đúng màu gạch cua

các cụ cho ý kiến nhé

Chỉnh sửa cuối:

daihung

Xe buýt
Hieu oi,minh dang di Wagon minh muon nang cap em no len cho dep ti,dang can nhung mon nhu sau ah
bac pm cho em xin chi tiet tung mon di sh
1: Guong kinh dien va cong tac chinh guong
2: dong ho xem gio Wagon
3: dong ho km va tua
4: Bac co tam ni duoi nap capo de lam giam bot nong k(cua Wagon day)
5: Nut nhan tat/mo den gam

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Hieu oi,minh dang di Wagon minh muon nang cap em no len cho dep ti,dang can nhung mon nhu sau ah
bac pm cho em xin chi tiet tung mon di sh
1: Guong kinh dien va cong tac chinh guong
2: dong ho xem gio Wagon
3: dong ho km va tua
4: Bac co tam ni duoi nap capo de lam giam bot nong k(cua Wagon day)
5: Nut nhan tat/mo den gam
Oài, cụ viết ko dấu em luận mãi mà vẫn chưa hiểu hết :P . Nhìn chữ ký em đoán cụ bán Vật Liệu Xây Dựng......cái này nhà WGC đang rất cần để xây nhà đấy nhé! Vụ này cụ bán đc nhiều hàng đới :))
Mấy cái đồng hồ thì lúc nào cũng sẵn bác ạ, cái công tắc bật đèn gầm em thấy có bán ở chợ giời đấy ạ, đâu giá 100 đến 120k/ cái ( vừa luôn ) , còn cái tấm nỉ thì sao bác ko mua về tự làm, em thấy cũng đơn giản ấy mà , ko có hàng bán sẵn đâu ợ . Gương điện thì vừa rồi cũng có nhiều cụ lắp nhưng đang đau đầu vì lại tăng thêm nỗi lo....mất gương nhiều lắm đấy :)

Chỉnh sửa cuối:

daihung

Xe buýt
Bac thong cam dum em,em online bang Ipad k go dau dc k biet sao nua.Bac PM cho em xin so tai khoan va ten nguoi nhan nhe bac,em mua cai dong ho xem gio va dong ho km/tua may luon,con cai cong tat den gam bac mua ket hop dum em voi.O tinh em k co ban nen k biet kiem dau ra ah

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Bac thong cam dum em,em online bang Ipad k go dau dc k biet sao nua.Bac PM cho em xin so tai khoan va ten nguoi nhan nhe bac,em mua cai dong ho xem gio va dong ho km/tua may luon,con cai cong tat den gam bac mua ket hop dum em voi.O tinh em k co ban nen k biet kiem dau ra ah
Em cũng online bằng Ipad đấy thôi, có chức năng gõ tiếng Việt ở bán phím đấy. :D

wagon2004

Xe buýt
Không thấy cụ chủ tịch trả lời :P ????

Hôm qua đổ 200k tiền xăng chạy được 125km như vậy 1600 đồng một km rẻ như taxi các cụ nhỉ:D

tung132th

Xe hơi
Dạo này xe em có vân đề về điện các cụ ạ ,em để ý là cú điều hòa chạy là nghe thấy tiếng bụp ở loa sub, tình trạng này mới xảy ra dc máy hôm thôi . em cũng chưa có thời gian để đi sửa , các cụ cho em lời khuyên với

mất gương

Xe tăng
Dạo này xe em có vân đề về điện các cụ ạ ,em để ý là cú điều hòa chạy là nghe thấy tiếng bụp ở loa sub, tình trạng này mới xảy ra dc máy hôm thôi . em cũng chưa có thời gian để đi sửa , các cụ cho em lời khuyên với
lời khuyên của em là tháo loa sub ra..............

superwagon

Xe buýt
Cảm ơn các cụ đã tư vấn

-Tình hình là chiều nay ra gara chỉnh lại điều hòa tháo đường dây dẫn nước làm nóng ra đóng lại chốt lại không cho nước chạy qua chỉ để một ống ở dàn lạnh và đo thử nhiệt độ ĐH bằng thiết bị cắm vào cửa gió nhiệt độ thâp nhất nếu ga to là 6 độ còn bình thường từ 9 tới 12 độ là lốc tự ngắt sau đó lấy xe chạy ra ngoài đường cứ 12 độ là điều hòa tự ngắt một tí rồi lại đóng và quạt gió quay

- con Wagon của tôi là đời 2004 chưa đến 1 chấm nếu ăn xăng đúng khi chạy đường trường khoảng 5,4 lít thôi hay do phụ tải ĐH nên ăn xăng hơn nhỉ bây giờ khoảng 7,5 lít đường phố 6,7 lít đường trường ?? mặc dù đầu bugi rất đẹp đúng màu gạch cua
các cụ cho ý kiến nhé
xe bác uống xăng như thế là ngon rồi, đừng hy vọng ít hơn nữa, nếu chỉnh cho ăn ít tý nữa thì chạy yếu và máy sẽ rất nóng + kêu to

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Không thấy cụ chủ tịch trả lời :P ????

Hôm qua đổ 200k tiền xăng chạy được 125km như vậy 1600 đồng một km rẻ như taxi các cụ nhỉ:D
Xe cụ chạy đường hỗn hợp như vậy là OK rồi đấy. Dưng mà cụ cũng vẫn chưa trả lời em vụ giới thiệu xe và ảnh đâu nhé :D

wagon2004

Xe buýt
Thanks các cụ ,mai tôi sẽ vào đăng ký cùng giao lưu với các cụ Wagon Club niềm đam mê giản dị:D

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn

tungtung

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi, cái quạt gió két nước em thấy nó kêu to quá, kêu to hơn cả matits, nếu thay quạt thì thay quạt lại nào cho nó êm ạ. Mong các cụ chỉ giúp em

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Các cụ cho em hỏi, cái quạt gió két nước em thấy nó kêu to quá, kêu to hơn cả matits, nếu thay quạt thì thay quạt lại nào cho nó êm ạ. Mong các cụ chỉ giúp em
Em thấy quạt của wg nào cũng kêu to vậy thôi, còn muốn êm hơn thì chỉ thay quạt....con cóc thôi ợ ;))!Lâu ko thấy cụ vào nhà.... Em fun tí :))

Trạng thái
Thớt đang đóng