[Funland] Sống tại flamingo đại lải

bocubau

Xe tăng
Cụ nên tìm mua đất quanh phường Đồng Xuân, Phúc Yên. Ra Đại Lải 5km, ra chợ Xuân Hòa 3km. Xung quanh đầy cư dân. Xây được nhà, có vườn, cụ già còn chăm được con chó, con mèo, cây lá...đỡ buồn.
Tầm 10 tỏi thì mua xây quá dư rồi.
Em chuẩn bị xây 1 mảnh như vậy, cuối tuần đưa 2 cụ lên (6,7, Cn). Đầu tuần lại về Hn.
Sau này về già em lên đó ở hẳn, chiều ra hồ ĐL chèo thuyền, đạp xe...
Vào Fla ở thì xa đô thị, bất tiện nhiều, vườn chả có (có thì nhiều tiền), cả ngày nằm dài trong nhà, k có gì làm, chán ngấy.

Cu di roi se den

Xe đạp
Tôi đang tính mua 1 căn ở flamingo đại lải để ở. Tuy nhiên cũng đang lăm tăn là chỗ đó hình như chủ nhà chỉ toàn cho thuê chứ chưa gặp trường hợp nào ở. Vậy muốn hỏi các cụ, sống ở flamingo đại lải thì có tiện cho việc sinh hoạt không. Chợ búa, bệnh viện... thế nào, vì nhà tôi thường xuyên ở chỉ có 1 cụ già và 1 giúp việc. Chi phí dịch vụ thế nào? Theo tôi hiểu thì ở đó tính như là khách sạn vì thế giá điện nước sinh hoạt khá cao. Mấy lần gia đình tôi thuê trên đó rồi nhưng lại bận quá chưa kịp hỏi các thông tin, vì vậy lên đây hỏi các cụ thông thái cho nhanh
Em có một căn Villa ở khu B của Flamingo (Venus Resort by Flamingo). Em chia sẻ với cụ thông tin:
- Chợ gần nhất là Chợ Tình, đầy đủ nhu cầu thiết yếu, vì chợ phục vụ cho dân địa phương nên giá cả rất hợp lý.
- Y tế: Trạm y tế xã cách khu A 3km, cách khu B 1.8km. Trong khu A có thêm phòng y tế của chủ đầu tư. Bệnh viện đa khoa Phúc Yên cách 16km
- Phí dịch vụ: 12k/m2
- Điện theo giá nhà nước + 15%
- Nước 19.500/khối
- Hàng xóm: Khu A có 4 nhóm đối tượng: Nhà ở cố định (ít), nhà cuối tuần về nghỉ, nhà tự cho thuê và nhà do cđt vận hành cho thuê. Đặc điểm khu A rộng, hàng xóm nếu có thì cũng cách nhau, khách thuê có ở nhà bên cạnh thì cũng không phiền hà gì.
- Hàng xóm: Khu B có 2 nhóm đối tượng: Người ở cố định (1 vài nhà), còn lại chủ yếu tự doanh. Đặc điểm khu B nhỏ hơn, hàng xóm tự doanh, thỉnh thoảng cũng hay lên ở và chăm chút nhà cửa hơn. Mỗi nhà lại thuê 1 quản gia trông nhà nên hàng ngày có quản gia vào tưới cây dọn nhà.
Khu B nhà nào cũng có bếp, tự nấu nướng được.

Chỉnh sửa cuối:

Batman

Xe điện
Mua căn ở Royal cho các cụ ở thôi cụ, chứ về đại nải, đất chật, các cụ lại chẳng làm được vườn.

rongnho

Xe tăng
Buồn lắm cụ ạ, kiếm cái nhà gần công viên cho các cụ đi bộ khu hà đông là ok cụ ơi,

thaibinhdutu

Xe buýt
Người già ở đây con cháu sớm có thừa kế. Kéo 4, 5 đứa trẻ con cũng chỉ 1 ngày rộn rã

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Không liên quan chả hiểu cụ có ý gì, có vẻ cụ đang phê thuốc? không dám tiếp chuyện cụ thêm nữa
Chắc bác ý nghĩ bác là ( cò) vào tạo sóng. Hoặc bác ý là cò đang có mớ cc ế muốn bán....ha....ha....

polizia

Xe container
người già có tuổi em thấy Ecopark hợp lý nhất. Cây xanh công viên đủ cả, tiện ích ko thiếu gì.
Nhưng nên ở bên Rừng Cọ hay hơn là khu mới.

Dream Thai

Xe điện
Cụ nhà tôi cũng đang ở hoài đức, nhưng mà sống ở quê gần họ hàng phức tạp quá. Tôi muốn tránh vì vậy đang tính mua 1 căn ở flamingo để cụ ở, nhà ở quê cũng rộng rãi nhưng hoàn cảnh nó thế. Đang cân nhắc xem ở thế có gì bất cập không :)
Đã chuyển thì gần luôn con cái, chứ từ hn về flamingo cũng mất ngày mất buổi

Thêm nữa cụ nhà thuộc style gì, có nhiều cụ ở quê từ bé ko thích, ko quen cs ở chung cư, thích vườn ao chuồng

Tốt nhất cho cụ ở cái CC gần công viên, ngày ngày cùng các cụ hưu đi thể dục, chơi cờ, đôi tháng các cụ ấy đi chơi xa với nhau 1 chuyến, chứ chuyển đến nơi mới mà ít bạn cùng cảnh ngộ buồn lắm :)

jazzzzz

Xe lăn
Vì sao cụ chọn ở đây? Môi trường xanh và yên tĩnh? Hay dịch vụ?.
Nếu tiêu chi là Xanh thì nên chọn Ecopark, đông vui náo nhiệt, tiện mọi thứ, nhất là các cụ già có cơ hội giao lưu, kết giao bạn bè. Option nữa là Xanh villa.
Với người già, yếu tố gần bệnh viện, trạm y tế là ưu tiên, nói dại nếu xẩy ra chuyện gì gọi cấp cứu không đc thì sao?.
Yên tĩnh: Flmingo không hăn là yên tĩnh, vì nhiều khách du lịch.

Chỉnh sửa cuối:

zolahn

Xe điện
Nhu cầu của tôi là để cụ thân sinh và 1 người giúp việc ở luôn, con cháu thì cuối tuần mới đến chơi.
Thế thì cụ mua cái biệt thự ở park city chỗ hà đông là chuẩn nhất

Lucas_lee

Xe tăng
Cụ nhà tôi cũng đang ở hoài đức, nhưng mà sống ở quê gần họ hàng phức tạp quá. Tôi muốn tránh vì vậy đang tính mua 1 căn ở flamingo để cụ ở, nhà ở quê cũng rộng rãi nhưng hoàn cảnh nó thế. Đang cân nhắc xem ở thế có gì bất cập không :)
Hoài Đức cụ vào liền kề Splendora, cũng tầm 1x tỷ, bảo vệ trông 24/7. Cũng có cây xanh, yên tĩnh, lại gần quê mà vẫn thành phố.

chieubuon

Xe tăng
Già thì lên nhà anh Thản Linh Đàm ở
Bao vui
Chuẩn cụ, người già thì cần ở chỗ đông người để có người nói chuyện cho vui. Vứt cụ già lên Đại lải thì khác gì cho cụ đi quản thúc đâu, chết vì buồn

Politeboy

Xe tăng
Chuẩn cụ, người già thì cần ở chỗ đông người để có người nói chuyện cho vui. Vứt cụ già lên Đại lải thì khác gì cho cụ đi quản thúc đâu, chết vì buồn
Vâng em khuyên chân thành mà cụ ý nhảy dựng lên

Diep1979

Xe container
Lãnh đạo nhà cháu mua nhà ở đó đây
Cuối tuần mới mò về tối thứ 6 đến hết chủ nhật

Bố ý gần 7 chục, có phu nhân và mấy đứa cháu ngoại về cùng còn đỡ

Mà lắm lúc về cũng chán lè ra ấy chứ

Cháu về chơi được 1 ngày thứ 7, đêm ngủ lại và sáng CN cút vội

Muỗi, đặc sản không cần trả tiền, đi mua, lúc nào cũng sẵn hàng

Diep1979

Xe container

xbadboyz

Xe điện
Nhìn thì thích, nhưng k sống được đâu cụ ơi!
Cụ vui chơi với hội nhóm thì được, chứ chả sống lâu dài được đâu.
Được cái ban ngày nhìn vui mắt, nhưng nhìn 30 phút là chán, có phải lúc nào cũng nhìn đâu.
-Mặt trời vừa sụp xuống là chán è cổ. Tối như hũ nút, không hàng xóm, k bạn bè, toàn cóc nhái côn trùng kêu.
-Chợ cách 5 km: muốn mua mớ rau cũng phải thuê người, mua rau xong thiếu củ hành lại thuê người mua.
-Dịch vụ sửa chữa không có: hỏng cái bếp là khiêng về Hà Nội mà sửa.
- Dịch vụ ăn uống thì chịu thật: thèm cốc cà phê, cốc bia hơi, cốc nước chè, bát bún riêu,... thì nhịn.
- Cô đơn: có lẽ cụ đọc Lặng lẽ Sapa rồi, cảnh thì đẹp nhưng chỉ thèm người
- Ngại nhất khoản đau ốm: thôi, người già, em chả dám kể.
Nghe cụ mô tả dễ liên tưởng việc cụ chủ mua để thân sinh dưỡng già nhưng giống như trông nhà để cuối tuần len nghỉ dưỡng vậy.

Leanh65

Xe container
E nghĩ cũng có ko ít nhà ở đấy vì số lượng bt xây mới giờ cũng nhiều. Cuối tuần khá đông khách.
Đồ ăn thì ra chợ Xuân Hòa cách tầm 10km mât 15ph lxe là đầy. Mua cái tủ trữ tp thì tuần mua 1 lần. Thích rau quả thịt tươi lấy sô 2 ngày mang cho 1 lần cũng đc.
Viện ra đa khoa Phúc Yên mất 30ph lxe. Mà đường vắng dông thẳng về HN mất 40ph nữa thôi.
Đại Lải cơ bản hợp với người nghỉ hưu rồi.
Nhà em đi nghỉ trên đó 3 ngày. Lúc về 2 nhóc không muốn về. Nó hỏi bố ơi làm thế nào để được ở đây cả đời? Em bảo chỉ có làm tổng thống thôi con ạ. Nó hồn nhiêm bảo: vậy bố làm tổng thống đi, con muốn ở đây cả đời🤣
Chán quá, thời nào rồi mà vẫn làm ăn kiểu này, được lên mặt báo sáng thế thì ai đỡ nổi. Vài trăm k có giàu dc đâu nhỉ :((
Tôi đang tính mua 1 căn ở flamingo đại lải để ở. Tuy nhiên cũng đang lăm tăn là chỗ đó hình như chủ nhà chỉ toàn cho thuê chứ chưa gặp trường hợp nào ở. Vậy muốn hỏi các cụ, sống ở flamingo đại lải thì có tiện cho việc sinh hoạt không. Chợ búa, bệnh viện... thế nào, vì nhà tôi thường xuyên ở chỉ có 1 cụ già và 1 giúp việc. Chi phí dịch vụ thế nào? Theo tôi hiểu thì ở đó tính như là khách sạn vì thế giá điện nước sinh hoạt khá cao. Mấy lần gia đình tôi thuê trên đó rồi nhưng lại bận quá chưa kịp hỏi các thông tin, vì vậy lên đây hỏi các cụ thông thái cho nhanh