Thảo luận Su etiga giảm 549 củ liệu có nên xúc luôn ko

BIENDONG001

Xe tăng
Cụ cứ từ từ. Sang năm Avavza của Toy về thì còn giảm nữa. Nếu không giảm thì có thể "cháy hàng " vì không ai mua nên không nhập nữa. Em xem clip so sánh Ertiga và Avanza thì mọi thông số của Avanza đều hơn hẳn.
Chưa chắc. Cụ này đánh giá phiến diện quá. Cụ phải lấy xe chạy thử xe thế nào đã chứ.

Toyota mà đưa con NK loại ngon về (làm cụ ưng ý) thì không có giá 500-600 củ đâu.

Cụ có số liệu chứng minh không? Về các thông số kỹ thuật, theo em được biết thì hầu hết Ertiga hơn Avanza cụ nhé (trục cơ sở 2740/2660, chiều dài 4260/4190, chiều rộng 1695/1660; bán kính quay nhỏ hơn). Avanza nhỉnh hơn được về động cơ 1.5/1.4, khoảng sáng gầm 200/180 và ... giá ở thị trường nước ngoài. Riêng về độ rộng rãi của không gian bên trong thì Avanza thua toàn tập. Ở đây em chỉ so sánh thuần về thông số kỹ thuật, còn về thương hiệu thì Toyota hơn hẳn Su rồi
Cụ nói có lý.

minh431

Xe tăng
Chưa chắc. Cụ này đánh giá phiến diện quá. Cụ phải lấy xe chạy thử xe thế nào đã chứ.

Toyota mà đưa con NK loại ngon về (làm cụ ưng ý) thì không có giá 500-600 củ đâu.

Cụ nói có lý.
Đây , Thông số đầy đủ 2 em.https://banxehoi.com/kinh-nghiem-mua-ban-xe/so-sanh-mpv-gia-re-toyota-avanza-2017-vs-suzuki-ertiga-2017-vs-kia-carens-2017-43443
Bù trừ cái nọ cái kia thì không có chuyện " Avanza thua toàn tập" đâu. Ertiga ế chỉ vì cái máy 1.4 đấy, thị hiếu Việt nam là gầm cao, máy khỏe ăn đứt vài cm dài, rộng cao. Chưa kể nó là Toy.....
Còn 1 cái clip của bọn Indo nữa, em đã xem, lúc nào chép link lên hầu cụ.
Còn giá thì em dự gấp 2 giá Indo, chỉ là dự thôi. Với đà giảm giá của Toy và Su gần đây thì còn hơi cao đấy. . Thực hư thế nào thì cứ phải chờ sang năm mới. Em không phải là Chủ tịch của Toy.

minh431

Xe tăng
Chỉnh sửa cuối:

TVA tractor

Xe buýt
Đây , Thông số đầy đủ 2 em.https://banxehoi.com/kinh-nghiem-mua-ban-xe/so-sanh-mpv-gia-re-toyota-avanza-2017-vs-suzuki-ertiga-2017-vs-kia-carens-2017-43443
Bù trừ cái nọ cái kia thì không có chuyện " Avanza thua toàn tập" đâu. Ertiga ế chỉ vì cái máy 1.4 đấy, thị hiếu Việt nam là gầm cao, máy khỏe ăn đứt vài cm dài, rộng cao. Chưa kể nó là Toy.....
Còn 1 cái clip của bọn Indo nữa, em đã xem, lúc nào chép link lên hầu cụ.
Còn giá thì em dự gấp 2 giá Indo, chỉ là dự thôi. Với đà giảm giá của Toy và Su gần đây thì còn hơi cao đấy. . Thực hư thế nào thì cứ phải chờ sang năm mới. Em không phải là Chủ tịch của Toy.
Bài so sánh trên clip này không khách quan. Đơn giản vì nó được làm bởi chính Toyota, ra mắt để quảng cáo cho Avanza.

Cụ nên tìm 1 clip của bên độc lập đánh giá xe nhé. Công tâm 1 chút.

Công bằng mà nói, Su Ertiga ở VN hiện nay khá chất và không có đối thủ ở tầm giá đó. Avanza chưa về chưa biết thế nào. Nhưng nếu nó gắn mác Toyota và có giá (chưa lăn bánh) tầm 650tr trở lên thì cũng chưa biết thế nào. Trong khi Su Ertiga giờ đang bán 545tr thôi.

minh431

Xe tăng
Bài so sánh trên clip này không khách quan. Đơn giản vì nó được làm bởi chính Toyota, ra mắt để quảng cáo cho Avanza.

Cụ nên tìm 1 clip của bên độc lập đánh giá xe nhé. Công tâm 1 chút.

Công bằng mà nói, Su Ertiga ở VN hiện nay khá chất và không có đối thủ ở tầm giá đó. Avanza chưa về chưa biết thế nào. Nhưng nếu nó gắn mác Toyota và có giá (chưa lăn bánh) tầm 650tr trở lên thì cũng chưa biết thế nào. Trong khi Su Ertiga giờ đang bán 545tr thôi.
Thôi cụ ạ, Su Ertiga ở VN hiện nay ế thế nào biết rồi, còn Avanza chưa về nên chưa biết thế nào, nên chẳng có gì để tranh luận cả.

j23

Xe container
Thôi cụ ạ, Su Ertiga ở VN hiện nay ế thế nào biết rồi, còn Avanza chưa về nên chưa biết thế nào, nên chẳng có gì để tranh luận cả.
Lúc mới về thì ko làm thị trường, giờ bán hàng clear stock thì quảng cáo mạnh :D
Ngoài đường gần như ko bao giờ thấy ẻm cả :D

Ciaz

Xe đạp
Ciaz giờ bảo nhiều nhỉ. Nghe nói miền bắc hết hàng

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Ngừng nhập hoàn toàn, bản nâng cấp ko về VN đâu cụ
Nghe bảo chỉ còn hơn 40 con toàn quốc
Theo nhận định của em thì sang năm Su ko nhập xe nào, may ra có con celerio về để cạnh tranh với morning. Nhưng chắc cũng thất bại do moring với i10 lắp ráp rồi nên nó được bảo hộ. Khả năng Su sẽ chuyển sang bán xe máy.

Chỉnh sửa cuối:

BIENDONG001

Xe tăng
Theo nhận định của em thì sang năm Su ko nhập xe nào, may ra có con celerio về để cạnh tranh với morning. Nhưng chắc cũng thất bại do moring với i10 lắp ráp rồi nên nó được bảo hộ. Khả năng Su sẽ chuyển sang bán xe máy.
Vì sao hả cụ?

wagon865.46

Xe tăng
Chào các cụ!
Em đang đi Ertiga 2015, xe đăng ký 9/2015 của Suzuki Việt Anh - Hà Đông, tháng 1/2017 sang tên cho 1 chủ khác, từ tháng 8/2017 đến nay em sử dụng. Cá nhân em có một vài nhận định như sau:

- Thứ nhất: Do nhu cầu sử dụng cần xe 5+2 chỗ như thế này để về quê, đi chơi nhà em thường đi 2 người lớn và 02 trẻ con (10+7 tuổi) nên đi xe này vừa đủ chỗ, các cháu có thể mỗi đứa một hàng ghế, nằm ngồi tuỳ thích hoặc gập cả 02 hàng ghế lại thành “giường”.

- Thứ hai: Tại thời điểm em mua xe thì bỏ 525tr để có xe loại 5+2 chỗ đi 2 năm 4vạn km không có nhiều lựa chọn.

- Thứ ba: Thiết kế xe phù hợp cho việc đi lại trong phố cũng như đi đường trường, hàng ngày em chủ yếu đưa đón con đi học, cuối tuần đi thăm ông bà trong nội thành, thỉnh thoảng về quê. Chỗ ngồi hàng 3 không chật đâu ạ, hôm 02/9/2017 về quê cậu em cao 1,72 ngồi thoải mái ạ.

- Thứ tư: Về động cơ 1,4cm3 em thấy cũng chả yếu làm đâu (cái nay do cách chạy mà thôi), đi đường trường muốn vượt xe khác (thân dài/ngắn) thì phải tính toán khoảng cách, tốc độ đang chạy và đường thẳng/ cong có ít/nhiều xe để vượt. Tất nhiên động cơ nhỏ thì đi khó chịu hơn xe có động cơ lớn là điều dễ hiểu, hôm trước đến toà nhà Hoà Bình Green (phố Minh Khai, HN) và TTTM Vinhome Nguyễn Chí Thanh (HN) lúc từ hầm gửi xe đi lên gặp dốc cao và cua gấp (lúc đó chở 3 người lớn + 2 trẻ em) phải về số L và tỳ ga nhẹ để lên. Trước em đi Vitara, động cơ 1.6cm3 xe cầu sau nên khẻo hơn chút vẫn lên 02 hầm đó thì xe không bị ì, mất đà như Ertiga.

- Thứ năm: Về tiết kiệm nhiên liệu: Em đã đo thử khi thấy đồng hồ báo đổ xăng (có đèn sáng và tiếng kêu “bíp”): (i) đổ 500nghìn được 28,1 lít (giá 17.790đ/lit ) đi toàn bộ trong phố HN có 02 lần dừng đỗ vẫn nổ máy chờ con tan học với tổng thời gian 35 + 30 = 65 phút xe đi được 196km, (ii) đổ 500nghìn được 27,609 lít (giá 18.110đ/lít) đi cao tốc HN-LC chỉ chạy tốc độ 80km/h và đi trong phố không phải dừng chờ đón con tan học đi được 386km. (iii) 02 lần tiếp theo em vẫn đổ 500 nghìn được 27,979lít (giá 17.870đ/lít) chỉ đi trong phố không đi cao tốc, không phải dừng đợi đón con thì đi được 215km và 245km. em đổ tại cột giữa của cây xăng cuối đường Hào Nam, xe bật điều hoà 90%.

Do vậy, để tiết kiệm nhiên liệu thì quan trọng là cách sử dụng.

- Thứ sáu: Hạn chế lớn nhất em thấy là không có chỗ đề đồ nên khi đi 5 người lớn + 1-2 trẻ em mà mỗi người một túi/ba lô đeo vai là đã khó có chỗ để, nếu có va li kéo thì chỉ đi tối đa 4 người để hàng ghế 3 gập lại để lấy chỗ để vali. Xe đời 2015 ghế 3 gập toàn bộ nên không tiện lợi bằng đời 2016-17 gập 50/50.

Điều nàỳ các bác định chạy dịch vụ cần tính toán, nhất là đón khách sân bay.

Về giá xe mới em không bàn vì mỗi người một điều kiện kinh tế và sở thích khác nhau, mỗi thời điểm giá xe khác nhau, cá nhân em thấy khi mua xe nên theo nhu cầu và ý định của mình đừng nghe tư vấn của người khác ạ. Còn về khuyên thì cụ mợ nào có điểu kiện mua được xe mới thì tốt nhất vì thêm chút lệ phí/biển số nhưng bù lại tâm lý yên tâm hơn mua xe cũ.

Chúc các cụ, các mợ mua được xe ưng ý.