[Funland] Sốt xuất huyết vẫn đang diễn ra đúng ko a?

cuongkilo

Xe tăng
Cụ cho em hỏi món cháo này có bán sẵn ở siêu thị hay mình mua về tự làm ạ, vì em thấy cháo nhưng lại thiếu gạo, vậy nấu món này nguyên liệu chỉ cần bí đỏ, hạt sen và mía, cho vào lẫn lộn rồi đun lên đúng không ạ.
Em đã bị 2 lần SXH, sợ vãi ra. Lần đầu tiên là năm em học lớp 10, năm 198x của thế kỷ trước, hồi đó bao cấp nên chả có gì tẩm bổ, có mỗi chanh để uống thôi ạ, đường thì hiếm, có lần em vào toilet mà ngã lăn ra sân, sau ốm leo lên tầng 3 (trường học của em 3 tầng) mà em phải 2 lần nghỉ giữa chừng vì mệt.
Lần 2 là cách đây 2 - 3 năm, đợt dịch to ở HN, gọi bọn greelab đến thử máu 1 lần mất 800 K. Sau đó vào viện nhưng họ không nhận, đuổi về vì đông quá. Em cũng chỉ uống pamin, chanh và cam sau đó may cô thương nên bệnh cũng dứt, nhưng di chứng mệt mỏi của nó khá nặng nề, phải 1 tháng sau mới vào trạng thái "bình thường mới" được.
Cầu giời không bị dính 2 quả nữa vì nó có 4 chủng. Giờ lại covid coveo thế này mệt lắm đây.
Không biết có đúng không ,nhưng em đọc ở đâu đó
Chủng XSH ở Vn chủ đạo có 2 loại thì phải.
Em cũng bị 2 lần rồi. Mệt vãi mật

sakai_yo

Xe lăn
Không biết có đúng không ,nhưng em đọc ở đâu đó
Chủng XSH ở Vn chủ đạo có 2 loại thì phải.
Em cũng bị 2 lần rồi. Mệt vãi mật
Có 4 loại, đứa e họ em đã bị cả 4.
E cũng bị năm 28 tuổi và em đã hiểu tại sao nhiều thanh niên chết vì sxh. Mệt đến nỗi phải có ng dìu ra wc luôn.

Lục_Bản_Mộc

[Tịch thu bằng lái]
Đợt vừa rồi có cccm nào bị sốt xuất huyết ko ạ?

E thì đã cẩn thận phòng chánh các điểu rồi mà hôm nay cũng bị các cụ ạ. Cứ tưởng ko liên quan, mà khi dính mệt dã man.
Những vụ nhu thế này sao ko có đơn vi nào đứng ra lm tổng thể. Chư dân năm nào cũng thế này mệt, tốn tiền, hao sức quá cccm a
Ku đàn em em đương trông con bé bị sốt xuất huyết trong Thanh nhàn cccm ah :P

Mr. QA

Xe đạp
Có of Hà nam đây rồi. Cụ cho e hỏi sao nhiều gv và hsinh là F0 thế ạ?
Tại F0 đầu tiên từ HN về không khai báo xong ủ bệnh gần 1 tháng cụ ạ, trong thời gian đó tung tăng đi làm ở KCN xong đi họp phụ huynh [-([-( đến lúc phát hiện ra thì toang cả thành phố

sakai_yo

Xe lăn
Tại F0 đầu tiên từ HN về không khai báo xong ủ bệnh gần 1 tháng cụ ạ, trong thời gian đó tung tăng đi làm ở KCN xong đi họp phụ huynh [-([-( đến lúc phát hiện ra thì toang cả thành phố
Ui, thế không phải là lx đường dài ở Đồng nai ạ?

vingraux

Xe tăng
Em lôi cái này lên cho các bác nâng cao cảnh giác nhá:

Em vừa bị xong. Sốt 39+ trong 7 ngày, mất 5kg thịt (người em bình thường rất ít mỡ, chỉ 13-14% mỡ). Lúc chưa cắt sốt thì đau đầu đến mức chỉ muốn đập đầu vào tường.

Oánh giá: tiêu hao thể lực khủng khiếp.

Dungha

Xe điện
Hà Nội đang dịch. Em vừa xem tv xong.

timeout

Xe điện
Nhà em cũng đang có người bị sốt nghi sốt xuất huyết. Đợt này mấy năm về trước em cũng bị một trận SXH, tả tơi cả tháng sau mới hồi lại được.

7vienngocrong

Xe tăng
Nhiều người quen em bị sxh xong than mệt đau nằm viện. Riêng e bị năm 30t, lần đầu k có kinh nghiệm gì nhưng sói e thì kinh nghiệm đầy người. Năm đó hàng xóm bị xong con trai e bị nó sốt vài ngày rồi nổi mẩn đỏ cả người. 3 ngày sau e bị, ngủ trưa xong dậy thấy người ớn lạnh sốt e tưởng bị cảm nên nhờ mẹ cạo gió. Phúc tổ e còn to nên sxh cạo gió mà k sao. Chiều chân e nổi mẩn đỏ thế là chồng e nói sxh rồi. Chúa ơi ngày hôm sau người e đỏ tươi như tôm luộc, mẩn nổi khắp người. Sxh phải uống nhiều nước mà e thì tự dưng lại sưng cái răng cấm, đau hết cái họng, uống nước k được chỉ cầm cái chai nước lọc hút từng chút. Họng đau chịu k nổi thế là lên bv khám cái răng, ông bs nhìn cả người e đỏ đến bàn tay cũng đỏ ổng kêu e nhập viện luôn đi, nhưng e k nhập về nhà chăm con. Sxh làm e mất sữa cho con bú luôn. 1 trải nghiệm sxh mà e k hiểu là mình quá may mắn cạo gió rồi k đi viện k sao.

Sungtazin

Xe tăng
Hà Nội đang rất nhiều ca sốt xuất huyết, nhưng đa phần ngại đến viện điều trị, chủ yếu nằm nhà. Đây là sẽ là nguy cơ hây bùng dịch sốt xuất huyết, vì bệnh nhân khó kiểm soát việc lây nhiễm cho người xung quanh khu vực qua muỗi vằn.

lai 4 fun

Xe tải
Trước mẹ chồng em bị nhưng ko sốt nên ko biết là sxh đến khi mệt quá vào viện thì tiểu cầu xuống thấp quá phải truyền máu , may mà kịp ko thì nguy hiểm tính mạng. Thế mới biết mỗi người lại khác nhau bà chỉ thấy đau nhức mỏi người chứ ko hề bị sốt. Nhưng sau vài ngày nhập viện là khỏi về nhà bà lại phục hồi rất nhanh.

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Hôm rồi em đọc ở đâu đấy thế giới nó đã nghiên cứu thành công cách diệt muỗi mới.

Họ nuôi 1.5 triệu con muỗi đực xong cắt chym triệt sản muỗi rồi thả chúng về môi trường. Kết quả thu được là lượng muỗi trong thành phố giảm kỷ lục gần như là hết.

Sao nhà ta không làm cách này mà cứ phun làm gì nhỉ? :-?

Ms Bân

Xe hơi
Èo uôi, cơ quan, ở nhà đâu đâu cũng thấy muỗi. Em thic như ngày xưa, phố phường, cơ quan tuần 2 lần xịt xịt.

pressf5

Xe buýt
Khu G.Võ cũng đang kêu gọi vệ sinh đường làng, ngõ xóm tránh bệnh sốt xuất huyết, các cụ cẩn thận mùa này ạ, mưa nhiều rồi nắng lên muỗi đẻ rất nhiều.

f1_hn

Xe container
Em lôi cái này lên cho các bác nâng cao cảnh giác nhá:

Em vừa bị xong. Sốt 39+ trong 7 ngày, mất 5kg thịt (người em bình thường rất ít mỡ, chỉ 13-14% mỡ). Lúc chưa cắt sốt thì đau đầu đến mức chỉ muốn đập đầu vào tường.

Oánh giá: tiêu hao thể lực khủng khiếp.
Năm ngoái giờ này e cug nằm Hồng Ngọc gần 10 hôm...trộm vía ăn uống bthg nên ko sút cân

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Hôm rồi em đọc ở đâu đấy thế giới nó đã nghiên cứu thành công cách diệt muỗi mới.

Họ nuôi 1.5 triệu con muỗi đực xong cắt chym triệt sản muỗi rồi thả chúng về môi trường. Kết quả thu được là lượng muỗi trong thành phố giảm kỷ lục gần như là hết.

Sao nhà ta không làm cách này mà cứ phun làm gì nhỉ? :-?
Ngài cắt dc chim muỗi thì giỏi quá :D. Họ tạo ra những con muỗi có DNA bị lỗi rồi thả vào môi trường, loại muỗi thế hệ sau nó sẽ ko thể hút máu và đẻ trứng bình thường dc. Từ đấy giảm đàn muỗi. Nhưng hiệu quả chưa đạt như mong muốn nên ko thể áp dụng đại trà!