Suzuki UA 125T. Nhờ các bác giúp

winterland

Xe đạp
Bác cứ bẩu thay dầu xem lại chả làm tận tình:D. Suzuki muốn hồi sinh tại Việt Nam thì dịch vụ phải rất tốt đây thương hiệu thì yếu, dịch vụ lại kém thì khó lắm. Kiếm thợ giỏi bên ngoài làm cẩn thận còn thoải mái hơn vào hãng
Em mang bảo dưỡng ngay chỗ mua xe, Saigon Ngôi sao Trần Quốc Thảo, thấy nhân viên thực hiện đầy đủ công đoạn, các bác ghé thử xem sao, phải cái không gian hơi chật chội.

pupil

Xe điện
tôi đi xe UA được gần 14.000 km rồi cho đến hôm nay rất hài lòng với em ua, tôi có một kinh nghiệm nho nhỏ là muốn xe không hao xăng - 1) bơm bánh xe cứng
- 2) là xả bớt thắng sau, đủ để an toàn. - làm đi rồi các bạn sẽ thấy kết quả. thank
Bâc chạy lúc nhanh nhất lên được bao nhiêu km/h ạ?

seawall

Xe máy
Các bác đi xe UA lâu rồi có thể cho em ít cảm nhận về nó không? Như là độ ổn định, máy móc êm ái, phuộc nhún êm blah blah.
Nếu có thể thì các bác cũng cho em cái so sánh UA với các xe cùng kiểu như LEAD, Attila.

Em cảm ơn các bác trước =P~

Gravita2304

Xe tăng
Ẻm này hình dáng dư thía lào các cụ nhở?

laixecutkit

Xe tải
Cuối tuần này e cũng định lấy xe này cho gấu, em thấy tính năng và hình thức phù hợp với giá bán, với lại em cũng ghét Head của HD làm giá quá. Các bác cho em hỏi mua ở đâu thì giá tốt nhất ah? Em có qua Su Phổ Quang thì Sale ra giá 32tr8 bao giấy, nếu em mua ở các của hàng xe máy (họ nói cũng là đại lý của Su, Hon, Ya...) thì giá cả có rẻ hơn nhung không biết chất lượng xe có đảm bảo như của Đại lý chính thức không ah? Em xin cám ơn ah

Vhtien

Xe buýt
Xe đi đầm chắc, giảm sóc hơi cứng, máy êm. Mới dùng dầu eni scooter ngon, thậm chí còn mượt hơn motul

laixecutkit

Xe tải
E vừa lấy xe xong các bác ah,màu đen ở Su Bích Nương Phan Huy Ích. Nghe a ktv nói e làm lun phủ nano tại đấy hết 400k nữa,bóng loáng đẹp đẽ nhưng e đồ rằng để xe chung cư chắc dán nylong vẫn đỡ xây xát hơn,thôi kệ cứ vậy đã...

laixecutkit

Xe tải
Ah,các bác có biết ở sg có chỗ nào chế đc cái móc phía trước ko? Chứ cái móc dưới yên e thấy nó thấp mà ko treo đc đồ

coptrungnien

Xe hơi
chúc mừng bạn đã mua được con xe ngon, bổ, rẽ.
chúc mừng hội UA125T có thêm thành viên mới.
còn móc đồ phía trước bạn cứ móc lên cái chìa khóa, biết bao giờ mới hư vì chìa khóa thiết kế kiểu đứng nên chịu được lực.
bạn cứ yên tâm mà móc nhé.

laixecutkit

Xe tải
chúc mừng bạn đã mua được con xe ngon, bổ, rẽ.
chúc mừng hội UA125T có thêm thành viên mới.
còn móc đồ phía trước bạn cứ móc lên cái chìa khóa, biết bao giờ mới hư vì chìa khóa thiết kế kiểu đứng nên chịu được lực.
bạn cứ yên tâm mà móc nhé.
Em cám ơn bác coptrungnien, quả thực em thấy ngon, bổ, rẻ. Em chỉ thấy bất tiện khi dừng xe, rút chìa khóa rồi muốn móc cái mũ bảo hiểm thì lại phải lúi húi với các móc dưới yên thôi ah. Từ hôm đến giờ nghĩ mãi mà vẫn ko tìm ra chỗ nào để gắn thêm cái móc

mttrung

Đi bộ
bác coptrungnien nói chuẩn.
cón bác laixecutkit thích thì ra tiệm mua thêm cái móc gắn vào đầu xe (chỗ cái vít bắt gần tem hướng dẫn đó) tuy không thẩm mỹ lắm nhưng cũng tạm.

pupil

Xe điện
Em cám ơn bác coptrungnien, quả thực em thấy ngon, bổ, rẻ. Em chỉ thấy bất tiện khi dừng xe, rút chìa khóa rồi muốn móc cái mũ bảo hiểm thì lại phải lúi húi với các móc dưới yên thôi ah. Từ hôm đến giờ nghĩ mãi mà vẫn ko tìm ra chỗ nào để gắn thêm cái móc
Em cài quai mũ vào cái đèo hàng phía sau rồi để úp mũ xuống cho khỏi bụi, khỏe re :D

pupil

Xe điện
Từ đầu đến giờ các bác đã tranh luận khá nhiều về phẩm cấp dầu, UA125 dùng dầu 10W-40 scooter. Sách HD ghi là dùng dầu cấp SF/SG theo API hoặc MA theo JASO? nhưng đa số các tài liệu lại ghi là MB mới dùng cho xe tay ga scooter?
Em xin thông báo tin giật gân là trong HDSD zin tiếng Tàu không thấy ghi là MA hay MB mà chỉ yêu cầu dùng dầu cấp SG hoặc cao hơn thôi nhé. Chúng ta cùng kiểm chứng xem Su VN có dịch sai ko.

Chỉnh sửa cuối:

coptrungnien

Xe hơi
dầu cấp SG là dầu gì vậy pro.
nghe mấy anh chạy hayate nói là thay nhớt gì đó chạy được 5000 cây thấy chạy nhẹ máy mà mình chưa thử, tiệm đó ở ngã tư điện biên phủ và CMT8 chổ rửa xe có thay nhớt luôn.
từ ngày vào hãng bảo trì lần 2 (3000 cây) thấy xe chạy ăn xăng hơn trước, cái này có ai bị không.
đổ đầy bình mới đi được 138 cậy còn được 2 nấc.
pro nào giải đáp thắt mắt cho mình với. xăng lên 25k/lít rồi

Vhtien

Xe buýt
Em thấy tốn phết nhưng mà còn phụ thuộc vào dầu bác dùng. Dầu hãng không đúng loại khuyến cáo nên xe sẽ nặng máy hơn. Trong mấy loại em dùng có Motul là em thấy tiết kiêm hơn cả. Mỗi tội máy gào khủng khiếp. Em đang chạy Rider của Eni thấy cũng tốn hơn. Tính ra được mọi cái thì dùng Top 1.

pupil

Xe điện
dầu cấp SG là dầu gì vậy pro.
nghe mấy anh chạy hayate nói là thay nhớt gì đó chạy được 5000 cây thấy chạy nhẹ máy mà mình chưa thử, tiệm đó ở ngã tư điện biên phủ và CMT8 chổ rửa xe có thay nhớt luôn.
từ ngày vào hãng bảo trì lần 2 (3000 cây) thấy xe chạy ăn xăng hơn trước, cái này có ai bị không.
đổ đầy bình mới đi được 138 cậy còn được 2 nấc.
pro nào giải đáp thắt mắt cho mình với. xăng lên 25k/lít rồi
Bác xem lại trong HDSD phần dầu nhớt nhé UA 125 chạy SG hoặc cao hơn. Còn theo tiêu chuẩn API (Viện dầu mỏ Mỹ) cấp chất lượng của nhớt động cơ xăng được ký hiệu là API SA, SB ... SG… chữ cái càng đứng sau thì phẩm cấp càng cao hơn. Ví dụ phẩm cấp API SH thì cao hơn SG ; SM cao hơn SL... thế thôi.
Cái dầu bác nói là dầu tổng hợp có phụ gia, xe đua dùng có lẽ hợp hơn, mình không nên sa đà vào những loại đó, kiểu gì ~2500km cũng nên thay dầu và kiểm tra sức khỏe của xe vẫn hơn, bỏ thêm tiền nhưng không cải thiện được chất lượng xe thì cũng bằng huề, đây là nghệ thuật của người bán hàng bác ạ.
Bác đưa thiếu thông tin thế kia em khó giả nhời. Bác cho anh em biết lần trước bảo trì bác thay dầu gì, chạy bao nhiêu km / tốn bao nhiêu lít? lần 2 (3000km) bác thay dầu gì? Vì độ nhớt của dầu ảnh hưởng không nhỏ đến việc xe bác tốn xăng hay không! Chỉ nên thay nhớt dành cho Scooter, nếu thay nhớt dành cho xe số thì độ nhớt rất cao, xe chạy êm, mát máy nhưng rất tốn xăng. Xe bác đầy bình chạy đc 138km mà vẫn còn 2 nấc tức là còn chạy được khoảng 60km nữa vậy tổng cộng 4,5 lít (khi vạch xăng cuối bắt đầu nhấp nháy) thì xe bác sẽ chạy khoảng 200km/4.5 lít. Tức là 2.25 lit/100km - niềm mơ ước của em và của ối bác chạy UA 125 !. Xe em cứ 130km đã hết bình 4.5 lít rồi vì em đi trong phố, nếu chạy đường dài chắc cũng chỉ được 170km/4.5 lit thôi. Vậy bác còn thắc mắc gì nữa!

Chỉnh sửa cuối:

pupil

Xe điện
Em thấy tốn phết nhưng mà còn phụ thuộc vào dầu bác dùng. Dầu hãng không đúng loại khuyến cáo nên xe sẽ nặng máy hơn. Trong mấy loại em dùng có Motul là em thấy tiết kiêm hơn cả. Mỗi tội máy gào khủng khiếp. Em đang chạy Rider của Eni thấy cũng tốn hơn. Tính ra được mọi cái thì dùng Top 1.
Em đang dùng Castrol Power 1 Scooter 10W-40/ SL/ MB bác ạ, cái này có lẽ ổn nhất trong các loại em đã chạy, mát và êm máy, đỡ tốn xăng. Em ưu tiên tiêu chí máy mát và êm ạ vì chắc chắn máy sẽ bền, tiết kiệm xăng nữa thì càng tốt ! Xe bác ăn uống thế nào rồi?

Chỉnh sửa cuối:

laixecutkit

Xe tải
Em hóng để chuẩn bị thay nhớt lần đầu ah

Vhtien

Xe buýt
Xe em thấy cũng tốn hơn hồi đầu chút. Xe em gần 9000 rồi. Giờ đang chạy thử i-rider scooter của eni nhưng thấy tốn hơn motul kha khá. Chả hiểu sao. Sau đợt này em quay về top 1 thoai:D

pupil

Xe điện
Xe em thấy cũng tốn hơn hồi đầu chút. Xe em gần 9000 rồi. Giờ đang chạy thử i-rider scooter của eni nhưng thấy tốn hơn motul kha khá. Chả hiểu sao. Sau đợt này em quay về top 1 thoai:D
Của bác nó uốn trung bình bao nhiêu?