[Funland] Sống tại Vinhome Ocean park

Ở Times dọc đường to thì hay trồng xoài, dọc chỗ Park Hill thì trồng mấy cây cọ ... Nói chung thì không có bóng mát đâu. Đi Vin khu nào cây cũng giống nhau cả, cũng quanh đi quẩn lại mấy cây như thế. Nên là Ocean Park 2, 3 cây nó mọc lên thì cũng giống mấy khu cũ thôi. Công viên nội khu thì giống hệt mấy khu kia. Còn đường nội khu 13m thì cũng không thể trồng cây to quá được. Nói chung là không mát. Mấy chỗ tôi ở là Park 7, Harmony với Ocean Park đều vậy.
Nó không giống như bên Ecopark là toàn cây to khủng nhưng chăm sóc dọn dẹp cũng nhiều công sức và không được sạch sẽ như bên Vin.
Em thấy như Times là cũng ok rồi ạ.

tuan2681

Xe điện
đa phần mặt tiền có tối thiểu 1 cây/1 căn. Có căn 2 cây 2 bên.
nói chung cây đô thị ntn là dày rồi. Vì mặt tiền có 4m thôi.
8m/1 cây là mật độ cao đấy chứ (trừ những vị trí cột đèn k có cây)
Trục đường 13m đúng là cây k có tán to
Còn trục đường 20m e thấy nhiều cây to, có tán

Alexandre Ciskob

Xe điện
đa phần mặt tiền có tối thiểu 1 cây/1 căn. Có căn 2 cây 2 bên.
nói chung cây đô thị ntn là dày rồi. Vì mặt tiền có 4m thôi.
8m/1 cây là mật độ cao đấy chứ (trừ những vị trí cột đèn k có cây)
Trục đường 13m đúng là cây k có tán to
Còn trục đường 20m e thấy nhiều cây to, có tán
em thấy đây là cây xoài, cây này trồng khoảng cách 2 nhà (8-9m) là vừa, từ bên này đường sang bên kia cũng tầm 9-10m.
Cây này ra tán rất nhanh, nếu trồng dày quá (4-5m) cũng không tốt, dễ lây sâu bệnh vì thiếu nắng.
Đúng ra cây 2 bên đường phải trồng so le nhau thì đẹp hơn là trồng đối xứng ntn, cái thiếu ở đây ko phải là cây to mà là thiếu cây thấp (loại 1-1.5m) tạo màu xanh ở tầm dưới, còn cây to ntn là em thấy đủ rồi, nhiều quá cũng muỗi & bẩn lắm

Gà lắm cơ

Xe đạp
em thấy đây là cây xoài, cây này trồng khoảng cách 2 nhà (8-9m) là vừa, từ bên này đường sang bên kia cũng tầm 9-10m.
Cây này ra tán rất nhanh, nếu trồng dày quá (4-5m) cũng không tốt, dễ lây sâu bệnh vì thiếu nắng.
Đúng ra cây 2 bên đường phải trồng so le nhau thì đẹp hơn là trồng đối xứng ntn, cái thiếu ở đây ko phải là cây to mà là thiếu cây thấp (loại 1-1.5m) tạo màu xanh ở tầm dưới, còn cây to ntn là em thấy đủ rồi, nhiều quá cũng muỗi & bẩn lắm
Ghét cái để vỉa hè bé quá, em nhìn đám cây thấy hơi khổ, muốn ra tán to cũng khó. Nhưng đúng là trồng nhiều cây như ecopark cũng không thích. Cảm giác khu ấy lúc nào cũng quá ẩm, hơi âm u và muỗi nhiều thật.

nhatscn

Xe tăng
Trồng xoài em thấy oki rùi, khu em cũng có đoạn trồng 2 bên. Đường 17m lòng đường 7m đây, các cụ thẩm.

nhatscn

Xe tăng
tôi thấy vin ocp 2 thì nhiều cây còn chỗ này của bạn thì nhiều cây hơn :D
Cách chồng như nhau bác ạ, chỗ em chụp trồng cũng gần 10 năm rùi. OCP2-3 tầm 5 năm nữa thì tán 2 cây chắc chạm nhau, tán xoài rộng, khi đó tha hồ mát.

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
ocp1 còn cả hơn chục tòa chưa làm nữa mà cụ, S thì còn 2 tòa thôi.
e đếm sơ sơ cả cao cấp và trung cấp đã/ đang làm và vừa bàn giao đã hơn chục tòa rùi. Lại còn chục tòa nữa chưa làm cơ à? :(

BKG

Xe tăng
cho những nhà đầu cơ chuyên nghiệp cụ ạ :D. Nhiều ae sales đánh đồng OCP1 và OCP23. Nhưng thực sự là khác biệt đấy :)
Thực ra neu CC giá chênh hẳn, bên 50-60, bên 30-40 thì có khi cũng bán đc không cụ?

sonthuy42

Xe tải
Thế thì CC ở O2 bán cho ai cụ nhỉ?
Sẽ vẫn nhiều người mua cụ nhé. Vin luôn biết cách làm thế nào để bán được hàng. Nếu cụ để ý sẽ thấy, chung cư bên ocp3 mật độ siêu thấp, mô hình kiểu chung cư trong công viên. 13,2ha mà chỉ có 10 toà chung cư, còn lại là cây xanh thì không có nơi nào có được.

eterniti

Xì hơi lốp
Sẽ vẫn nhiều người mua cụ nhé. Vin luôn biết cách làm thế nào để bán được hàng. Nếu cụ để ý sẽ thấy, chung cư bên ocp3 mật độ siêu thấp, mô hình kiểu chung cư trong công viên. 13,2ha mà chỉ có 10 toà chung cư, còn lại là cây xanh thì không có nơi nào có được.
hay lại ecopark trong lòng oceanpark :D

eterniti

Xì hơi lốp

sonthuy42

Xe tải
em nói vui thôi, căn bản e thấy ocp hơi ít cây
Em thấy tuỳ khu cụ ạ. Nếu là ở khu Thời Đại và Vịnh Tây ocp3 thì lại quá nhiều cây xanh. Cây trước nhà mà nhiều quá lại thành ra um tùm lắm muỗi. Em thích nhiều cây xanh ở gần nhà hơn.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Cách chồng như nhau bác ạ, chỗ em chụp trồng cũng gần 10 năm rùi. OCP2-3 tầm 5 năm nữa thì tán 2 cây chắc chạm nhau, tán xoài rộng, khi đó tha hồ mát.
Khu nhà em ở hiện tại cũng trồng xoài nên em thấy cây này ra tán rất nhanh, chỉ 2 năm là tán to như cây cổ thụ rồi, ưu điểm lớn nhanh, lá dày, rẻ, chống nắng tốt nhưng nhược điểm có mấy cái đáng phải chú ý:
- Vào mùa ra hoa, kết trái nó rỏ nhiều nhựa xuống dưới, nếu đỗ xe dưới tán thì rất mát, nhưng để ý kỹ sẽ thấy nhựa xoài nhỏ xuống sơn xe, rất bẩn, làm ố màu sơn, đặc biệt xe màu trắng.
- Mùa xuân (ra tết) nhiều sâu róm.
- Cây lớn nhanh, có khi rễ nó kênh cả vỉa hè lên.
Cá nhân em thích trồng mít hơn xoài, rễ cọc, lá dày cui, dễ quét, quan trọng nhứt là mít thơm, ngon, ngọt =))

Khu nhà em ở hiện tại cũng trồng xoài nên em thấy cây này ra tán rất nhanh, chỉ 2 năm là tán to như cây cổ thụ rồi, ưu điểm lớn nhanh, lá dày, rẻ, chống nắng tốt nhưng nhược điểm có mấy cái đáng phải chú ý:
- Vào mùa ra hoa, kết trái nó rỏ nhiều nhựa xuống dưới, nếu đỗ xe dưới tán thì rất mát, nhưng để ý kỹ sẽ thấy nhựa xoài nhỏ xuống sơn xe, rất bẩn, làm ố màu sơn, đặc biệt xe màu trắng.
- Mùa xuân (ra tết) nhiều sâu róm.
- Cây lớn nhanh, có khi rễ nó kênh cả vỉa hè lên.
Cá nhân em thích trồng mít hơn xoài, rễ cọc, lá dày cui, dễ quét, quan trọng nhứt là mít thơm, ngon, ngọt =))
Cành mít giòn lắm, phải có đội chăm tỉa không mưa to hoặc gió cũng có thể gãy cành rơi vỡ đầu. Thứ nữa, quả mọc thân còn đỡ, nó mà mọc cành nhánh trên cao vẫn rụng rơi vỡ kính, thủng Trần xe như thường.