Sóng sánh căng tràn khắp mọi nơi trong nhà với hệ thống Homewifi từ Viettel

chicken10

Xe tải
Viettel, VNPT đua nhau làm bộ phát Mesh Wi-Fi nhỉ

Mecuabum

Xe tải
Viettel, VNPT đua nhau làm bộ phát Mesh Wi-Fi nhỉ
VNPT thử như hạch, cài đặt ko tiện lợi tí nào, mỗi node thì có 1 cổng LAN duy nhất chán đời lắm. Hiệu năng cũng bình thường. Ngoại hình cũng xấu vcc chứ không đẹp. Hồi đầu đòi giá 1 node những 1 củ nghe madness vcc bây giờ phải down giá rồi

l0ng_py

Xe buýt
VNPT thử như hạch, cài đặt ko tiện lợi tí nào, mỗi node thì có 1 cổng LAN duy nhất chán đời lắm. Hiệu năng cũng bình thường. Ngoại hình cũng xấu vcc chứ không đẹp. Hồi đầu đòi giá 1 node những 1 củ nghe madness vcc bây giờ phải down giá rồi
Giá con vnpt vậy là đúng rồi, thậm chí có khi còn lỗ.
bọn tàu xài linh kiện no name. sao so được bên VN xài linh kiện xịn. tại sao tôi biết xịn? bởi vì tôi không tin có thằng kỹ sư ở VN nào rảnh mà đi kiếm linh kiện no name xài
có điều bọn firmware ở VN hơi phế. linh kiện ngon nhưng design phế thì sản phẩm cũng phế thôi. biết sao được, có kinh nghiệm méo đâu

nttrung2610

Xe tải
Cái này tự mua ngoài rồi về tự set up được không mấy cụ, mình ko rành IT lắm

super_driver

Xe tăng
Giá con vnpt vậy là đúng rồi, thậm chí có khi còn lỗ.
bọn tàu xài linh kiện no name. sao so được bên VN xài linh kiện xịn. tại sao tôi biết xịn? bởi vì tôi không tin có thằng kỹ sư ở VN nào rảnh mà đi kiếm linh kiện no name xài
có điều bọn firmware ở VN hơi phế. linh kiện ngon nhưng design phế thì sản phẩm cũng phế thôi. biết sao được, có kinh nghiệm méo đâu
Nói trung quốc xài noname còn vnpt xài xịn là xàm quá xàm cụ nhé, chẳng qua là ko tối ưu được nguồn cung và sx nên đắt.
Bên tàu chuỗi cung ứng của nó hơn, mỗi khi chạy máy là làm sl nhiều hơn hẳn nên nó rẻ thôi.

nttrung2610

Xe tải
Các cụ cho hỏi thêm là: Ở nhà VN (tường gạch và sàn bêtong) thì cùng 1 tầng nhưng khác phòng liệu sóng có yếu ko?

bomecutun

Xe tải
Wifi mesh với router wifi cái nào ngon hơn nhỉ? Đằng nào cũng phải đi dây, cấu hình thêm tý cũng ổn chứ sao nhỉ? Giá thì bộ mesh này cũng không rẻ lắm

longsing

Xe buýt
Wifi mesh với router wifi cái nào ngon hơn nhỉ? Đằng nào cũng phải đi dây, cấu hình thêm tý cũng ổn chứ sao nhỉ? Giá thì bộ mesh này cũng không rẻ lắm
Nếu nhà bạn nhỏ (hay vuông) chỉ 1 hoặc 2 tầng thì 1 con router xịn là đủ.
Còn như nhà ngoài Bắc dài, mặt tiền chỉ 3 - 4m, 3 tầng 1 tum thì mesh rất tiện.
Đặc biệt là nhà có người lớn tuổi. Như bố mẹ mình không am hiểu công nghệ, cầm điện thoại lên - xuống gác bị mất sóng, không biết chuyển mạng (từ router này sang router khác).
Mesh thì đi khắp nhà đều chung 1 mạng, tự link sang con sóng khỏe hơn.

titi_oto

Xe tăng
Các cụ cho hỏi thêm là: Ở nhà VN (tường gạch và sàn bêtong) thì cùng 1 tầng nhưng khác phòng liệu sóng có yếu ko?
Em đang dùng Deco M4 (3 node), phải để con chính ở giữa hành lang tầng 2 thì con 2 và 3 mới ngon.
Còn để phòng trong tầng 2 sau cửa thì mạng phòng ngoài phập phù lắm.
Có lẽ do con Deco M4 thuộc phân khúc thấp nên độ xuyên yếu.
Em thấy hoàn toàn hài lòng về dòng mesh, với yêu cầu không quá cao như nhà em (youtube, game trên đt, ipad, call video...)
Còn các bác chủ tịch, giám đốc... f30 thì yêu cầu cao lắm :D, của em chỉ là hàng cùi bắp.

nttrung2610

Xe tải
Đặc biệt là nhà có người lớn tuổi. Như bố mẹ mình không am hiểu công nghệ, cầm điện thoại lên - xuống gác bị mất sóng, không biết chuyển mạng (từ router này sang router khác).
Thanks cụ nhiều nhé. Tôi rất thích xài mesh để đỡ phải chuyển mạng (wifi-lau1, wifi-lau2) nhưng chỉ sợ chứa có loại mesh nào sóng mạnh. Bọn Tây thì ko phải lo vì nhà chúng nó tuy có thể nhiều tầng nhưng xài vật liệu ko ngăn sóng wifi lắm.

bomecutun

Xe tải
Thanks cụ, cơ mà cắm là 1 con router chính sang 1 con mesh rồi 1 dây nối giữa 2 con mesh hả cụ? Gen 2,3,4 khác nhau nhiều lắm không cụ nhỉ?

longsing

Xe buýt
Thanks cụ nhiều nhé. Tôi rất thích xài mesh để đỡ phải chuyển mạng (wifi-lau1, wifi-lau2) nhưng chỉ sợ chứa có loại mesh nào sóng mạnh. Bọn Tây thì ko phải lo vì nhà chúng nó tuy có thể nhiều tầng nhưng xài vật liệu ko ngăn sóng wifi lắm.
Bác muốn sóng khỏe thì mua con xịn. Cái ăn tiền của mesh không phải là sóng mạnh, mà là nó tự roaming với nhau và cùng 1 tên. Nên sóng phủ khắp nhà, không phải chuyển mạng khi cách xa cục note sóng yếu. Em 3 node - 3 tầng ngon lành. Nhà bác dài rộng thì mua lẻ thêm node, mỗi phòng 1 node thì tha hồ.

longsing

Xe buýt
Thanks cụ, cơ mà cắm là 1 con router chính sang 1 con mesh rồi 1 dây nối giữa 2 con mesh hả cụ? Gen 2,3,4 khác nhau nhiều lắm không cụ nhỉ?
Nhà em Igate (chuyển tín hiệu quang) >>> Draytek 2920 (quay PPPoE) >>> cắm dây mạng node 1 chính (phát wifi) - node 2 (mesh node 1 không dây - phát wifi) - node 3 (mesh node 1 không dây - phát wifi).
Nhà bác có điều kiện cắm dây mang sẵn từ con cấp DHCP thì các node mạng càng ổn định hơn.
Chứ không phải cắm dây các node với nhau.

bomecutun

Xe tải
Nhà em Igate (chuyển tín hiệu quang) >>> Draytek 2920 (quay PPPoE) >>> cắm dây mạng node 1 chính (phát wifi) - node 2 (mesh node 1 không dây - phát wifi) - node 3 (mesh node 1 không dây - phát wifi).
Nhà bác có điều kiện cắm dây mang sẵn từ con cấp DHCP thì các node mạng càng ổn định hơn.
Chứ không phải cắm dây các node với nhau.
Nếu ko dùng Draytek 2920 (quay PPPoE) mà cắm dây node 1 trực tiếp vào iGate (phát wifi) thì ổn ko bạn?

Justin.JR

Xe hơi
Cụ nào có thể thông não giúp tôi công nghệ mesh là như thế nào không? Tôi trước giờ rất muốn ủng hộ thằng Viettel này.

l0ng_py

Xe buýt
Cụ nào có thể thông não giúp tôi công nghệ mesh là như thế nào không? Tôi trước giờ rất muốn ủng hộ thằng Viettel này.
Đại khái là nó gồm từ 2 thiết bị phát wifi, khi cài đặt xong thì 2 thiết bị này cùng phát ra 1 mạng wifi, cụ đi từ điểm A đặt 1 thiết bị, sang điểm B đặt thiết bị khác vẫn cho chất lượng kết nối tốt, không bị chập chờn hay phải kết nối lại với 1 mạng wifi khác.

titi_oto

Xe tăng
Nó có tác dụng mở rộng phạm vi phủ sóng mạng wifi nhà cụ nhé. Giả dụ như một nhà bình thường sẽ có 1 con modem router và nó có chức năng phát wifi luôn, wifi này phạm vi phủ sóng nhỏ thôi, cỡ 1 tầng đi chẳng hạn. Nếu cụ muốn dùng internet ở tầng khác thì phải lắp thêm 1 con access point để bắt wifi, tương tự mở rộng ra và như vậy mỗi lần lên xuống tầng thì phải đổi wifi. Còn mesh wifi thì nó sẽ tự giao tiếp với thiết bị của cụ và nối với cục gần nhất => không phải đổi đi đổi lại wifi, mạng được phủ sóng rộng hơn.