Sử dụng các chức năng của Ford Mondeo

Trạng thái
Thớt đang đóng

8868

Xe máy
các bác cho hỏi thêm các lắp camera mondeo với

6/ Bật camera de tự động khi vào số de: để làm được việc này thì phải lắp 1 cemera de vào đúng vị trí ổ khoá mở cốp sau xe và Camera đó phải có 1 rơ le chuyển mạch lấy tín hiệu từ nguồn đèn de để khi lái xe vào số de (R) thì tín hiệu trên màn hình chính tự chuyển sang camera. Lắp camera de cho Mondeo rất dễ vì ngay sau cốp xe đã có bộ DVD changer có sẵn nguồn và đường Video-in nên không phải đi dây lên trên head unit hoặc khoan đục gì cả.

Em cũng đã thấy có bác lắp camera de cho xe nhưng xấu và không hiệu quả do vị trí lắp camera nằm nổi ngay dưới gờ biển số trong khi có thể dấu vào đúng ổ khoá mở cốp xe. Ổ khoá này có thể tháo ra và không cần nữa vì cốp xe vẫn có thể mớ bằng nút bấm trong xe hoặc trên chìa khoá điện.

Cũng có bác lắp camera nhưng lại cấp nguồn tín hiệu Video vào Aux và không có bộ rơ le tự đảo chiều làm cho mỗi lần de xe muốn xem camera thì phải bấm nút Aux trên màn hình DVD, không tiện lắm.

Camera lắp đúng vào vị trí lỗ khoá cốp, giống Camry 2007 3.5Q

Màn hình tự động chuyển sang camera de mỗi khi vào số R
lắp cam thì đường nguồn là ok nhưng video in thì cắm vào đâu. mấy dây videoin vàng vàng ở sau cắm vào ấn tren remot cũng ko đươc.chỉ cắm trene màn hình thì đươc. với lại có phải lắp thêm gì để đồng bộ giữa cam và lcd ko ,nếu ko vẫn phải chuyển tay.
rất mong được giúp đỡ
thank

phunuvietnam003

Xe hơi
Xà ơi, mấy bác chuyên gia Mon dâu hết rồi,hơn một ngày mà không ai trả lời vậy bác 2snguyen đâu rồi ???

Mấy hôm rồi em bận quá không biết bác hỏi.

Bác lại không đọc kỹ bài em đã post rồi. Tất cả giắc cắm điện (power) và tín hiệu (singal) cho camera lùi lấy ngay ở khoang cốp sau của xe. điện thì lấy ở đèn lùi để kích hoạt camera khi vào số lùi, tín hiệu video in thì căm ngay vào cái giắc còn trống của cái DVD changer. Bác cứ thế mà làm, tự lắp cũng được còn nếu không bác in cái này mang ra hàng đồ chơi xe hơi cho thợ họ đọc chắc là họ hiểu cách lắp.

Chống chỉ định: amateur và thợ không chuyên hoac chưa có kinh nghiệm về Mondeo vì điện đóm Mondeo khá phức tạp;)

anhtuandh84

Xe hơi
Có mấy câu hỏi nhờ các bác giải đáp:
1 - Mondeo lắp bộ xạc điện thoại vào đâu (hình như chỗ châm thuốc lá !?)
2 - Làm thế nào để đưa tai nghe vào hệ loa của Mon? Trên Vô lăng có một chỗ trông giống micro
3- Có chế độ khóa cửa đề phòng trẻ em mở từ bên trong xe không ?

phunuvietnam003

Xe hơi
@anhtuan
1- Xe nào cũng cắm xạc ĐT ở châm thuốc
2- Tai nghe :với xe 2005 - 3 màn hình,tai nghe cắm vào màn hình gối , phải bật màn hình này và chỉnh volume. Chất lượng âm cực chán do hiệu ứng echo ,các bác chỉ nghe radio thì được
3- Khóa cửa phòng trẻ em - Cắm chìa vào ổ ở sống cửa sau xoay ngược chiều kim đồng hồ. Việc này đồng nghĩa với tài luôn nhớ mở cửa cho khách ,phòng khi không may gặp ông khách khỏe bẻ gẫy tay nắm
* Đúng là micro bác ạ.nhưng cái này chắc bác mua cáp dùng cho ĐT mới kích hoạt và để tự động tắt âm thanh đĩa khi có chuông ĐT

Chỉnh sửa cuối:
* Đúng là micro bác ạ.nhưng cái này chắc bác mua cáp dùng cho ĐT mới kích hoạt và để tự động tắt âm thanh đĩa khi có chuông ĐT
Trong cốp nhỏ giữa xe cạnh tài thấy có cái jack cắm cho bộ handsfree, chắc là để xài chung với cái micro này và nếu đúng thì chắc chắn nó sẽ ngắt được âm thanh đĩa, hỏi hãng cũng không có. Bác nào có quyển catlogue con đời sau đọc thử giúp xem sử dụng thế nào ? Cảm ơn các bác .

HUYNHC240Tài khoản đã xác minh

Trên từng cây số
Website
www.Vietthinheec.vn
Trong cốp nhỏ giữa xe cạnh tài thấy có cái jack cắm cho bộ handsfree, chắc là để xài chung với cái micro này và nếu đúng thì chắc chắn nó sẽ ngắt được âm thanh đĩa, hỏi hãng cũng không có. Bác nào có quyển catlogue con đời sau đọc thử giúp xem sử dụng thế nào ? Cảm ơn các bác .
Bác qua Ford Thăng long trên đường láng hạ nhé , em thấy ở đấy có bán dây cắm cho đt đó, sử dụng cho dòng đt nokia, motorola thôi.

anhtuandh84

Xe hơi
E gặp phải 2 vấn đề cần hỏi các bác đi Mon:

1- Chìa khóa điện có chức năng khóa kép : Bấm lần thứ nhất sẽ khóa các cửa lại, bấm và giữ 2-3 giây lần thứ 2 sẽ khóa kép, lúc này đèn xi nhan nháy 2 lần báo hiệu đã khóa kép. Nhưng hiện nay E bấm lần thứ 1 thi OK, lần thứ 2 thì chẳng thấy đèn xi nhan nháy báo hiệu đã khóa kép gì cả , bác nào biết giải thích hộ

2- Khi nổ máy, ở đầu xe nghe thấy tiếng cạch cạch một lúc thì hết. Khi tắt máy cũng vậy. Không biết có phải do giãn nở nhiệt độ mà có hiện tượng này không, hay là xe có vấn đề gì nhỉ? Các bác kiến giải tình huống này hộ E.

8868

Xe máy
@anhtuan
1- Xe nào cũng cắm xạc ĐT ở châm thuốc
2- Tai nghe :với xe 2005 - 3 màn hình,tai nghe cắm vào màn hình gối , phải bật màn hình này và chỉnh volume. Chất lượng âm cực chán do hiệu ứng echo ,các bác chỉ nghe radio thì được
3- Khóa cửa phòng trẻ em - Cắm chìa vào ổ ở sống cửa sau xoay ngược chiều kim đồng hồ. Việc này đồng nghĩa với tài luôn nhớ mở cửa cho khách ,phòng khi không may gặp ông khách khỏe bẻ gẫy tay nắm
ko cần cắm chìa chỉ cần vào xe bấm nút khóa là các cửa sẽ tự khóa khỏi mở luôn kể cả cửa lái. muốn mở lại ấn nút mở trên khóa là ok
dt.mua một dây ở thăng long rồi về chế lấy

phunuvietnam003

Xe hơi
Help. GẤp GẤp - LẮp Camera LÙi Cho Mon 2.5 ĐỜi 3 MÀn HÌnh

Sau khi trao đổi cùng các bác về Mondeo , em cũng muốn có camera lùi nên có đưa cho một cửa hàng NT làm.Nhưng ở HP không có thợ chuyên nghiệp chuyên về Mon như bác Khôi cho nên không đạt được yêu cầu. Hiện tại thì như nguyên bản chưa làm : bất cứ chế độ nào của cần số đều không lên hình , (ngay cả DVD) mà chỉ lên màu xanh với các chỉ dẫn về số đĩa thứ tự đĩa đang chơi ( vì có 10 đĩa).Muốn có hình phải kéo phanh tay . Các bác thấy ai vừa để phanh tay vừa lùi chưa ạ. Chú thợ nói thật là chưa làm Mon bao giờ , khắc phục phải tháo màn hình đấu lại cho màn hình không bị phụ thuộc vào phanh tay mà em thấy chú đó tháo quá khó (mà chắc gì đã đúng) nên em bảo từ từ tính lại. Cũng nói thêm về cái vụ này, với các màn hình khác thì chú đưa vào 4 góc 4 nẹp sắt kéo nhẹ là ra ,nhưng với Mon thì không ra được, cố nữa chắc gẫy cá mất.Em có thấy lắp thêm Rơle đàng hòang Vậy có bác nào làm rồi tại HP được thì chỉ chỗ cho em đến sửa lại, (nhiều bác như bác 2S cũng làm rồi nhưng lại làm trên HN của bác MKHOi) hoặc có chiêu bí truyền giúp em với.Em tin là nhiều bác có thể giúp em được ,bây giờ em vẫn để vậy không trả lại vì cũng thương mấy chú thợ trẻ và niềm tin vào 4R . Ai mà giỏi ngay được. Em mong các bác lắm ạ.

chauchau

Xe điện
Sau khi trao đổi cùng các bác về Mondeo , em cũng muốn có camera lùi nên có đưa cho một cửa hàng NT làm.Nhưng ở HP không có thợ chuyên nghiệp chuyên về Mon như bác Khôi cho nên không đạt được yêu cầu. Hiện tại thì như nguyên bản chưa làm : bất cứ chế độ nào của cần số đều không lên hình , (ngay cả DVD) mà chỉ lên màu xanh với các chỉ dẫn về số đĩa thứ tự đĩa đang chơi ( vì có 10 đĩa).Muốn có hình phải kéo phanh tay . Các bác thấy ai vừa để phanh tay vừa lùi chưa ạ. Chú thợ nói thật là chưa làm Mon bao giờ , khắc phục phải tháo màn hình đấu lại cho màn hình không bị phụ thuộc vào phanh tay mà em thấy chú đó tháo quá khó (mà chắc gì đã đúng) nên em bảo từ từ tính lại. Cũng nói thêm về cái vụ này, với các màn hình khác thì chú đưa vào 4 góc 4 nẹp sắt kéo nhẹ là ra ,nhưng với Mon thì không ra được, cố nữa chắc gẫy cá mất.Em có thấy lắp thêm Rơle đàng hòang Vậy có bác nào làm rồi tại HP được thì chỉ chỗ cho em đến sửa lại, (nhiều bác như bác 2S cũng làm rồi nhưng lại làm trên HN của bác MKHOi) hoặc có chiêu bí truyền giúp em với.Em tin là nhiều bác có thể giúp em được ,bây giờ em vẫn để vậy không trả lại vì cũng thương mấy chú thợ trẻ và niềm tin vào 4R . Ai mà giỏi ngay được. Em mong các bác lắm ạ.
thay vì bác cứ loay hoay thì làm phát cà phê sáng tầm 10h với ae ở Lối cũ, bác Khôi ra 2 phút là xong...

HN-HP cũng mất tầm 2 tiếng thôi...

phunuvietnam003

Xe hơi
@ chau chau:Thực lòng muốn giao lưu vói ae trong 4r quá mà đường ô tô ko biết + sức khỏe ko tốt nên ko đi được.Nếu được bác MK và mấy bác hạ cố xuống HP giao lưu cùng mấy ae HP thì tốt quá. Có chai "Hen"... hen gì chả nhớ ,có cả chữ " so" (X.O) cháu nó ở bển gửi ta đi ra biển cưa thì tuyêt.Em thực lòng mời và cố gắng ko để các bác phải buồn đâu,như thế hay hơn cà fe chứ ạ. P/S: bất cứ ngày nào trong tuần

Bác PNVN003 liên lạc với bác MinhKhôi nói bác ấy gửi cái rờ le chuyển mạch tín hiệu và camera cho đại lý của bác ấy ở HP (shop đồ chơi Tuấn Hưng 23 Lê Thánh Tông) sau đó nói bác Minh Khôi gọi điện hướng dẫn khi thợ cửa hàng HP lắp cho bác thì chắc là họ lăp được được. Có gì cần nữa thì bác liên lạc với em nhé.

phunuvietnam003

Xe hơi
chính là em làm tại đó đấy. cậu thợ tên Hưng hay Xuân gi đó

anhtuandh84

Xe hơi
E phát hiện ra Chế độ khóa kép không hoạt động khi còn cửa chưa đóng chặt (4 cửa ra vào, cốp xe, nắp capo)

Vậy là bác ko để ý rồi, nếu còn cửa chưa đóng chặt thì khi rút chìa khóa ra, trong xe sẽ phát ra âm thanh cảnh báo, có thể bác bước ra khỏi xe nhanh quá không để ý, bác thử lại xem.

phunuvietnam003

Xe hơi
@anhtuan84: không rõ bác khen hay chê nhưng em nghĩ đúng như bác nói -đó là ưu điểm làm ta biết cửa chưa đóng chặt khi đèn sinag không lóe sáng,nhưng bác có quên không đóng lại thì 4 cửa vẫn chặt ko mở được (cố phá thì em chưa thử),nó khóa từ bản lề cửa, an toàn cả khi lúc xe chuyển động
@mltr6: em sợ bác nhầm,không rút chìa khóa thì nó kêu ,còn cửa hở thì nó báo đèn trần và đèn sàn chứ ạ

Đèn trần thì không chính xác bác ạ, vì nhỡ nó đang ở vị trí tắt, không phải vị trí auto thì có mở toang cửa nó cũng không sáng.

Để em thử lại xem sao, nhưng em nhớ là không rút chìa thì nó không kêu đâu, nó chỉ kêu khi cảnh báo gì đó, ví dụ như cốp mở, hay dừng xe tắt máy mà cần số ở vị trí N hay D chẳng hạn.

@Huynhc240: cảm ơn bác, mai em đi bảo trì xe để em tạt qua ngó thử xem sao.

Trạng thái
Thớt đang đóng