[Funland] Sư cô ở cữ - Tú Mỡ

firstXpan

Xe buýt
Tú mỡ có bài thơ "Ông bị đau chân" em học từ cấp 1.ko biết có nhớ nhầm không.

Minhnd

Xe điện
Ko nha. Cụ ấy viết thơ thôi.
Chả là hnay đi qua phố Tú Mỡ, em cứ thắc mắc sao ông này được đặt tên.
Gg ra mấy bài vui phết.
Chiều hôm qua cháu có việc đi taxi qua phố Tú Mỡ, cậu tài xế cũng hỏi “Tú Mỡ là ai mà lại đc đặt tên đường nhỉ?” 😂

yamaha-x8

Xe tăng
Cụ nào mở mang đầu óc giúp em với ạ:

1. Thời nào đạo phật là quốc đạo và khi nào thì bãi bỏ. Lý do bỏ đạo phật là quốc đạo?

2. Sau CM, đ.cs có chủ trương phá chùa chiền (nhiều tỉnh bắc bộ chùa bị dỡ về làm chuồng lợn), đv đều ghi trong lý lịch là ko tôn giáo, sao giờ nhiều lđ trồng cây tiến cúng trong chùa thế (ví dụ vào 3 vàng bên tay phải là cây bồ đề đó chị Kim Ngân trồng). Hôm lễ PĐ thì a thủ tướng phát biểu khai mạc, ... vậy đv đã chuyển màu hay là gì vậy ?!

Chỉnh sửa cuối:

emdeplam

Xe tăng

1. Thời nào đạo phật là quốc đạo và khi nào thì bãi bỏ. Lý do bỏ đạo phật là quốc đạo?

2. Sau CM, *** có chủ trương phá chùa chiền (nhiều tỉnh bắc bộ chùa bị dỡ về làm chuồng lợn), đv đều ghi trong lý lịch là ko tôn giáo, sao giờ nhiều lđ trồng cây tiến cúng trong chùa thế (ví dụ vào 3 vàng bên tay phải là cây bồ đề đó chị Kim Ngân trồng). Hôm lễ PĐ thì a thủ tướng phát biểu khai mạc, ... vậy đv đã chuyển màu hay là gì vậy ?!
Em trả lời câu 1 thôi. Câu 2 cụ tự tìm hiểu.
Ở Vietnam đạo Phật phát triển mạnh thời nhà Lý và đạt đến cực đỉnh thời nhà Trần. Nhưng khi bị nhà Minh đô hộ, vì họ theo Nho giáo nên đã đốt bỏ sách vở, kinh thư của Vietnam.

yamaha-x8

Xe tăng
Em trả lời câu 1 thôi. Câu 2 cụ tự tìm hiểu.
Ở Vietnam đạo Phật phát triển mạnh thời nhà Lý và đạt đến cực đỉnh thời nhà Trần. Nhưng khi bị nhà Minh đô hộ, vì họ theo Nho giáo nên đã đốt bỏ sách vở, kinh thư của Vietnam.
Liệu có gì sai ko cụ, sau nhà Trần là nhà Lê mà, sao lại nhà Minh đô hộ ạ ?!

STElectrics

Xe lăn

2. Sau CM, đ.cs có chủ trương phá chùa chiền (nhiều tỉnh bắc bộ chùa bị dỡ về làm chuồng lợn), đv đều ghi trong lý lịch là ko tôn giáo, sao giờ nhiều lđ trồng cây tiến cúng trong chùa thế (ví dụ vào 3 vàng bên tay phải là cây bồ đề đó chị Kim Ngân trồng). Hôm lễ PĐ thì a thủ tướng phát biểu khai mạc, ... vậy đv đã chuyển màu hay là gì vậy ?!
tại cụ Nguyễn Bỉnh Khiêm. Cụ ấy phán: giữ chùa, thờ Phật thì được ăn oản.

emdeplam

Xe tăng
Liệu có gì sai ko cụ, sau nhà Trần là nhà Lê mà, sao lại nhà Minh đô hộ ạ ?!
Ko sai đâu cụ.
Sau nhà Trần là 20 năm Bắc thuộc. Giai đoạn này nhiều chùa chiền, sách vở, kinh điển liên quan đến phật giáo bị xóa bỏ. Đến thời Lê thì nước ta phát triển theo Nho giáo.
Đến thời Trịnh Nguyễn phân tranh thì đàng ngoài vẫn theo Nho giáo, đàng trong lại bắt đầu quay lại với Đạo Phật. Có thể chúa Nguyễn thời đó cố tình tạo ra khác biệt với vua Lê.

Gần hơn tự cụ tìm hiểu nhá. Nói nữa e sợ bị Mod bem. Hihi

Diep1979

Xe container
Thơ cụ Tú vẫn cứ hay