[Funland] Suy nghĩ người giàu- người nghèo

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Mức giá trước đây bà cho cô ấy làm cũng là mức chung rồi, không phải rẻ mạt gì đâu ạ. Vì chủ mới đến phải tăng tiền của người thuê lên 50 % mới lãi khoảng 15 triệu nếu kín phòng. Mà giờ người thuê chuyển đi gần hết rồi đang lỗ ạ.
Cũng nhiều người bảo để cho cô ấy làm lấy thêm 10 triệu nhưng cô ý tính 10 triệu cô chẳng đc bao nhiêu. Cô ý bảo cho sinh viên thuê giá cắt cổ như thế cô không dám làm. Thứ nhất ít người thuê, thứ 2 cũng thương tụi nó đang ở ổn định, dịch bệnh nhiều người con xin giảm tiền mình sao dám tăng nhiều thế.
Mọi người quí cô này vì rất chăm chỉ chịu khó ạ, lại sống tình cảm. Bà ốm nằm viện con cái bận rộn chỉ 2 mẹ con cô ý vào chăm. Nhiều hôm nhờ đón cháu trông cháu cô ý cũng thoải mái
Cụ nói đúng, không phải cái gì cũng mua được bằng tiền. Nên hợp tình hợp lý thì vẫn là hay nhất. Cô ý là người nhân hậu & tình cảm, rồi ông trời sẽ bù đắp thôi. Xởi lởi trời gởi cho, quăn co trời gò lại =))

quy la tien

Xe điện
Hi may mắn là vẫn có bà bác giúp cho chỗ mới rồi ạ. Xong xuôi mới nói chuyện mọi ng mới biết.
U50 cũng 3 con rồi, sắp lên chức bà ạ
Thế thì ổn rồi, chúc mừng chị cụ chủ, than nữa làm giề!

hongnhungdo

Xe buýt
Kinh nghiệm và góc nhìn của em: Giúp ai cái gì mà giúp 1 khoản dứt điểm nào đó, hoặc một thơi gian ngắn nào đó thôi thì người ta lại ơn mình cả đời. Ngược lại giúp nhiều lần, thời gian dài là người ta coi đó là nghiễm nhiên luôn, một ngày đẹp trời mình không giúp được nữa sẽ bị họ quay lại " cắn ngược". Kể cả đó là bố mẹ con cái anh em ... thì rất hay như thế.

Nhà em cũng có chuyện, cô em cho em gái đứng tên cái nhà vì làm nhà nước không muốn để mọi người biết mình có nhiều nhà cửa . Cô kia tận dụng luôn cho thuê lại lấy tiền thuê đó chi tiêu. Bẵng đi gần 10 năm cô em đòi lại để bán thì cô em gái ko muốn trả, còn bảo chị bạc, bao nhiêu công cô ấy giữ nhà hộ mà giờ không chia tiền bán nhà cho. Và muôn vàn câu chuyện kiểu thế này xảy ra rồi.

Một bà dì khác nhà em không có nhà cửa nên bố mẹ cho ở chung nhà ( thay vì bố mẹ ở với con trai thì ở với con gái, khi nào con mua được nhà thì sẽ ra riêng. Mãi bà dì này chả mua được nhà nên chuyện ở chung là nghiễm nhiên. Thương bố mẹ ở chật chội ông anh bảo bán cái nhà đó đi, nhờ quan hệ , thêm tiền của mình vào mua cho bố mẹ 1 cái nhà to hơn gấp 3, bố mẹ đau ốm lương hưu các cụ cao nên đủ tiền thuê giúp việc và nằm viện, 2 người con khác đều qua lại chăm sóc chứ bà dì này không mất đồng nào phục vụ cả. KHi bố mẹ mất thì cái nhà phỉa chia 3 anh em, bà dì này dãy nảy nên bảo bà ý có công cả đời ở canh bố mẹ đau ốm, giờ các anh chị cướp của em.

Chuyện nhà em đấy ạ. Nên như em khó khăn em giúp ít tiền, có thì trả không có cho luôn. Còn dây dưa nhà cửa mệt người, nhà của mình mà mình không được tự do quyết lại còn bị trách ngược , bao nhiêu cái giúp đỡ trước đây bị xóa trắng luôn lại còn bị đổ tiếng tham nữa. Nên các cụ vẫn nói nghèo hèn là thế, người nghèo thường là hèn, hèn vì tư duy họ ngắn ngủi , nhận thức họ có hạn ( chứ không phải họ có ý xấu). Thêm nữa nhiều người nghèo hay có quan niệm thằng giàu đỡ đần bao bọc thằng nghèo là đương nhiên chứ không phải giúp đỡ làm việc thiện gì cả, vì vậy họ vô tình vô ơn.

Trong câu chuyện mợ chủ, em thấy bà cô tạo điều kiện để cháu có công ăn việc làm là quá tốt, việc phải lăn xả 6h sáng tới 11h trưa kiếm tiền là công việc của cô cháu phải thế chứ có phải kiếm cho bà cô tiêu đâu mà kể lể. Trông nom lúc cô ốm 2 tháng uhm thì có công, nhưng nó lại được với cơ hội công việc, cơ hội kiếm tiền trong bao nhiêu năm đó không ? Nếu nghĩ cô mình tham, ròi đi kể xấu cô ... thì đúng là ăn cháo đái bát. Và câu chuyện đúng với tâm lý con người : cho một lần ơn mãi , cho nhiều lần người ta coi đương nhiên !

cha biet chi

Xe điện
B

Bác em cũng không phải giàu lắm mà trước đây toàn cho học sinh đi ôn thi đại học ở free đấy ạ.
Cô cháu gái này là cháu ruột, lúc dì đau ốm nằm viện toàn 2 mẹ con cô ý chăm sóc, giờ vì chục triệu mà đuổi cháu đi không cho ở, cô ấy thẫn thờ cả tuần
Cụ Bảo cháu gái về với em.ăn ở cả năm cũng dk.

hongnhungdo

Xe buýt
[QUOTE nói:
Bác em cũng không phải giàu lắm mà trước đây toàn cho học sinh đi ôn thi đại học ở free đấy ạ.
Cô cháu gái này là cháu ruột, lúc dì đau ốm nằm viện toàn 2 mẹ con cô ý chăm sóc, giờ vì chục triệu mà đuổi cháu đi không cho ở, cô ấy thẫn thờ cả tuần

10 triệu/tháng nghe nó không to, nhưng 1 năm là hơn trăm triệu, 2 năm 3 năm 4 năm ít nhiều mỗi năm lên giá một tí thì nó gần nửa tỷ đồng đó mợ ơi.
Khi khó khăn cho không 20 triệu người ta ơn cả đời, nhưng mấy năm trời mà để nhà cửa cho cô cháu kia kinh doanh mấy mớ rau là người ta thiệt nửa tỷ đó, mà cô cháu chắc chỉ cho đó là giúp đỡ đơn thuần thôi chứ không tính được nó khổng lồ thế đâu.

raisomoon

Xe tăng
Nếu nghĩ cô mình tham, ròi đi kể xấu cô ... thì đúng là ăn cháo đái bát. Và câu chuyện đúng với tâm lý con người : cho một lần ơn mãi , cho nhiều lần người ta coi đương nhiên !
Mợ chuẩn, con người là cái giống loài rất kỳ lạ, có đặc tính là vô ơn. Ai dính vào rồi mới thấy thấm thía. Nhiều lúc còn chán chả muốn giúp ai cái gì nữa.

Ví dụ đang hot là việc cô người mẫu Hongkong bị sát hại 1 cách dã man từ chính những người mà cô ta chu cấp trong mấy năm qua. Hay ở VN cũng rất nhiều nhưng chắc mn còn nhớ vụ thằng con rể hụt sát hại cả nhà người yêu ở Bình Phước mấy năm trước.

Chỉnh sửa cuối:

hongnhungdo

Xe buýt
Mợ chuẩn, con người là cái giống loài rất kỳ lạ, có đặc tính là vô ơn. Ai dính vào rồi mới thấy thấm thía. Nhiều lúc còn chán chả muốn giúp ai cái gì nữa.
Thế nên em mới bảo khó khăn cho người ta cái cần câu thôi đừng cho cả con cá, cũng đừng so sánh người nọ người kia cho mượn nhà ở không... Nên hiểu mọi cơ hội trong đời này đều là tiền hết, mình ở nhờ hay ngồi nhờ ... đều là đang xin tiền người ta hết. Người ta giàu có hay dễ tính mà cho mình nhờ không đồng nghĩa người ta có trách nhiệm phải vậy, cũng không đồng nghĩa mình nghèo hơn mà cứ nghiễm nhiên nhận rồi sau này tráo trở.