Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 1)

Trạng thái
Thớt đang đóng

bluestar2006

Xe container
Báo cáo các cụ là em cưới em wagon nhà cụ wagon2005
Tình hình là xe động cơ thì khỏe but mà kêu và ồn quá trời. xe chay côn nó rung bần bật but vào số thì lại thấy chạy êm.
Xe thì em đi tuyến Chùa LÁng đến Kim Liên , hic toàn tuyến tắc đường nên em cũng chưa để ý xăng lắm but trắc> 7l/100km ạ .
Hỵ vọng được các pác giúp đỡ .
Cái đoạn đậm đậm em chưa hiểu rõ lắm.
Nếu là để galenti máy bị rung, bác kiểm tra chân máy xem có vỡ không thì thay. Nếu chân máy tốt vẫn rung, bác xem vòng tua bao nhiêu, nếu thấp hơn 800 rpm ko AC thì chỉnh lên 800, còn vòng tua lúc AC on là ~1000 rpm.
Nếu bắt đầu nhả côn máy rung, lúc sau hết thì có nhẽ bệnh khác, nhưng đầu tiên vẫn là kiểm tra chân máy.

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Báo cáo các cụ là em cưới em wagon nhà cụ wagon2005
Tình hình là xe động cơ thì khỏe but mà kêu và ồn quá trời. xe chay côn nó rung bần bật but vào số thì lại thấy chạy êm.
Xe thì em đi tuyến Chùa LÁng đến Kim Liên , hic toàn tuyến tắc đường nên em cũng chưa để ý xăng lắm but trắc> 7l/100km ạ .
Hỵ vọng được các pác giúp đỡ .
Hôm nào cụ cứ làm 3 thùng bia ra mắt các cụ nhà WGC thì đảm bảo...hết rung ngay mờ ;))

caodungsla

Xe đạp
Bác Hiếu Nam ơi

Bác ơi em đã kiểm tra em Wg nhà em. Tình hình là 2 cái giảm xóc đằng trước đã ra đi! Bác làm ơn cho em xin cái báo giá với.
Cảm ơn bác!
Số cầm tay nhà em: 0982131809

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Bác ơi em đã kiểm tra em Wg nhà em. Tình hình là 2 cái giảm xóc đằng trước đã ra đi! Bác làm ơn cho em xin cái báo giá với.
Cảm ơn bác!
Số cầm tay nhà em: 0982131809
Em đã SMS cho bác rồi đấy nhá :D

caodungsla

Xe đạp
Cảm ơn bác. Em nhờ thằng cu em qua lấy (em ở xa quá).
Mà bác cho em hỏi chế giàn sưởi hết khoảng bi nhiu ạ? Thi công có khó ko ạ?

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Cảm ơn bác. Em nhờ thằng cu em qua lấy (em ở xa quá).
Mà bác cho em hỏi chế giàn sưởi hết khoảng bi nhiu ạ? Thi công có khó ko ạ?
Thôi nói ra nó...dài lắm! Để hôm nào bác xuống Hn thì ới em làm vài (b) nhé, hơn nữa ...mắt thấy tay sờ nó vẫn chuẩn hơn bác ạ :D

tung132th

Xe hơi
Hôm qua em có việc dưới QN nên cưỡi WG nhà em đi xuống đó , lần đầu tiên đi đường dài nên cũng muốn thử xem nó thế nào .
Cảm nhận 1 chút là WG chạy ở tầm <100 vẫn rất ok , ko lắc như mấy em matiz hay kể cả morning , đi rất khoái tuy nhiên thấy 1 điều tốc độ tức thời lên tương đối chậm hơn so với mấy em kia .
@ Hieunam em đợi đồ bác về mà sốt ruột , hôm qua bị 1 em camry hôn *** phát dừng lại xuống coi sao thì 1 em trong camry mở ra trông khá xinh " anh ơi em xin lỗi , trắc ko sao đâu anh " vợ em thì ko sao em chỉ sợ sước sơn xe xin nó băt đền thì chết em ^^.

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Hôm qua em có việc dưới QN nên cưỡi WG nhà em đi xuống đó , lần đầu tiên đi đường dài nên cũng muốn thử xem nó thế nào .
Cảm nhận 1 chút là WG chạy ở tầm <100 vẫn rất ok , ko lắc như mấy em matiz hay kể cả morning , đi rất khoái tuy nhiên thấy 1 điều tốc độ tức thời lên tương đối chậm hơn so với mấy em kia .
@ Hieunam em đợi đồ bác về mà sốt ruột , hôm qua bị 1 em camry hôn *** phát dừng lại xuống coi sao thì 1 em trong camry mở ra trông khá xinh " anh ơi em xin lỗi , trắc ko sao đâu anh " vợ em thì ko sao em chỉ sợ sước sơn xe xin nó băt đền thì chết em ^^.
Có vài lần em vẫn chạy wagon lên đến 110km/h mà vẫn lái 1 tay thôi ợ :D . Bác ơi sốt ruột là điều cấm kỵ của lái xe đấy bác ợ ;)) Cuối tuần xuống em làm mấy cốc cho hạ nhiệt cái.....xxx bác nhé :))

vuongphattai

Đi bộ
Chào các bác,

Hôm nay tình hình là em mới phát hiện một vấn đề mới của wagon nhà em. Khi đi trời tối bật hết đèn cả 2 đèn mắt cáo (mọi khi em ko bật ) thì dừng lại một lúc tắt máy nhưng không tắt đèn, lúc sau đề lại ko thể lên được.huhu. Cho vào garage kiểm tra cắm kích điện vào okie, nổ máy như thường.
Theo như đánh giá của bác thợ thì xe của em có thể bộ sạc ắc quy yếu quá nên khi chạy trời tối bật hết đèn sẽ làm cho ắc quy ko được sạc đủ điện. Giờ họ nói nên thay mô tơ sạc ắc quy. Có bác nào có kinh nghiệm tư vấn cho em cái. Thay ắc quy hay thay mô tơ sạc điện.

tung132th

Xe hơi
Hôm nọ em cũng bị như bác , goi thằng em đồng hao ra bảo nó ngồi xe , mình em đẩy xe dc 2m thì nổ . hic
em cũng cảm nhận là điên tích của acquy xe em yếu thật đó các bác ạ.
Mấy hôm nay xe em lại rung bần bật kêu ong cả đầu vác xuống Quý Hạnh thì kiểm tra thấy bảo bộ đỡ máy có vấn đề , dưới đó ko khắc phúc dc ==> em đang buồn thấu ruột đây ạ .

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Chào các bác,

Hôm nay tình hình là em mới phát hiện một vấn đề mới của wagon nhà em. Khi đi trời tối bật hết đèn cả 2 đèn mắt cáo (mọi khi em ko bật ) thì dừng lại một lúc tắt máy nhưng không tắt đèn, lúc sau đề lại ko thể lên được.huhu. Cho vào garage kiểm tra cắm kích điện vào okie, nổ máy như thường.
Theo như đánh giá của bác thợ thì xe của em có thể bộ sạc ắc quy yếu quá nên khi chạy trời tối bật hết đèn sẽ làm cho ắc quy ko được sạc đủ điện. Giờ họ nói nên thay mô tơ sạc ắc quy. Có bác nào có kinh nghiệm tư vấn cho em cái. Thay ắc quy hay thay mô tơ sạc điện.
Vấn đề của bác theo em dự đoán thì do : Ắc quy của bác cũng yếu rồi ( bác xem lại đã sử dụng đc bao nhiều lâu rồi ) . Nếu còn hiện tượng đó thì phải thay ắc quy mới. Nhưng ko có ai dừng xe tắt máy mà lại cứ bật hết cả các đèn lên như vậy đâu....ko đề đc là chuyện bình thường :D Còn cái mô tơ sạc điện ( máy phát điện ) thì cũng khó hỏng lắm bác ạ, trừ khi nó phát dòng điện ko ổn định thì mới phải thay. Bác đừng quên bật đèn nữa rồi xem sao :)

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Hôm nọ em cũng bị như bác , goi thằng em đồng hao ra bảo nó ngồi xe , mình em đẩy xe dc 2m thì nổ . hic
em cũng cảm nhận là điên tích của acquy xe em yếu thật đó các bác ạ.
Mấy hôm nay xe em lại rung bần bật kêu ong cả đầu vác xuống Quý Hạnh thì kiểm tra thấy bảo bộ đỡ máy có vấn đề , dưới đó ko khắc phúc dc ==> em đang buồn thấu ruột đây ạ .
Máy rung ( ko phải do điện ) thì em chắc là do ....cao su chân máy rồi! Sao lại ko làm đc nhỉ? Hôm nào bác xuống chỗ em , em dẫn bác đến mấy chỗ quen nâng lên bắt bệnh nhá :D Ko việc gì phải buồn bác ạ! WGC việc gì chả làm đc ;))

Linh

Xe điện
Sao xe bác ăn ít thế, xe em dạo này trong phố toàn 9 - 10l/100km thôi :( em ko hiểu kiểu gì, chạy đường trường vẫn khoảng 6l/100km.
Chỉ có điều ko biết các bác thế nào chứ xem em đi làm thay xe máy luôn ( 100% em cưỡi vợ 2 trong ngày kể cả đi vài trăm mét ). Mà em để chế độ ECO hay AC đều tốn như nhau. Tí nữa lại quên, gần đây xe em đi đường xa điều hòa lại kém mát, bác nào biết bệnh chỉ giáo cho em với ...:-s

Chỉnh sửa cuối:

tung132th

Xe hơi
Hôm qua em đi trên đường thấy 1 bác wagon màu đỏ nhủ của em but bác ấy dán kèm màu đen đạp quá , không biết bác đó có ở trong hội mình không để em được học hỏi ạ.
Xe em giwof đã chạy êm ru , cũng phải cảm ơn bác Nghĩa đã sửa cho em .

caodungsla

Xe đạp
Thôi nói ra nó...dài lắm! Để hôm nào bác xuống Hn thì ới em làm vài (b) nhé, hơn nữa ...mắt thấy tay sờ nó vẫn chuẩn hơn bác ạ :D
Cảm ơn bác có lòng. Hôm nào bố trí được thời gian em sẽ xuống phiền bác bởi vì mùa đông Sơn la lạnh lắm, kính lại hay hay mờ. Xin được giao lưu (b) với các bác.

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Sao xe bác ăn ít thế, xe em dạo này trong phố toàn 9 - 10l/100km thôi :( em ko hiểu kiểu gì, chạy đường trường vẫn khoảng 6l/100km.
Chỉ có điều ko biết các bác thế nào chứ xem em đi làm thay xe máy luôn ( 100% em cưỡi vợ 2 trong ngày kể cả đi vài trăm mét ). Mà em để chế độ ECO hay AC đều tốn như nhau. Tí nữa lại quên, gần đây xe em đi đường xa điều hòa lại kém mát, bác nào biết bệnh chỉ giáo cho em với ...:-s
Điều hòa kém mát , em dự là do dàn lạnh bẩn nên hơi lạnh ko lưu thông qua đc nhiều ! bác thử kiểm tra lại xem sao :D

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Cảm ơn bác có lòng. Hôm nào bố trí được thời gian em sẽ xuống phiền bác bởi vì mùa đông Sơn la lạnh lắm, kính lại hay hay mờ. Xin được giao lưu (b) với các bác.
Nếu thực sự muốn giao lưu cái khoản (b) thì....bác tìm nhà WGC là đúng địa chỉ rồi đấy ợ! :))

tung132th

Xe hơi
tình hình là rất tình hình anh Hiếu ơi .
Cảm giác sau khi lắp cản trước vào xe v2 của em có vẻ ồn hơn anh ạ , em cũng ko hiểu lý do gì .
hôm nay đi có tiếng lục cục dưới gầm xe cũng ko hiểu nguyên nhân j luôn , trắc mai em đưa v2 đi khám trên pác Nghĩa vậy.

caodungsla

Xe đạp
Các cụ giúp em với ợ! Đèn nền của cụm đồng hồ báo wg nhà em cháy hết đèn rùi, đi đêm tối mò dễ bị xxx thịt. Làm ơn chỉ cho em cách tháo ra để thay bóng hoặc chế led.
Em cảm ơn!

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
tình hình là rất tình hình anh Hiếu ơi .
Cảm giác sau khi lắp cản trước vào xe v2 của em có vẻ ồn hơn anh ạ , em cũng ko hiểu lý do gì .
hôm nay đi có tiếng lục cục dưới gầm xe cũng ko hiểu nguyên nhân j luôn , trắc mai em đưa v2 đi khám trên pác Nghĩa vậy.
Ồn vì cản inox thì nghe ko hợp lý lắm bác ạ! Bác kiểm tra lại cái con ốc thanh cân bằng hôm trước em chỉ cho bác chưa? Tiếng lục cục em đoán là ở đó . :D

Trạng thái
Thớt đang đóng