Sự lý hiện tượng báo áp xuất lốp trên xe mer.

mermuss

Xe đạp
Tôi có cô vợ 2 la mercedess c200k đời 2008. nhiều khi chạy trên đường hay bị báo áp xuất lốp, bơm rồi vẫn bị báo, mỗi lần sử lý lại vào hãng mệt quá, pro nào bít cách chỉ cho mình với.

Evo

Xe tải
Off cái chức năng đó đi bác ah

mermuss

Xe đạp
off như thế nào, tôi không bít, vào hãng nó không chịu làm hộ mình.

Evo

Xe tải
Bác mang đến chỗ Sao Việt ấy , nhờ các bác ở đấy làm giúp cho. Hôm trước xe em cũng phải reset nhưng em không để ý làm thế nào nhưng đơn giản lắm.
Bác gọi anh Trung - 0903296570 hỏi xem nhé

Primera

Xe tăng
Bấm nút mũi tên phải/trái ở bên trái vô lăng đến mục Service

Bấm nút mũi tên lên/xuống ở bên trái vô lăng đến mục Tyre pressure

Bấm nút OK 2 lần

Bấm nút mũi tên lên/xuống ở bên trái vô lăng để chọn Yes

Bấm nốt phím OK

Chỉnh sửa cuối:

NHUOCTHUY

Xe buýt
hình như cái cảnh báo này có vân đề.
hôm trước cháu đang ở tỉnh, nó báo dính đinh, cháu sợ vãi lái, không hiểu tìm chỗ vá ở đâu. thế mà đi vài ngày vưỡn không sao cả - kiểm tra lốp không thấy có đinh.
thật sự là không hiểu????

am_beagle

Xe tải
Cảnh báo "dính đinh"

hình như cái cảnh báo này có vân đề.
hôm trước cháu đang ở tỉnh, nó báo dính đinh, cháu sợ vãi lái, không hiểu tìm chỗ vá ở đâu. thế mà đi vài ngày vưỡn không sao cả - kiểm tra lốp không thấy có đinh.
thật sự là không hiểu????

Cảnh báo của xe bác báo là "dính đinh" cơ à ? hay báo áp suất thấp ? Nếu lốp biết báo là đinh, hay gạch vụn, hay bị xã hội đen đâm đểu thì hay quá nhỉ ? (b)

NHUOCTHUY

Xe buýt
Cảnh báo của xe bác báo là "dính đinh" cơ à ? hay báo áp suất thấp ? Nếu lốp biết báo là đinh, hay gạch vụn, hay bị xã hội đen đâm đểu thì hay quá nhỉ ? (b)
lạy Cụ, thì nó báo choét 1 phát. đỏ lòm màn hình - thì là đính đinh còn giề.
K dính đinh thì làm sao mất áp suất được CỤ???

Dưng mà kiẻm tra không thấy đinh, nhà cháu reset lại, vưỡn đang chạy được 2 tháng rồi, léo thấy giề cả???
Thật không hiểu làm sao tự nhiên NÓ báo mất áp suất?????:102:

ankhanh147

Xe hơi
Khi xe hiện cảnh báo áp xuất lốp, ngoài 4 lốp đang dùng, các kụ cần kiểm tra cả lốp dự phòng nữa, nhiều khi lốp dự phòng ko đủ hơi cái đấy nó cũng báo đấy các kụ ợ.

am_beagle

Xe tải
Khi xe hiện cảnh báo áp xuất lốp, ngoài 4 lốp đang dùng, các kụ cần kiểm tra cả lốp dự phòng nữa, nhiều khi lốp dự phòng ko đủ hơi cái đấy nó cũng báo đấy các kụ ợ.
Cụ ơi, không có hệ thống nào báo cho lốp dự phòng đâu ợ.
Về hệ thống cảnh báo áp suất lốp của Mec, họ có hai loại. Một là cho châu Âu và Canada, dùng cám biến tốc độ ở trục bánh xe để đoán là lốp non hơi, khi một bánh xe nào có vòng quay kém hơn các lốp kia. Thứ nhì là loại cảnh báo đang trang bị cho các xe ở Mỹ, dùng cảm biến điện tử ngay vòi bơm lốp xe, nếu xe cụ có vòi bơm bằng kim loại cứng, thì xe cụ dùng hệ thống này. Hiện chỉ có đời 2010 mới báo chính xác cụ thể áp suất từng lốp, còn ngoài ra chỉ báo chung là "kiểm tra áp suất lốp" thôi.
Nếu vòi bơm bánh xe các cụ bằng cao su màu đen thì xe có hệ thống cảnh báo đo vòng quay ở trục bánh xe, nên không thể biết được áp suất lốp dự phòng.

Nếu hệ thống này của các bác cứ báo động mà không lốp nào yếu hơi, thì em đoán là có khi vòng quay của một bánh nào đó, vì lí do gì đấy mà kém vòng quay 3 bánh kia. Hoặc giả, chính em đã bị đôi lần là khi nhiệt độ bên ngoài lên xuống, thay đổi khá nhiều, mà các lốp xe mình đang ở sát mức cảnh báo, thì hệ thống cũng "toét" đấy ợ. Bơm thêm tí, reset lại là "chỉn chu" ngay.

Kính các bác.

Em đùa bác nhuocthuy ở trên tí, đừng :mad: em nhé.

Như em vừa nói, có khi lốp xe mất chỉ ít hơi qua thời gian sử dụng, xuống dưới mức đã 'set', thí dụ như 32 lbs, nay còn 30 lbs, thì nó báo ngay. Ta chạy vưỡn êm, êm hơn nữa chứ nhỉ ? Về nhà ta 'reset' lại là xong, dù bây giờ mức 'set' là 30 lbs per square inch. Em đoán thế.
(b)

Chỉnh sửa cuối:

brownrat

Xe hơi
Báo áp suất lốp cũng do nhiệt độ bên ngoài ngoài nữa các bác ạ. Khi dừng xe lâu nhiệt đọ hạ thấp áp suất thấp chạy 1 đoạn nó báo đi thêm 1 lúc nhiệt độ tăng nó hết báo luôn:69:

power

Xe tải
Các Bác cho hỏi set mức báo ở chỗ nào đối với xe C200

NHUOCTHUY

Xe buýt
D@C@M@, cháu vừa đi vá ở HBTr xong, hóa ra có 1 cái đinh kín quá không nhìn thấy, buổi tối đi lúc trời mưa, lại bị báo phát nữa , thật sự là không HIỂU được :102:
chẳng nhẽ đen đến thế cơ à????

mà lúc cháu ra vá lốp + đảo bánh, mấy chú ở đấy bảo C200 bị dính lỗi kỹ thuật gì gì đó, đi có <1 vạn, mòn hết hoa ở lốp sau - phải sang Sài đồng bắt đền.

trách nào, cháu được bọn nó gọi sang bảo là chỉnh lái - chỉnh 1 lần chưa xong ( đi lục cục) - hôm nay lại sang chỉnh tiếp.

Hay là do chỉnh lái xong ( cháu thấy vặn vặn cái gì đó ở gầm xe - phía cả 4 lốp) - cháu lại đi vá lốp và đảo bánh nên nó báo mất áp suất????

mai lại ra HBtr xem dư thế nào????

Xe các cụ C2008 đi chỉnh lái chưa ạ???? nghe tây đồn xe nào cũng phải chỉnh hết đấy.

am_beagle

Xe tải
trách nào, cháu được bọn nó gọi sang bảo là chỉnh lái - chỉnh 1 lần chưa xong ( đi lục cục) - hôm nay lại sang chỉnh tiếp.
Hay là do chỉnh lái xong ( cháu thấy vặn vặn cái gì đó ở gầm xe - phía cả 4 lốp)

Gửi bác nhuocthuy: Bulletin của Mỹ về vấn đề giống như xe bác. Hỏi MBV thử xem nhé.
:^)
NHTSA Item Number: 10024884
Service Bulletin #: P-B-32.25/63
Replacement #:
Vehicle/Equipment Make: MERCEDES BENZ
Vehicle/Eqipment Model: C300, C200
Model Year: 2008
Mfg Component Code: 022000 SUSPENSION:REAR
Date of Bulletin: 2008-04-28
Date Added: 2008-06-04
Summary: MERCEDES BENZ MODEL C300, C350, C200 - THUMPING/KNOCKING NOISE FORM THE AREA OF THE REAR AXLE OVER BUMPS

NHUOCTHUY

Xe buýt
cám ơn cụ, để cháu hỏi thêm hãng xem sao.
p/s: k vót cho cụ đựoc - hình như mới vót thì phải

power

Xe tải
Đúng rồi , Hôm nay, tôi có vào hãng hỏi thì thấy bảo có một danh sách các xe ( số khung ) bị lỗi, Các Bác nên gọi điện cho kĩ thuật để kiểm tra .

30K 0523

Xe đạp
hiện tượng các lốp hơi không đều nhau màn hình báo đỏ chót em cũng dính mấy lần rồi, mua 1 quả bơm điện tử vứt trên xe, bơm đều 4 lốp là xong, hết ý kiến.
Không hiểu sao con C200 em mua gần 2 năm rồi nhưng chạy khá là ít, vì trong thành phố hay đi làm toàn đi xe máy, mỗi khi khởi động nó báo service B, xem catalog thì thấy lỗi này khá nghiêm trọng, mấy lần định ra Andu hỏi xem sao nhưng toàn busy ko có thời gian, mà đi lại vẫn thấy bình thường ko có hiện tượng gì cả. Bác nào có kinh nghiệm có thể chỉ bảo giúp em đc ko ạ
Thanks

hiện tượng các lốp hơi không đều nhau màn hình báo đỏ chót em cũng dính mấy lần rồi, mua 1 quả bơm điện tử vứt trên xe, bơm đều 4 lốp là xong, hết ý kiến.
Không hiểu sao con C200 em mua gần 2 năm rồi nhưng chạy khá là ít, vì trong thành phố hay đi làm toàn đi xe máy, mỗi khi khởi động nó báo service B, xem catalog thì thấy lỗi này khá nghiêm trọng, mấy lần định ra Andu hỏi xem sao nhưng toàn busy ko có thời gian, mà đi lại vẫn thấy bình thường ko có hiện tượng gì cả. Bác nào có kinh nghiệm có thể chỉ bảo giúp em đc ko ạ
Thanks
Xe đến kỳ bảo dưỡng lần 2, bác mang vào hãng để bảo dưỡng thôi, xe không đi nhưng quá thời hạn thì nó cũng báo bảo dưỡng bác nhé. Xe em cũng báo còn 4.000km nữa thì đến kỳ bảo dưỡng C, tức bảo dưỡng lần 3 (20.000km).