[Funland] Sòng phẳng như tây !

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Chiều nay trời hửng nắng, đưa hai đứa con đi bơi. Cứ nghĩ là bể bơi vẫn đang tính theo giờ mùa hè nên giắt túi có 200k và yên chí là thoải cho cả 3 bố con rồi (vé trẻ em 50k, người lớn 60k).
Khi vào mua vé thì thấy có một "bà Tây" tầm hơn 60 tuổi đang đứng đó và phàn nàn gì đó. Thằng cu bán vé bảo "anh có nói được tiếng anh thì giải thích hộ em với, bà này đứng đây chục phút rồi. Bà ấy thắc mắc là tuần trước vé 60k sao hôm nay 100k, bọn em mới chuyển qua mùa đông hôm qua 20/10 nên tăng giá".
Thế là mình nghĩ "teo rồi, thôi đành cho con tắm thôi vậy" và quay sang giải thích cho bà ấy abc... này nọ và còn "ví dụ cụ thể" bằng trường hợp của mình: "tôi cũng không biết đã chuyển qua giờ mùa đông, giá vé tăng nên chỉ đủ tiền mua 2 vé cho con đây bà ơi". Thế là bà ấy mua vé và còn nằng nặc đòi biếu nhà em một vé để "mày còn bơi cùng mà trông con" nhưng em cảm ơn và từ chối, bảo là ở trên bờ cũng trông được :).
Quả đúng là Tây họ thật sòng phẳng nhưng cũng rất thoải mái các cụ ạ. Không hợp lý thì một đồng cũng không được nhưng lại có thể cho mấy chục nghìn nếu thấy hợp lý. Có lẽ đấy cũng là một nét văn hóa của xã hội văn minh mà chúng ta cần tham khảo, học hỏi.
Không chỉ việc liên quan đến bản thân họ mà "giữa đường thấy chuyện bất bằng" họ cũng thường góp ý ngay, không hèn & cơ hội như đa số dân châu Á :P đó một phần là từ gốc văn hóa Hy La & Công giáo.

honda_cub79

Xe lăn
Hôm cháu lên Sapa đang ngồi ăn sáng, có em Tây xinh quá dắt xe đi qua hỏi có biết chỗ bán xăng ở đâu không? Cháu hiểu nhưng mồm ú ớ không biết trả lời thế nào. Em Tây chỉ vào xe nói Oil oil. Cháu gật gật, chỗ bán xăng chỉ cách đấy có 2 khúc cua mà cháu éo biết nói thế nào cụ ạ dù vốn từ của cháu chắc cũng đủ để ghép lại thành 1 câu, nhưng vì bất ngờ éo phản xạ kịp, thế là nó nhún vai bỏ đi. Cháu cũng thường được gái Tây hỏi đường, nhưng cũng đều trong tình trạng há mồm éo thể nói được. Giờ cháu viết lại cụ xem liệu nếu cháu bình tĩnh nói như sau, liệu nó có hiểu không nhá:
"You go to the end of this road, and to right, and continue of road and to left, and oil station stay there".
Cụ nói thế nhà cháu dốt tiếng A còn hiểu, huống gì tây lông :D

Mr.KuTeu

Xe tải
Em sợ nhất bọn gấu tây nó đòi sòng phẳng, gớm, nặng thì không bằng mình nhưng mà nó mà dập thì mình cũng tướt bơ í chứ ( em tơngj tượng thôi nhé)

mazda3_pro

Xe lăn
Chiều nay trời hửng nắng, đưa hai đứa con đi bơi. Cứ nghĩ là bể bơi vẫn đang tính theo giờ mùa hè nên giắt túi có 200k và yên chí là thoải cho cả 3 bố con rồi (vé trẻ em 50k, người lớn 60k).
Khi vào mua vé thì thấy có một "bà Tây" tầm hơn 60 tuổi đang đứng đó và phàn nàn gì đó. Thằng cu bán vé bảo "anh có nói được tiếng anh thì giải thích hộ em với, bà này đứng đây chục phút rồi. Bà ấy thắc mắc là tuần trước vé 60k sao hôm nay 100k, bọn em mới chuyển qua mùa đông hôm qua 20/10 nên tăng giá".
Thế là mình nghĩ "teo rồi, thôi đành cho con tắm thôi vậy" và quay sang giải thích cho bà ấy abc... này nọ và còn "ví dụ cụ thể" bằng trường hợp của mình: "tôi cũng không biết đã chuyển qua giờ mùa đông, giá vé tăng nên chỉ đủ tiền mua 2 vé cho con đây bà ơi". Thế là bà ấy mua vé và còn nằng nặc đòi biếu nhà em một vé để "mày còn bơi cùng mà trông con" nhưng em cảm ơn và từ chối, bảo là ở trên bờ cũng trông được :).
Quả đúng là Tây họ thật sòng phẳng nhưng cũng rất thoải mái các cụ ạ. Không hợp lý thì một đồng cũng không được nhưng lại có thể cho mấy chục nghìn nếu thấy hợp lý. Có lẽ đấy cũng là một nét văn hóa của xã hội văn minh mà chúng ta cần tham khảo, học hỏi.
"Miến đúng thì thôi" -> cho dù chỉ 1 đồng mà sai thì vẫn phải làm cho đúng, đó là cách nghĩ của họ. Không tặc lưỡi, du di hay "rút kinh nghiệm" như ở ta :D

Em làm việc cũng mấy anh Tây và Hàn vài lần. Cứ cái gì có lợi thì nói tiếng tây hay việt họ đều hiểu, nhưng cái gì bất lợi thì nói kiểu gì họ cũng ko hiểu.
E trước có gặp trường hợp đi liên hoan, có 2 người mời, một tây + một ta nhờ em đứng ra thanh toán, xong lúc ông tây hỏi hết bao nhiêu rồi tự lấy máy tính bấm chia đôi, lẻ đến 500 đồng và bác ý cũng đếm từng 1k cho đến 500 ạh, dù trong túi có tờ chẵn nhưng bác ấy vẫn tìm từng đồng tiền lẻ để trả.
Còn cô bạn em lấy tây xong về hẹn hò đi ăn với em xong mình bảo mời nhưng vẫn nhất định đòi chia 2, em bảo mày lấy ck tây quên hết văn hóa việt roài

Kim ngưu 101

Xe tải
E trước có gặp trường hợp đi liên hoan, có 2 người mời, một tây + một ta nhờ em đứng ra thanh toán, xong lúc ông tây hỏi hết bao nhiêu rồi tự lấy máy tính bấm chia đôi, lẻ đến 500 đồng và bác ý cũng đếm từng 1k cho đến 500 ạh, dù trong túi có tờ chẵn nhưng bác ấy vẫn tìm từng đồng tiền lẻ để trả.
Còn cô bạn em lấy tây xong về hẹn hò đi ăn với em xong mình bảo mời nhưng vẫn nhất định đòi chia 2, em bảo mày lấy ck tây quên hết văn hóa việt roài
Theo quan điểm của em thì chi li quá trong 1 số dịp cũng ko hay. Nhưng về cơ bản, em vẫn thích cách tư duy đó của họ.

Theo quan điểm của em thì chi li quá trong 1 số dịp cũng ko hay. Nhưng về cơ bản, em vẫn thích cách tư duy đó của họ.
Vâng, mỗi lần bác ý về nước xong quay lại mang quà mà ngỡ như chip chip của Việt nam hay dỗ trẻ em cụ ạ. Chắc là dân Đức nên thế cụ nhỉ

dexom

Xe Cứu Trợ
Chắc là chị ấy bồ kết cụ rồi.
Thế là bỏ lỡ cơ hội chén râu ngô.

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Cu em kể làm ở nhà hàng Tàu, giá rẻ, ko có bo khách hay chê :D

Còn quán Tây ăn cái éo gì cũng good good :D lại hay bo.

ĐẲNG CẤP NÓ KHÁC NHAU

bau67

Xe container
Đó là 1 nét văn hóa thôi ! Mình cũng có cái hay của mình, Tây cũng có cái hay của Tây.
Lớp trẻ bi dờ thì ảnh hưởng văn hóa Tây nhiều, đưa máy POS, mỗi đứa bấm 1 suất ! :D

Capthoivu

Xe tải
Mỗi dân tộc, chủng người có cái hay của mình.

Trường hợp bà Tây của cụ chủ thớt rất sòng phẳng. Ngô ra ngô, khoai ra khoai.
Cụ chủ cũng rất khái tính, không đồng ý cho phép trả tiền hộ. Đó cũng là cái chất riêng của dân châu Á.

Em nghĩ cứ phát huy cái tốt của dân tộc, chủng người mình và học hỏi thêm của người khác thì xã hội này cũng khá hơn chút chút cụ nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

robeo1958

Xe điện
Chuyện thường thôi...
Hai thằng tóc vàng mũi lõ vào quán bánh mỳ ăn, mỗi thằng một cái. Đứng dậy, thằng thấp hơn trả cô bé 20.000 cho hai cái, thằng cao hơn móc ra 10.000 đưa cho thằng kia, thằng kia cầm vui vẻ - không vấn đề gì.
Chuyện cách đây 10 năm, tại đường Xuân Diệu, Tây Hồ, HN.
Sòng phẳng là nền tảng trong quan hệ ngang bằng của bọn nó.
Đúng. Cần gì Tây mới Đông, bọn em vừa thanh toán tiền trà đá xong đây, mỗi ông 3k gộp vào, ông nào thiếu thì vay tạm có thể cả cốc hoặc 2k, 1k tùy ví. Bữa sau lại đòi nợ nhau để trả cho bằng đủ. Đi nhậu cũng vậy, tổng bill bổ đều, trận nào xong trận đấy.

Vo_thuong

Xe điện
Chắc là chị ấy bồ kết cụ rồi.
Thế là bỏ lỡ cơ hội chén râu ngô.
Hị hị, đi bơi nên em ko mang máy ảnh. Nếu có ảnh thì hẳn các cụ không quy kết cho bà ấy như thế rồi :), già khú đế cóc cụ rồi cụ oai.

tomtomchát

Xe container

yuh2105

Xe tăng
Bản thân em thích sự sòng phẳng cụ ạ