[Funland] Sự lòng vòng trong viện chuyển tuyến ở bệnh viện

Hieumos

Xe container
Đống Đa tuyến quận thôi, con lớn nhà em nằm ĐĐ muốn lên nhi tw có được đâu , buộc phải lên SP xong mới lên tiếp được. Trong thời gian nằm SP họ xét nghiệm xong còn cho giấy sang nhi xn lại để về họ đối chiếu . May nằm 3 tuần khỏi bệnh nên không phải lên tw .
Đống Đa tuyến Thành phố cụ ạ, văn bản dấu củ khoai do liên ngành Y tế và BHXH ký.

Hieumos

Xe container
Em nghĩ cụ nên xem thêm về quy định phân tuyến theo chuyên môn kỹ thuật của cơ sở KCB. Như cụ đang hiểu tức là phân tuyến đơn thuần theo cấp độ hành chính thì cũng chưa chính xác.
Vì BV Đống Đa mặc dù là bv của thành phố, thuộc sở y tế, nhưng xét về tuyến chuyên môn kỹ thuật thì chỉ được hàng 2, xếp sau Xanh pôn. Vì vậy mà mới có chuyện qua Đống Đa mới đến Xanh Pôn rồi mới đến 108
Quy định phân tuyến theo chuyên môn kỹ thuật của cơ sở KCB nó chỉ nằm trong thông tư 43 năm 2013 của BYT như ở trên thôi.

Nếu cụ có thêm văn bản nào quy định rõ bệnh viện Đống Đa khác tuyến với bệnh viện Xanh Pôn thì cho em xin.

Nếu suy luận phải chuyển hạng cơ sở KCB như cụ nghĩ, thì con đường chuyển tuyến của cụ thớt còn dài hơn nhiều.
Cụ chủ thớt đăng ký BHYT ban đầu ở Phòng khám 107 Tôn Đức Thắng, có lẽ còn chưa được xếp hạng cơ sở KCB. Tức là cần phải chuyển lên cơ sở KCB hạng 4 -> hạng 3 rồi mới lên được BV Đống Đa (hạng 2) chứ không phải nhảy một phát từ phòng khám lên BV Đống Đa như hiện nay.
Em nghĩ quy định gom cơ sở KCB khác hạng vào cùng 1 tuyến để giảm bớt các bước này.

petit jardin

Xe hơi
Quy định phân tuyến theo chuyên môn kỹ thuật của cơ sở KCB nó chỉ nằm trong thông tư 43 năm 2013 của BYT như ở trên thôi.

Nếu cụ có thêm văn bản nào quy định rõ bệnh viện Đống Đa khác tuyến với bệnh viện Xanh Pôn thì cho em xin.

Nếu suy luận phải chuyển hạng cơ sở KCB như cụ nghĩ, thì con đường chuyển tuyến của cụ thớt còn dài hơn nhiều.
Cụ chủ thớt đăng ký BHYT ban đầu ở Phòng khám 107 Tôn Đức Thắng, có lẽ còn chưa được xếp hạng cơ sở KCB. Tức là cần phải chuyển lên cơ sở KCB hạng 4 -> hạng 3 rồi mới lên được BV Đống Đa (hạng 2) chứ không phải nhảy một phát từ phòng khám lên BV Đống Đa như hiện nay.
Em nghĩ quy định gom cơ sở KCB khác hạng vào cùng 1 tuyến để giảm bớt các bước này.
Em lại mời cụ tham khảo cái này, tại STT 6 trong phần của quận Đống Đa: 107 TĐT được xếp hạng 3 cụ nhé.

petit jardin

Xe hơi
Vâng, em không rõ cái phòng khám này hạng mấy nên ví dụ sai.
Đôi lời chia sẻ với cụ: em cũng ko quá rành về việc chuyển tuyến BHYT. Nhân có cái thread này thì em đang rảnh em mới xem qua qua 1 số văn bản.
Qua trao đổi với cụ, và kết hợp với việc đọc văn bản thì em thấy (ko chắc chắn) là về cơ bản cách mà CQNN họ dùng từ ngữ trong văn bản dễ gây cho một số người hiểu lầm. Tuyến ở đây theo đúng quy định thì là tuyến chuyên môn kỹ thuật và các cơ sở KCB được phân hạng theo các tuyến. Nhưng ở một số văn bản họ cũng dùng chữ tuyến kèm theo địa hạt hành chính. Điều này dễ gây hiểu lầm.
Ví dụ: bệnh viện tuyến thành phố thì ai cũng nghĩ sẽ chuyển lên thẳng tuyến TW. Nhưng trong cái tuyến thành phố này thì lại phải xét đến tuyến (hay hạng) của cơ sở KCB để chuyển theo tuần tự.

Chỉnh sửa cuối:

cairong_2011

Xe container
Em thấy các cụ ở OFF thông tỏ mọi VB mà vẫn tranh cãi nhau có được chuyển hay không ..... thì dân thường làm sao hiểu được hết quy định của NN được. BV bảo sao thì làm vậy thôi chứ biết VB nào để mã tranh luận ?

dpl

Xe lăn
ở 107 thì bao giờ mấy đứa ngồi ở đấy chả hỏi đi saint hay xuống thái hà .
hô cho đi saint thì nó ghi saint ngay .
Dạ lần sau e sẽ đề nghị đi XP luôn ạ
Giờ thì XP đợi bên 108 đồng ý cho chuyển tuyến thì mới đc chuyển ạ. Bên 108 thì tạo đk rồi, chiều nay chắc e sẽ xong xuôi hết

cuongnvc

Xe máy
Vớ vẩn! Tìm hiểu kỹ đi hãy bi bô! Từ tuyến 2 lên tuyến TW được luôn "nếu tình trạng bệnh nhân được phép"
Cụ nói không sai,nhưng cụ nói từ bi bô em đọc rất ngứa mắt.Cái em nói là tổng hợp chung,nhưng nếu cụ nói hạng 2 có thể chuyển lên thẳng tw thì vừa là đúng,vừa là sai đấy,e ví dụ cụ thể cho cụ nhé,mẹ vợ em(quê thường tín) bị ung thư vú,đi theo đúng tuyến để dc bảo hiểm là bvdktt (hạng 2) —> ung bướu hà nội.Nhưng vì nhà e muốn điều trị cho bà ở viện K nên bắt buộc phải làm thủ tục ở bvdktt (hàng 2) chỗ này nhà e phải bồi hồ sơ nghi k phổi để chuyển —> phổi hà nội (hạng 2) —-> Bệnh viện K. Vậy cụ nói hạng 2 hay tuyến 2 chuyển trung ương k sai,nhưng phải với quy trình lách.Còn như e đang nói là theo đúng bệnh tật k luôn lách gì hết.Nếu cụ biết gì thêm thì cụ có thể chia sẻ cho mọi người.Thank!

ung_sung_tu_tai

Xe container
Bv đống đa khẳng định trường hợp nặng ntn thì lên thẳng đống đa đc ạ. Họ ký chuyển tuyến luôn
Dạ

Đống Đa cũng phải nhìn thấy ít nhất là hồ sơ của bệnh nhân mới biết là năng ở mức chuyển thằng hay không.
107 họ có đủ năng lực để xác định thể nào là nặng phải chuyển thẳng không ạ ? Nếu họ có năng lực đó thì họ đã không dừng ở cấp/quy mô hiện tại ạ.

Giống như rất nhiều trường hợp khác, lên đến viện tuyến TW được nghe câu sao không lên thằng luôn, sao không lên sớm để tranh thủ thời gian vàng vân vân... Nhưng thực tế thì cũng phải đến lúc gặp bệnh nhân, khám, hoặc ít nhất nghe kể triệu chứng và các bs họ ở trình cao rồi mới biết là mức độ nặng/nhẹ thế nào để đến đâu ngay.

Bệnh viện không lòng vòng đâu cụ ạ. Những bệnh về não là phải tuyến TW. Còn chuyển gì thì chuyển kể cả nhỏ hay to đều phải có giấy tờ hợp pháp. Mà về não, cụ mà vào khoa mổ thần kinh của Việt Đức thì kinh hoàng.
Cụ nói chuẩn rồi đó.
TTYT quận Đống đa là cơ sở KCB hạng 3
BV Đống đa cơ sở KCB hạng 2, thuộc Sở YT
BV Xanh pôn là cơ sở KCB hạng 1, thuộc Sở YT
BV 108 là hạng đặc biệt
Theo quy định chuyển tuyến thì cứ tuần tự mà chuyển. Hơi mất thời gian chút, nhưng đó là quy định, nên cụ cứ vui vẻ thực hiện. Nắm đc chút ít quy định sẽ cảm thấy thoải mái hơn cụ ạh.
Còn vụ công nhân hay ko công nhận kết quả xét nghiệm, hình ảnh... giữa các tuyến thì em cũng chịu, ko hiểu rõ.
Nghe đâu là xét nghiệm, hình ảnh trong vòng 24h thì ko phải làm lại khi chuyển viện (em cũng ko chắc)
Vớ vẩn! Tìm hiểu kỹ đi hãy bi bô! Từ tuyến 2 lên tuyến TW được luôn "nếu tình trạng bệnh nhân được phép"
Các Bệnh viện họ phân tuyến chuyển tuyến theo từng nấc lên cao dần. Tất nhiên là không phải Bộ y tế họ phân như thế mà là do Y tế từng Tỉnh, Thành phố quy định phân luồng.
Trường hợp cần thiết thì ngoài việc nghĩ tới cái mình muốn cũng phải nghĩ tới cái người khác muốn, thì được việc. :))
Không có cách nào làm hài lòng tất cả mọi người được, ai cũng muốn lên tuyến trên.
Tất nhiên có một số bệnh có thể vượt cấp nếu có kết quả khám ở bệnh viện bất kỳ thì tốt hơn
ở 107 thì bao giờ mấy đứa ngồi ở đấy chả hỏi đi saint hay xuống thái hà .
hô cho đi saint thì nó ghi saint ngay .

Chỉnh sửa cuối:

Toàn Hoa

Xe tải
kinh phí để người nhà thuê người chăm mang từ tuyến huyện đưa lên tuyến tw :))
Kể cũng lạ, thời đại 4.0 điện thoại internet đầy đủ mà gửi thư không có tem các bác ấy cũng nhận, đúng là hoài cổ.

dpl

Xe lăn
Dạ

Đống Đa cũng phải nhìn thấy ít nhất là hồ sơ của bệnh nhân mới biết là năng ở mức chuyển thằng hay không.
107 họ có đủ năng lực để xác định thể nào là nặng phải chuyển thẳng không ạ ? Nếu họ có năng lực đó thì họ đã không dừng ở cấp/quy mô hiện tại ạ.

Giống như rất nhiều trường hợp khác, lên đến viện tuyến TW được nghe câu sao không lên thằng luôn, sao không lên sớm để tranh thủ thời gian vàng vân vân... Nhưng thực tế thì cũng phải đến lúc gặp bệnh nhân, khám, hoặc ít nhất nghe kể triệu chứng và các bs họ ở trình cao rồi mới biết là mức độ nặng/nhẹ thế nào để đến đâu ngay.
Đống đa đọc u não cần xạ phẫu là chuyển luôn ko hỏi nhiều ạ

vjtcon

Xe điện

Húp sụp sụp

Xe điện
Bs Xanh Pôn không công nhận kết quả chụp CT của BV Đại học Y là quá láo, cái đó và vào mặt được.
Còn quy trình quy định như vậy là đúng rồi, mục đích là để giảm tải cho tuyến trên khi mà bệnh gì cũng chạy lên TW.
Em sợ bệnh viện hơn sợ đồn công an, xxx em còn dám bật chứ nhân viên y tế em chệu :))

ung_sung_tu_tai

Xe container
Đống đa đọc u não cần xạ phẫu là chuyển luôn ko hỏi nhiều ạ
Dạ
Ý tôi là 107 họ có trình đọc như ĐD không ạ ? Nên họ chỉ biết là họ không biết chữa thì họ chuyển lên cấp trên của họ, mà cấp trên trực tiếp của họ là ĐD ạ
Trình 107 biết bệnh này nguy kịch/nguy cơ cao như ĐĐ thì họ đã không còn là cấp "ban đầu" nữa ạ

• Vodka
Reactions: dpl

polizia

Xe container
Đống Đa vs St Paul là cùng cấp thành phố.
Do đó nếu Đống Đa ko chữa đc thì họ viết giấy chuyển cho mình lên tuyến TƯ luôn chứ sao lại sang St Paul nhỉ?
Mẹ em đợt trc K đại tràng. Bh ban đầu của bà là 354, nhưng do em ko thích 354 và 354 có khoa ung bướu nên họ ko cho chuyển đi đâu. Thee nên em nhờ đổi cho bà bhyt ban đầu về Hoè Nhai, sang Hoè Nhai khám sử dụng kết quả nội soi và sinh thiết của 354, Hoè Nhai khám sơ qua cho đủ thủ tục xong viết luôn giấy chuyển tuyến lên Việt Đức.
Tại Việt Đức họ công nhận kết quả nội soi vs sinh thiết của 354, chỉ yêu cần siêu âm tim vs chụp CT đại tràng rồi vào mổ.