Thảo luận Suzuki Vitara Service Manual

toanco_k32

Xe tăng
@bác Hungisu

Link của bác bị sai, em đoán là ở đoạn "...." ấy ạ. Đoạn ấy là một chuỗi số, dùng như mật mã để đảm bảo giám sát được việc upload & download. Bình thường các browser nếu thấy dài quá nó sẽ cắt bớt, khi hiển thị cho bác se chèn thêm đoạn "...." vào, nhưng địa chỉ link vẫn phải đúng để khi click vào vẫn chạy. Bác bị lỗi vì copy đoạn có "...." do browser hiển thị để đưa vào link trên OF
Cách làm đúng là nháy chuột phải vào link, chọn copy link location rồi paste sang cửa số soạn bài của OF

Gõ kiến

Xe buýt
Thanks Cụ chủ thớt,vô cùng quý báu! Xe của em đang có hiện tượng ngấm dầu ở đuôi các đăng nối với hộp chuyển+trợ lái cụ ạ. Kính cụ cho lời khuyên,em xin cảm tạ!:102::102::102::102::102:

hungvan

Xe tải
XIn bác kiểm tra lại và up link khác ạ.

vit_beijing

Đi bộ
Chào bac hungisu, em được ông bạn Đánh bật bóng đêm rủ rê nên cũng tậu 1 chú VIT, VIT nhà em cũng bị bệnh lâu lâu mất ga, nhất là sau khi chạy đường trường rồi đi vào phố, em nghe nói phải rửa BỚm của VIT, hôm vừa rồi lò mò xuống gara của bác để sửa nhưng thấy báo giá cao quá >1 triệu, em không hiểu giá cả như vậy co đúng không bác. Nghe tiếng bác cũng đã lâu về khoản chu đáo cho anh em hội VIT, nhưng chưa được gặp bác

hungisu

Xe tăng
Website
www.viethaioto.com.vn
Chào bac hungisu, em được ông bạn Đánh bật bóng đêm rủ rê nên cũng tậu 1 chú VIT, VIT nhà em cũng bị bệnh lâu lâu mất ga, nhất là sau khi chạy đường trường rồi đi vào phố, em nghe nói phải rửa BỚm của VIT, hôm vừa rồi lò mò xuống gara của bác để sửa nhưng thấy báo giá cao quá >1 triệu, em không hiểu giá cả như vậy co đúng không bác. Nghe tiếng bác cũng đã lâu về khoản chu đáo cho anh em hội VIT, nhưng chưa được gặp bác
Chào bác, em thấy báo giá vệ sinh bướm như vậy thì cũng giật cả mình. Em có check lại thì giá công và vật tư phụ để thực hiện công việc này là 750.000 đồng chưa bao gồm VAT. Không rõ là hôm đó cậu nhân viên nào đã báo giá với bác, và có trao đổi gì về các công việc phát sinh không ạ. Bác có thể cung cấp thêm chút chi tiết để em kiểm tra lại. Dù sao khiến cho bác mất thời gian em cũng khá áy náy. Nếu có sự nhầm lẫn gì về giá, em sẽ điều chỉnh và sửa sai ngay và luôn ạ.
Thân mến (b)

Chỉnh sửa cuối:

vit_beijing

Đi bộ
Cảm ơn cụ, lên diễn đàn và qua cụ Nam Vũ, em cũng được nghe về sự nhiệt tình của cụ. Cũng có thời gian học tập và sống bên nước ngoài, quả thực khi về VN em thấy tính chuyên nghiệp trong dịch vụ sửa chữa xe của mình còn kèm quá, nên cũng muốn có 1 địa chỉ tin cậy để đỡ mất công trong những khi Vợ 2 xổ mũi nhức đầu. Nhiều khi đi vào Gara có mỗi chỉnh sửa mấy thứ lặt vặt mà không có mặt chủ xe thì thế nào cũng có chuyện này chuyện nọ. Em vẫn còn giữ cái báo giá để mai em thông tin lại cho cụ. Nhưng trước tiên xin cảm ơn cụ vì sự nhiệt tình, vì sự nghiệp chuyên nghiệp hóa của người Việt Nam

viper2007

Xe điện
Chào bác, em thấy báo giá vệ sinh bướm như vậy thì cũng giật cả mình. Em có check lại thì giá công và vật tư phụ để thực hiện công việc này chỉ là 250.000 đồng mà thôi. Không rõ là hôm đó cậu nhân viên nào đã báo giá với bác, và có trao đổi gì về các công việc phát sinh không ạ. Bác có thể cung cấp thêm chút chi tiết để em kiểm tra lại. Dù sao khiến cho bác mất thời gian em cũng khá áy náy. Nếu có sự nhầm lẫn gì về giá, em sẽ điều chỉnh và sửa sai ngay và luôn ạ.
Thân mến (b)
Chào bác hungisu
Hôm nay em có alo cho bác, hẹn vào rửa bướm đây. Tiếc là ko gặp dc bác, cảm ơn bác vì đã nhắn bác Trung tiếp đón rất chu đáo.
Do là em đang sớt cái service manual của Vit thì thấy nội dung đỏ đỏ kia nên em cũng giật mình như bác. Vì phiếu của em thanh toán là 880k bao gồm +bảo dưỡng họng hút 350k +xúc rửa kim phun 450k, vat 10%. Khi báo giá em cũng thấy cao, nghĩ bụng xe phun xăng nó phức tạp :ohmy: (trước em dùng xe CHK mỗi lần bảo dưỡng chế trong hãng cũng 3-400k). Vậy có gì nhầm lẫn ko bác *-)

hungisu

Xe tăng
Website
www.viethaioto.com.vn
Hix, đây là vấn đề sai sót về mặt nghiệp vụ, nhưng mà sai lại ở phía em chứ không phải là ở phía nhân viên. Em sorry các bác vì bệnh quan liêu nên nhầm giá. Chi phí mà bác thanh toán chiều nay là căn cứ theo bảng giá hiện tại của chúng em ( em vừa check lại bảng giá công ).
Vụ này em trả lời các bác ẩu quá khiến cho có sự lẫn lộn về giá tiền, tuy nhiên em xin phép được sửa sai bằng hình thức ...giảm giá (b), em lấy 750K - 250K = 500K tính là em giảm giá với cụ Viper nhá, cụ có thể qui ra dầu máy, qui ra abc hoặc BIA nhá (b) ( món Bia là em thấy hợp nhất, cụ rủ cụ Nam nữa là chuẫn luôn). Cụ hôm nào bố trí để em trả nợ cụ (b) ( em đi công tác đến chủ nhật này mới về ). Còn nếu cụ thay dầu máy thì em sẽ tính vào lần thay dầu kế tiếp của cụ ( em sẽ thông báo để Mr Trung theo dõi và thực hiện ).
Vậy em xin phép kết luận lại giá thực hiện công việc trên là 750K, và xin phép các cụ cho sửa lại cái thông tin màu đỏ đó nhé. (b).
Mong các cụ thông cảm cho :6:

Chỉnh sửa cuối:

tptitoe

Xe tăng
Trước hết xin nói 1 câu của cổ nhân:
"Thuốc đắng dã tật, sự thật mất lòng"
Hôm 3/10/09 vừa rồi, nhà cháu vừa xuống T&S - km12 quốc lộ 1A Thanh Trì Thay dầu định kỳ (Xe mua ở đây, bảo dưỡng định kỳ cũng tại đây từ lúc 07 km đến giờ 47000km) tiện thể bảo dưỡng cổ hút, vệ sinh bugi, vệ sinh dàn nóng điều hòa với hóa đơn:
- Thay dầu máy: 230.000
- Bảo dưỡng cổ hút, bướm gió và vệ sinh bugi: 100.000
- Vệ sinh dàn nóng điều hòa: 20.000
Tổng chi phí trước thuế: 350.000
VAT: 35.000
TỔNG CỘNG: 385.000 vnd
Mình vẫn giữ hóa đơn.

Chỉnh sửa cuối:

hungisu

Xe tăng
Website
www.viethaioto.com.vn
Vâng, hiện tại em đang đi công tác nước ngoài, thứ 2 em về sẽ up trực tiếp bảng giá công của công ty.
Nhưng mà phần này thì em thấy rất khó hiểu tại sao lại thấp như vậy
Bảo dưỡng cổ hút, bướm gió và vệ sinh bugi: 100.000
Trước hết xin nói 1 câu của cổ nhân:
"Thuốc đắng dã tật, sự thật mất lòng"
Em không mất lòng nhưng em chấp nhận sự thật cụ nói : bảo dưỡng họng hút kim phun và vệ sinh bugi mà có 100.000 đồng thì em không thể làm nổi :'(

Viking

Xe điện
Vâng, hiện tại em đang đi công tác nước ngoài, thứ 2 em về sẽ up trực tiếp bảng giá công của công ty.
Em không mất lòng nhưng em chấp nhận sự thật cụ nói : bảo dưỡng họng hút kim phun và vệ sinh bugi mà có 100.000 đồng thì em không thể làm nổi :'(
Cháu nhớ là khi xưa rửa bướm ga ở VH, còn có vụ bảo dưỡng mô tơ bước gì gì đó cơ mà, cả cái í mới mấy luýt chứ ????

FeRAM

Xe điện
Cháu nhớ là khi xưa rửa bướm ga ở VH, còn có vụ bảo dưỡng mô tơ bước gì gì đó cơ mà, cả cái í mới mấy luýt chứ ????
Em cũng toàn làm ở chỗ bác Hungisu nhưng chả nhớ hết bao nhiêu vì nó không nhiều. Tiền mà to là em nhớ kỹ lắm.

Thực ra, em đi làm xe, đắt rẻ, hơn kém nhau một tí, em chả để ý. Cái em muốn là phải ... đúng ý em, :21::21::21:. Thợ thiếc phải ngoan ngoãn, thật thà. Làm cái gì cũng cửn thận. Thế là OK.

Suốt từ 2007 đến giờ, cái gì lớn lớn, toàn xuống Việt Hải. Chửa thấy có vấn đề gì bao giờ. Bác Hungisu cho em cái Bắc đẩu bội tinh đê.

Thực ra, ở đâu cũng sẽ có một số cái không hài lòng, nhỏ nhỏ thì nên bỏ qua.

Có lần một chú thợ ở Việt Hải, lắp cho em cái gì đấy mà phải tháo cả mặt ca lăng. Đến lúc lắp lại, nó lười, lắp thiếu một con ốc nhỏ bên trong. Em nhìn thấy rồi nhưng kệ nó. Đến lúc, nó bảo xong rồi, em ra bảo là còn thiếu con ốc này nữa, :)):)):)). Khổ thân thằng em lại phải tháo tung ra lắp lại, :)):)):)). Lần sau, nhìn mặt em là chúng nó chán, :21::21::21:, ai bảo không cửn thận.

tptitoe

Xe tăng

Tôi xin đưa lên đây hình cái hóa đơn tôi làm hôm đó để bác tham khảo:

Đây là lần thứ 2 nhà cháu rửa cổ hút và bướm gió. Lần trước cách đây 2,5 năm làm lần 1, vẫn nhớ là hết có 70.000vnd.

Chỉnh sửa cuối:

hungisu

Xe tăng
Website
www.viethaioto.com.vn
Thật sự mà nói là em phục rồi. Vì nếu là em ở cương vị quản lý công ty, em có thể miễn phí 100% cho khách hàng là người thân quen, nhưng trên phương diện công việc cũng như làm kinh tế thì em không thể nào đảm bảo sự vận hành lành mạnh của xưởng DV. Với tất cả hạng mục công việc bảo dưỡng họng hút, kim phun nhiên liệu mà thu rẻ có 100.000 VND bao gồm cả công + vật tư phụ thì đó là điều không tưởng đối với em, khẳng định là cho dù như thế nào em cũng không thể làm nổi vì như vậy có lẽ còn rẻ hơn bảo dưỡng chế hòa khí của xe máy Honda Việt Nam.
Qui trình bảo dưỡng họng hút kim phun cũng mất tương đối thời gian và khá phức tạp trong việc tháo lắp chi tiết.
Dù vẫn còn nhiều thắc mắc nhưng chúc bác tptitoe hài lòng với vợ VIT của mình, tối nay ( giờ đang là 1h sáng ở nước ngoài ) em mất ngủ rồi, để nghĩ....dư lày là dư lào :21:
Good 9 (b)

tptitoe

Xe tăng
Vâng cám ơn về lời chúc của bác Hungisu!
Mình thực sự không hề có ý gì đối với lĩnh vực kinh doanh và dịch vụ của bác, Nhất là trên forum này, đã có rất nhiều người ca ngợi Garra Việt Hải! Trong thâm tâm tôi, Tháng trước cũng định tới đó bảo dưỡng 1 lần cho biết và để so sánh, chứ làm mãi 1 chỗ có khi lại bị lừa mà không biết, nhưng đường Thanh Xuân dạo này hay tắc đường quá nên chạy đường 1A đến chỗ cũ cho nó lành.
Chỉ tiếc rằng, bài trước bác check giá 250K, sau lại là 750K (khi sửa bài) Thì tôi mới lên tiếng, (tôi nghĩ giá tháng 11 bây gời có thể thế và gara của bác có cao hơn cũng là cái lẽ tự nhiên vì mỗi nơi mỗi khác), rồi lại nhận mình là ẩu. Về logic hai con số này quá xa nhau dễ đến nửa triệu, cương vị người quản lý khó mà nhầm lẫn lớn như vậy, nếu do gõ nhầm thì trên bàn phím 2 con số đó cũng xa nhau lắm.

"Thật sự mà nói là em phục rồi. Vì nếu là em ở cương vị quản lý công ty, em có thể miễn phí 100% cho khách hàng là người thân quen"

Có thể đến bây giờ bác vẫn nghĩ là tôi quen thân ở đó nên họ cho giá hữu nghị? Bác đừng nghĩ vậy, tôi không hề quen ai ở đó cả. Trên hóa đơn có cả số phôn của công ty, bác và mọi người có thể nhấc máy hỏi giá dịch vụ này được ngay mà.
Rất mừng là bác không không giận tôi khi đưa ra cái giá dịch vụ của T&S.(b) (b) (b)

Chỉnh sửa cuối:

EZdong

Xe điện

viper2007

Xe điện
@ hungisu. bác up lại giúp em cái service manual nhé, giá mà có bản tiếng việt thì tuyệt :69:

hungisu

Xe tăng
Website
www.viethaioto.com.vn
Vâng cám ơn về lời chúc của bác Hungisu!
Mình thực sự không hề có ý gì đối với lĩnh vực kinh doanh và dịch vụ của bác, Nhất là trên forum này, đã có rất nhiều người ca ngợi Garra Việt Hải! Trong thâm tâm tôi, Tháng trước cũng định tới đó bảo dưỡng 1 lần cho biết và để so sánh, chứ làm mãi 1 chỗ có khi lại bị lừa mà không biết, nhưng đường Thanh Xuân dạo này hay tắc đường quá nên chạy đường 1A đến chỗ cũ cho nó lành.
Chỉ tiếc rằng, bài trước bác check giá 250K, sau lại là 750K (khi sửa bài) Thì tôi mới lên tiếng, (tôi nghĩ giá tháng 11 bây gời có thể thế và gara của bác có cao hơn cũng là cái lẽ tự nhiên vì mỗi nơi mỗi khác), rồi lại nhận mình là ẩu. Về logic hai con số này quá xa nhau dễ đến nửa triệu, cương vị người quản lý khó mà nhầm lẫn lớn như vậy, nếu do gõ nhầm thì trên bàn phím 2 con số đó cũng xa nhau lắm.
Vâng, em rất xin lỗi bởi đó chính xác là sai sót của em. Giá không thay đổi, đó là sự nhầm lẫn về hạng mục công việc. Em đã xin lỗi và xin phép sửa 250K thành 750K rồi, mong bác chấp thuận.
Về logic hai con số này quá xa nhau dễ đến nửa triệu, cương vị người quản lý khó mà nhầm lẫn lớn như vậy, nếu do gõ nhầm thì trên bàn phím 2 con số đó cũng xa nhau lắm
Em không gõ nhầm nhưng check nhầm giá, mong bác hết sức thông cảm cho bởi thời gian này em bận rộn với nhiều vấn đề mới quá chứ không chỉ với riêng XDV như trước kia.

Có thể đến bây giờ bác vẫn nghĩ là tôi quen thân ở đó nên họ cho giá hữu nghị? Bác đừng nghĩ vậy, tôi không hề quen ai ở đó cả
Em không nghĩ vậy đâu. Mỗi cây mỗi hoa mà, quan trọng nhất là làm đúng trách nhiệm công việc thôi. Em rất thân quen với Mr Hà giám đốc xưởng và Mr Quang PGĐ XDV TS nên em rất hiểu tác phong của mọi người, là công ty CP nhà nước nên chắc chắn quy chuẩn về giá là " chuẩn không phải chỉnh ".

Em sẽ cố gắng rút kinh nghiệm để hoàn thiện.(b)

@ hungisu. bác up lại giúp em cái service manual nhé, giá mà có bản tiếng việt thì tuyệt
Thứ 2 em hứa sẽ up lại ạ, và em sẽ liên lạc Mr Hà để học hỏi cách bảo dưỡng kim phun giá hợp lý đến vậy.
Sẽ update vào thứ 2

Chỉnh sửa cuối:

toanco_k32

Xe tăng
Em sẽ cố gắng rút kinh nghiệm để hoàn thiện.(b)

Thứ 2 em hứa sẽ up lại ạ, và em sẽ liên lạc Mr Hà để học hỏi cách bảo dưỡng kim phun giá hợp lý đến vậy.
Sẽ update vào thứ 2
Em nghĩ bác Hưng không phải đau đầu thức khuya để nghĩ về cái khoản đỏ đỏ kia đâu ạ. Trong hóa đơn của T&S không có mục nào nói bảo dưỡng kim phun cả. Chỉ có cổ hút, bướm gió & bugi thôi. Mà mấy cái đấy tháo nhanh lắm, rửa ráy cũng nhanh nên mới có cái giá 100k

Cái đáng suy nghĩ hơn là cái này cơ ạ

Sáng nay em đã xuống T & S làm sạch hệ thống gió, phun nhiên liệu rồi (hết 300k), nhân tiện hạ bình xăng xuống, súc rửa luôn (200k).
Sau khi làm xong, mất khoảng 2h, VIT nhà em chạy ngon lành hơn các bác ạ.:21::21::21:
Bác EZdong có vẻ rất hài lòng với vụ này. Bác EZdong có thể cho biết là làm sạch hệ thống gió, phun nhiên liệu gồm những công đoạn gì không ạ

Chỉnh sửa cuối: