Spark ăn xăng.

Camrybeo

Xe tải
Mới đầu em cũng lo lo vì trước đi spark2011 MT nó khoảng 6L/100km trong phố Hà Nội, nhưng từ hồi đi spark 2013 thì thấy phải hơn 10L/100km. Giờ đổ 500 A95 thì đi được 200 km.

Cơ mà do chân ga là phần lớn, em nghĩ vậy chứ thấy xe vẫn ổn định nên ko làm gì hết. Lần nào ra đường trường thì lại về hơn 6L 1 tý ngay.

Xe Spark 2013 năng hơn 1 tấn mà máy có 1.0, không vội được khi đề pa.

Cụ đừng vội hoảng

Cụ đi cung đường nào, có bị tắc hay không?

Cụ đừng so với mấy em MT, lại chạy nội đô kiểu Đà Nẵng hay Quảng Nam cũng khác với HN cụ ạ.

Xe em cũng Super, chạy đường dài tính trên hơn 400km đợt tết là khoảng 5,5l/100km cung đường HN-Thanh Hoá và loanh quanh.

Nhưng đi đường HN sáng chiều đi làm và đưa bọ trẻ đi học, đúng toàn giờ cao điểm đường đông nhưng ko bị tắc nó cũng xơi 9-10l/100km tính trung bình trên khoảng 1000km.

So với Mazda 6 MT 2.0 trc đây của em nó xơi cỡ 10l/100km đường nội đô cùng điều kiện thì em thấy trong phố Matiz chả tiết kiệm hơn mấy.

Tuanan2011

Xe máy
Mới đầu em cũng lo lo vì trước đi spark2011 MT nó khoảng 6L/100km trong phố Hà Nội, nhưng từ hồi đi spark 2013 thì thấy phải hơn 10L/100km. Giờ đổ 500 A95 thì đi được 200 km.

Cơ mà do chân ga là phần lớn, em nghĩ vậy chứ thấy xe vẫn ổn định nên ko làm gì hết. Lần nào ra đường trường thì lại về hơn 6L 1 tý ngay.

Xe Spark 2013 năng hơn 1 tấn mà máy có 1.0, không vội được khi đề pa.
Minh moi di duong cao toc khoang 7l nhung di duong pho hon 10l nan qua

Tuanan2011

Xe máy
Mói ra hang kiêm tra nó bảo bị mòn bố hộp số giờ thay phải hết 12 củ.cụ nào có cao kiến xin chỉ giáo ạ.

Camrybeo

Xe tải
Mói ra hang kiêm tra nó bảo bị mòn bố hộp số giờ thay phải hết 12 củ.cụ nào có cao kiến xin chỉ giáo ạ.
Mòn hộp số thì sẽ có hiện tượng ra sao hả bác???
Vấn đề xăng thì em nghĩ là cũng nên kiểm tra cho chắc chắn ko là những nguyên nhân khác thôi. Chứ còn với mức ăn 500k cho 200km trong phố thì với em vẫn ok. Do em đi khoảng dưới 20/ngày, nên cũng chỉ 1tr2 đến 1tr5 tiền xăng.

So sánh chi phí xăng với chi phí đỗ xe, chi phí bảo dưỡng xe thì nó vẫn chưa nhằm nhò lắm.

1 mẹo nhỏ giảm mức tiêu thụ xăng, đó là bỏ bớt những thứ ko cần thiết ở nhà cho xe nhẹ đi, bơm lốp đúng chuẩn, để nhiệt độ điều hòa vừa phải, ...

datnt1107

Xe điện
Xe e spark 2008 số tự động chở con đi học đổ 20l chạy được 170km có hao kg các bác???
At trong phố với chân ga ko chẩn chắc 8l là ổn còn quá phải kiểm tra, dầu máy, bugi, họng hút kim phun, lọc xăng. Đấy là ý kiến với máy 1.0

Mutato

Xe đạp
Em xin đánh giá của các cụ về cái con vk già Matiz joy 208 AT nhà em ạ. Em đổ 500k vạch chỉ full mà mới đi đc 190km nó đã về như thế này có phải ăn xăng ko ạ. Lịch trình trong tp và điều hoà lên xe là bật. Nhờ các cụ hội trẩn giúp em ạ

Mutato

Xe đạp
Bằng chứng đây các cụ ơi

crazyman.eps

Xe tải
Có cách nào khắc phuc kg bác. Máy 0.8 mà ăn uống kiểu này xót cả ruột.
Số tự động thì chấp nhận cụ ạ. Em cũng chạy matiz AT nhưng chỉ lên đến 10l là kịch. Cụ thử kiểm tra xem lọc gió có bẩn ko, thử cho xúc rửa lại kim phun xem có khá hơn ko cụ

Camrybeo

Xe tải
Hôm nay em bắt đầu tắt chế độ O/D (over drive) và dùng xem sao. Cái này cũng có cụ nói rồi và từ trước em cũng chỉ dùng lúc vượt hoặc lên đèo thôi. Bình thường thì nó bật còn tắt thì nó lên đèn trên táp lô.
Nói cách khác cho dễ hiểu thì khi đèn O/D sáng thì vòng tua máy sẽ lớn hơn bình thường mới sang số, còn đèn tắt thì vong tua sẽ thấp hơn và đi êm hơn do máy ko gào.

Dựa trên nguyên lý trên em muốn thử thực tế xem có cải thiện được xăng không. Việc hạn chế xe nhảy số cao khi đi trong phố sẽ hạn chế việc ép số.

Có giề em sẽ cập nhật lại sau

Tuanan2011

Xe máy
Hôm nay em bắt đầu tắt chế độ O/D (over drive) và dùng xem sao. Cái này cũng có cụ nói rồi và từ trước em cũng chỉ dùng lúc vượt hoặc lên đèo thôi. Bình thường thì nó bật còn tắt thì nó lên đèn trên táp lô.
Nói cách khác cho dễ hiểu thì khi đèn O/D sáng thì vòng tua máy sẽ lớn hơn bình thường mới sang số, còn đèn tắt thì vong tua sẽ thấp hơn và đi êm hơn do máy ko gào.

Dựa trên nguyên lý trên em muốn thử thực tế xem có cải thiện được xăng không. Việc hạn chế xe nhảy số cao khi đi trong phố sẽ hạn chế việc ép số.

Có giề em sẽ cập nhật lại sau
Cụ có nhầm kg chứ khi mình bật thì nó mới lên đèn chứ cụ ????

Tuanan2011

Xe máy
Mòn hộp số thì sẽ có hiện tượng ra sao hả bác???
Vấn đề xăng thì em nghĩ là cũng nên kiểm tra cho chắc chắn ko là những nguyên nhân khác thôi. Chứ còn với mức ăn 500k cho 200km trong phố thì với em vẫn ok. Do em đi khoảng dưới 20/ngày, nên cũng chỉ 1tr2 đến 1tr5 tiền xăng.

So sánh chi phí xăng với chi phí đỗ xe, chi phí bảo dưỡng xe thì nó vẫn chưa nhằm nhò lắm.

1 mẹo nhỏ giảm mức tiêu thụ xăng, đó là bỏ bớt những thứ ko cần thiết ở nhà cho xe nhẹ đi, bơm lốp đúng chuẩn, để nhiệt độ điều hòa vừa phải, ...
Xe e vẫn chạy ok đèn kg báo lỗi gì hết.tụi hãng nó làm các kiểu mà kg khắc phục dc hao xăng nên báo bị mòn bố hộp số.mà giờ bỏ 12 củ ra mà vẫn vậy nữa chac chết nên e ứ làm.

Camrybeo

Xe tải
Cụ có nhầm kg chứ khi mình bật thì nó mới lên đèn chứ cụ ????
Ko nhầm đâu cụ. Khi đèn sáng nó ghi là "O/D off" và vong tua máy sẽ cao hơn thì mới nhảy số. Trong khi lúc đèn tắt thì vòn tua sẽ thấp hơn khi nhảy số.

Em tránh dùng từ bật và tắt cho đỡ lẫn, mà tập trung vào việc đèn hiển thị.

Khi đang muốn vượt 1 xe khác hoặc lên dốc, thì mình sẽ tắt chế độ này (đèn O/D off sáng), cụ sẽ thấy là số sẽ về 1 số nhỏ hơn và vòng tua lớn hơn, giúp cho việc đạp ga có phản ứng hơn so với việc đi số to và vòng tua thấp.

Việc tắt chế độ O/D (khi đèn O/D off sáng), sẽ làm cho xe không lên số to khi ở vòng tua thấp lúc lái xe trong phố, nên sẽ đỡ việc ép số do phanh rồi ga liên tục. Trước mắt em thấy có vẻ cải thiện hơn chút xíu về xăng. Nhưng phải kiểm nghiệm thêm nữa.

Tuanan2011

Xe máy
Ko nhầm đâu cụ. Khi đèn sáng nó ghi là "O/D off" và vong tua máy sẽ cao hơn thì mới nhảy số. Trong khi lúc đèn tắt thì vòn tua sẽ thấp hơn khi nhảy số.

Em tránh dùng từ bật và tắt cho đỡ lẫn, mà tập trung vào việc đèn hiển thị.

Khi đang muốn vượt 1 xe khác hoặc lên dốc, thì mình sẽ tắt chế độ này (đèn O/D off sáng), cụ sẽ thấy là số sẽ về 1 số nhỏ hơn và vòng tua lớn hơn, giúp cho việc đạp ga có phản ứng hơn so với việc đi số to và vòng tua thấp.

Việc tắt chế độ O/D (khi đèn O/D off sáng), sẽ làm cho xe không lên số to khi ở vòng tua thấp lúc lái xe trong phố, nên sẽ đỡ việc ép số do phanh rồi ga liên tục. Trước mắt em thấy có vẻ cải thiện hơn chút xíu về xăng. Nhưng phải kiểm nghiệm thêm nữa.
Vậy là theo ý bác là tắt OD ( đèn sáng trên taplo) ạ. Để vậy e thấy chạy máy gầm quá. Liệu có ảnh hương xe kg bác???

Camrybeo

Xe tải
Vậy là theo ý bác là tắt OD ( đèn sáng trên taplo) ạ. Để vậy e thấy chạy máy gầm quá. Liệu có ảnh hương xe kg bác???
Thú thật là em mới chạy số tự động 2013 này được 1 năm, đi liên tục trong phố. Em cũng luôn nghĩ rằng khi xe đang vận hành thì càng ít đèn táp lô thì càng có nghĩa xe ở chế độ ổn định. Nhưng có lẽ ko áp dụng với cái đèn này, vì bản thân nó đã ngược nghĩa: bật là tắt chế độ, tắt là bật chế đô. Đúng là nó hơi gào 1 tý thật, nhưng cải thiện được vấn đề xăng và ép số liên tục. Cụ cứ thử ma xem. Tất nhiên đoạn nào thoát xe được thì lại "tắt cái đèn" đó đi.

nhoc74

Xe tải
Đèn này sáng tức OD off, lúc này xe chỉ chạy duọc số 3, ko chuyển sang số 4 được. Vd bác chạy đường đông , xe ko cần lên tốc độ cao,chỉ cần mo men lớn thì để OD off là phù hợp.