[Funland] Sửa điều hoà mùa nóng vất vả quá các cụ ạ

kenkem

Xe tải
Chả là cách đây hơn 1 tuần ĐH nhà tự dưng không mát, tìm thợ trên mạng đặt 2 nơi trong 3 ngày không thấy ai qua làm đành gọi thợ ngoài ngõ cho nhanh.
- Đầu tiên thợ xem giàn lạnh bảo lỗi hệ thống
- Thứ 2 kiểm tra dàn nóng bảo lỗi tụ (tụ khởi động lốc) và hết sạch gas
Sau khi chụp ảnh, nhắn tin một hồi báo giá xxx. Thấy chụp, nhắn nhiều quá đâm ra em cũng hơi băn khoăn. Em nhờ đo lại gas xem đồng hồ thì còn 30%. Cuối cùng em quyết định chỉ nạp 50% ko sửa lỗi hệ thống, ko thay tụ. Không mát mua cái mới cho nhanh, vì đh phòng này dùng cũng lâu lâu rồi. Sau một hồi kì kèo thợ đồng ý nạp gas
Sau khi nạp gas, thanh toán xong em vào bật lại thì một lúc sau thấy gió mát lan toả ra. Từ hôm đó tới giờ 4 ngày dùng liên tục vẫn mát rượi.

Bắt đầu vào giai đoạn nóng tìm thợ lành nghề có tâm thật sự không dễ các cụ ạ. Các cụ đh nhà không mát thử xem ống đồng phía trên ở cục nóng có đóng tuyết không, lúc thợ mở của nhà em đóng tuyết trắng cả một đầu.Hôm nay em đã lên youtube xem, xác nhận đó cũng là lỗi hết gas.

Có nhiều app đặt bảo dưỡng mà cụ

Anhdex

Xe tăng
Ko hiểu sao dân sửa điện lạnh nói chung ở cái đất HN này sống phải nói thất đức thật . Em dính 1 lần sửa bếp từ lần 2 là tủ lạnh . Lần 1 ngu ko biết mất tiền đành chịu tìm ko đc nó . Lần 2 thì em lừa đc nó đến nhà cho 2 thằng thợ ngồi mà làm việc với nhau sửa khi nào xong thì thôi . Giá thì khỏi bịp .Kinh nghiệm của thợ nói em khi sửa đồ điện a cứ chụp hình chi tiết từng đầu cắm từng thiết bị trc khi cho thợ tháo ko nó chỉ cần đảo đầu thì hãng cũng bó tay .

meo nd

Xe đạp
Các cụ ơi . Nắng lắm sửa đc cái đh cũng vỡ mồm , có người nọ người kia các cụ a , thì cứ nghề lọ nuôi nghề chai thôi ,

3077

Xe container
Nhà em toàn bảo dưỡng điều hòa vào mùa đông, mặc dù chả mấy khi dùng chế độ sưởi. Đơn giản vì gọi tầm đó dễ lắm. Hè này thợ quen làm nhà em bao năm mà cũng gọi không nổi

meo nd

Xe đạp
Tôt nhất các cụ chủ động ngày rộng tháng dài bảo dưỡng sửa gi thì sửa lúc ấy thợ cần viêc còn mùa cao điểm là các cụ phải cần thợ.

milevsko

Xe tăng
Năm ngoái em gọi thợ trên app của Daikin, vệ sinh sau trước đâu 200 K thì phải, em lì xì thêm 50 k cho em í vui vẻ. Vệ sinh xong máy chạy mát lạnh luôn. Năm nay thì không phải gọi, em cứ 2 năm gọi vệ sinh 1 lần. Tốt nhất là cuối tháng 3 gọi thợ là vô tư luôn. App này còn có chấm điểm cho dịch vụ nữa. Hay phết.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Sao cccm không tìm mấy cụ trên này, em may mắn có mối quen trên này rồi nên cũng đỡ nhưng vẫn phải xếp lịch vì mùa này đông khách lắp đặt, BD ĐH lắm ạ.

thongnv

Xe điện
Năm ngoái em gọi thợ trên app của Daikin, vệ sinh sau trước đâu 200 K thì phải, em lì xì thêm 50 k cho em í vui vẻ. Vệ sinh xong máy chạy mát lạnh luôn. Năm nay thì không phải gọi, em cứ 2 năm gọi vệ sinh 1 lần. Tốt nhất là cuối tháng 3 gọi thợ là vô tư luôn. App này còn có chấm điểm cho dịch vụ nữa. Hay phết.
Chính xác
app Daikin mà gọi

MaTeo

[Tịch thu bằng lái]
Thằng khốn sửa điều hòa gần nhà em làm y vậy, nhưng không giàu được. Làm bao nhiêu nuôi mấy con nhân viên quán hát bấy nhiêu
Thằng gần nhà em lắp xong 10 năm chưa phải nạp ga, bảo dưỡng. Chỉ vệ sinh thôi. Nó mua đất xây nhà đàng hoàng

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Năm ngoái điều hoà LG nhà em bị lỗi ko lên được, gọi thợ gần nhà mó máy 1 lúc bảo hỏng mạch điện tử, vì con này cũ nhưng mới lắp chưa được 1 năm nhà mới nên em gọi ku lắp cho em đòi bảo hành, đến xem 1 lúc hoá ra hàn ko kín bị hở ống đồng, hàn lại bơm ga lại chạy phe phe 1 năm rồi.

chim to

Xe tăng
Con daikin chục năm của em k nhận tín hiệu đk, gọi thợ mấy hôm không được, toàn phải bật nút on off trên máy mà nó chạy chế độ gì lạnh sun chym

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Con daikin chục năm của em k nhận tín hiệu đk, gọi thợ mấy hôm không được, toàn phải bật nút on off trên máy mà nó chạy chế độ gì lạnh sun chym
Con LG nhà em cũng vậy, ko nhận tín hiệu đk hoá ra bị hở ống đồng mất hết ga

MinhBoo

Xe hơi
Kinh nghiêmk của e là mua và bảo trì trước mùa nóng. Vào mùa các chú thợ kiêu lắm

Leanh65

Xe container
Ko hiểu sao dân sửa điện lạnh nói chung ở cái đất HN này sống phải nói thất đức thật . Em dính 1 lần sửa bếp từ lần 2 là tủ lạnh . Lần 1 ngu ko biết mất tiền đành chịu tìm ko đc nó . Lần 2 thì em lừa đc nó đến nhà cho 2 thằng thợ ngồi mà làm việc với nhau sửa khi nào xong thì thôi . Giá thì khỏi bịp .Kinh nghiệm của thợ nói em khi sửa đồ điện a cứ chụp hình chi tiết từng đầu cắm từng thiết bị trc khi cho thợ tháo ko nó chỉ cần đảo đầu thì hãng cũng bó tay .
Cũng không hẳn toàn là thợ thất đức đâu. Cái giống điện lạnh nó mà chập chờn có khi thợ cũng đếch biết lỗi nào là chính, lỗi nào là phụ. Các tb điện hiện đại bây giờ nó có ht quản lý lỗi, nó báo cho người sd và thợ biết các vđ nó đang bị trục trặc nên dễ xử lý. Các máy hơn chục năm trước, nhất là hàng nk, khi lỗi nó hiển thị qua kiểu nháy đèn báo nên các bố thợ mù tịt. Em có con toshiba dùng 14 năm nay đến mùa hè năm ngoái nó báo đèn xanh nháy và không mát. Đc thợ bạn em vào ngâm cứu 1 hồi bảo để anh tháo cục đk mang về theo dõi fix lỗi. Mấy ngày sau đem vào lắp được vài hôm lại bị. Em đoán bẩn dàn nóng(dù nhìn ngoài không bẩn) nên vác vòi lên xịt. Mát săn chym luôn, thừa thắng em xử luôn 4 cái còn lại nên mùa hè năm nay yên trí. Con lâu nhất là 16 năm chưa xịt, con thứ 2 14 năm, mấy con còn lại toàn 5-2 năm. Chưa con nào phải bơm gas. Thợ đh là vất vả và nguy hiểm so với các loại thợ điện, cơ khí khác. Toàn phải làm trên cao, vị trí khó khăn, khuân vác nặng nhọc; làm thủ công là chính chả có máy móc gì đáng kể hỗ trợ ngoài cái khoan ống, thời tiết nóng bức.. chả làm giàu được đâu nếu không buôn bán máy cũ nk.

Chỉnh sửa cuối:

MinhBoo

Xe hơi
Nói chung thợ có thợ this thợ that. Thợ mới ra nghề cũng nhiều, đen thì dính thôi ạ