[Funland] Sự trùng hợp kỳ lạ

giodong

Xe hơi
Ở nơi thời tiết khắc nghiệt con ng thường chịu khó và chắt chiu cơ hội sống của mình hơn. Vùng nhiệt đới quanh năm cây trái phát triển, sản vật phong phú tạo ra tâm lý không sợ chết đói, cụ cứ nhìn hai miền Bắc Nam của mình thì đã thấy khác biệt nhiều rồi.
Ý cụ nói Hà Nội giàu hơn HCM chứ gì?
Toàn Lãnh đạo TW ngoài ấy tiền hút về ko giàu thì phỏng 😏

Hanoithu

Xe tải
Cụ đọc “Guns, Germs and Steel” của Jared Diamond sẽ có câu trả lời...
Cuốn này còn có phim nữa, cho trẻ con xem rất bổ ích. Qua phim này, có thể hiểu về lịch sử địa lí bằng cả năm học ở trường. Phim có phụ đề, Anh và Việt

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Mấy thằng ả rập làm gì có rơi tuyết;))
Thực ra Ả rập với Trung Đông của cải hầu như do bán dầu mà ra, chứ khoa học kỹ thuật và sản xuất chưa ở mức cao. Người ta xếp G7, G8 hay G20 là ở chỗ đó.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ có để ý không, tất cả các cường quốc trên TG đều là các nước xứ lạnh ( có tuyết rơi ): các nước G7, Mỹ , Anh, Pháp, Canada, Đức , Ý, Nhật...rồi G8 thêm Nga, rồi Trung Quốc...đều là các nước có tuyết rơi...:D
Ngay cả các nước mới nổi thì các nước có tuyết rơi vẫn nổi hơn: như Hàn Quốc nổi nhất trong G20...
Các nước nằm trong vùng khí hậu nhiệt đới thường có kinh tế làng nhàng, mức trung bình...
Đây là sự trùng hợp kỳ lạ, hay là có nguyên nhân nào khác sâu sa hơn các cụ nhỉ !? :D
Ngoại trừ Singapore, chưa nước nhiệt đới nào phá vỡ được "lời nguyền" phải có tuyết rơi thì mới trở thành nước giàu được các cụ nhỉ !? :)
Họ có nghiên cứu rồi cụ ạ. Nếu rảnh cụ tìm đọc một quyển em không nhớ rõ nhưng của ông tên SEN người Ấn Độ đạt Nobel kinh tế có nói sơ sơ, còn nghiên cứu kỹ chi tiết thì còn nhiều quyển khác có phân tích rõ nguyên nhân. Em tạm nói vo thế này là Chiến tranh đi từ Bắc xuống Nam và sự phồn thịnh phát triển kinh tế nó di từ Tây sang Đông là đa số, một số trường hợp phá lệ đều có sự giải thích riêng. Em tạm ngắn gọn thế ạ.

thanhgamo

Xe container
Các cụ nhà mình có câu: Giàu đâu những kẻ ngủ trưa.
Ở xứ nóng buổi trưa phải đi ngủ cho tiết kiệm năng lượng.
Trước em đọc có sách nói người Ấn Độ thời thuộc địa Anh có câu: Chỉ có những kẻ điên và bọn da trắng mới ra ngoài vào buổi trưa.
:))
Em thì trưa nào cũng phải 30 phút, chắc thế nên em không giàu được.
Giàu đâu những kẻ ngủ trưa.
Sang đâu những kẻ say sưa tối ngày.

Ngủ trưa trong câu ca dao kia không mang hàm ý ngủ buổi trưa.
Còn sang trọng thì, chính càng làm to càng uống nhiều, mà uống nhiều thì say, tuy nhiên, say sưa là say sưa gì thì....không biết.

khanhnz

Xe tải
Website
www.phs.vn
Quy luật bù trừ rất tự nhiên thôi, mấy ông thiên nhiên ưu đãi, vứt cái hạt là cây nảy mầm, thực phẩm phong phú dồi dào nó ko bị kích thích tính chiến đấu, sáng tạo và sinh tồn như bọn hàn đới.

Pvsc

Xe ba gác
Thực ra lịch sử đã chứng minh các bộ tộc xứ lạnh là những kẻ phá hủy nền văn minh
Hãy chờ xem lịch sử có lặp lại lần nữa không o:-)

:))

tasx

Xe tăng
Việt Nam mình cũng có vùng đôi lúc có tuyết rơi mà :))

Nam_Đà _Nẵng

Xe điện
Các cụ có để ý không, tất cả các cường quốc trên TG đều là các nước xứ lạnh ( có tuyết rơi ): các nước G7, Mỹ , Anh, Pháp, Canada, Đức , Ý, Nhật...rồi G8 thêm Nga, rồi Trung Quốc...đều là các nước có tuyết rơi...:D
Ngay cả các nước mới nổi thì các nước có tuyết rơi vẫn nổi hơn: như Hàn Quốc nổi nhất trong G20...
Các nước nằm trong vùng khí hậu nhiệt đới thường có kinh tế làng nhàng, mức trung bình...
Đây là sự trùng hợp kỳ lạ, hay là có nguyên nhân nào khác sâu sa hơn các cụ nhỉ !? :D
Ngoại trừ Singapore, chưa nước nhiệt đới nào phá vỡ được "lời nguyền" phải có tuyết rơi thì mới trở thành nước giàu được các cụ nhỉ !? :)
Bắc Triều Tiên cũng có tuyết cụ ạ ;));));))

minh0075

Xe điện
Cụ chủ tìm hiểu về ngài Jame Watson, người tìm ra chuỗi xoắn kép ADN và ăn giải Nobel.
Theo cụ ấy, thì bọn châu Phi là ngu nhất, ở Mỹ dân gốc châu Phi ngu nhất, dân Tàu và da trắng thông minh, nhưng Tàu an phận thủ thường hơn. Cụ này nói thẳng vấn đề này trên cả truyền hình, đảng cánh trái cực kỳ cay cú vì theo họ, da đen ko ngu, mà vì bị... đối xử ko công bằng nên ko tiến bộ được. Bị quy tội phân biệt tộc chủng, cắt mất tiền tài trợ cho cái trung tâm nghiên cứu, cụ ta đem đấu giá cái huy chương Nobel, kiếm được 5 trẹo trump, một tuần sau đang ngái ngủ thì ông thắng đấu giá cầm cái huy chương đến tan nhà trả lại cho cụ vui.( chắc lão này ko pai dân da đen).
Mà ngay tại VN thì cụ chủ cũng thấy có vùng học hành đỗ đạt cao, trong 1 xã có làng học tốt lang ko..v..v.. nói gì tận thế dới

hd-vt

Xe container
Ở nơi thời tiết khắc nghiệt con ng thường chịu khó và chắt chiu cơ hội sống của mình hơn. Vùng nhiệt đới quanh năm cây trái phát triển, sản vật phong phú tạo ra tâm lý không sợ chết đói, cụ cứ nhìn hai miền Bắc Nam của mình thì đã thấy khác biệt nhiều rồi.
Ý cụ những nước có tuyết thì khí hậu khắc nghiệt ạ?
Khí hậu khắc nghiệt thì chuồn đi chỗ khác, ở lại giàu sao được. Khắc nghiệt phải như Trung đông, cát và nóng. May có dầu thôi, không thì bốc cát ăn vã.

Duc Sang

Xe container
Sapa và Mẫu Sơn ko giàu hơn SG cụ nhé :D

Taplai_07

Xe container
Việt Nam có tuyết rơi mà kinh tế tụt mít thế. Có gì sai sai bác ơi.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Việt Nam có tuyết rơi mà kinh tế tụt mít thế. Có gì sai sai bác ơi.
Thì bởi vì tuyết rơi không thường xuyên, cách 1 năm mới có tuyết rơi....cho nên ....chắc VN cũng giàu được nhưng tốn thời gian lâu hơn. Theo lộ trình thì đến 2045 VN mới giàu....:D