[Funland] Sòng phẳng như tây !

Lỗ Đề Hạt

Xe tăng
Chiều nay trời hửng nắng, đưa hai đứa con đi bơi. Cứ nghĩ là bể bơi vẫn đang tính theo giờ mùa hè nên giắt túi có 200k và yên chí là thoải cho cả 3 bố con rồi (vé trẻ em 50k, người lớn 60k).
Khi vào mua vé thì thấy có một "bà Tây" tầm hơn 60 tuổi đang đứng đó và phàn nàn gì đó. Thằng cu bán vé bảo "anh có nói được tiếng anh thì giải thích hộ em với, bà này đứng đây chục phút rồi. Bà ấy thắc mắc là tuần trước vé 60k sao hôm nay 100k, bọn em mới chuyển qua mùa đông hôm qua 20/10 nên tăng giá".
Thế là mình nghĩ "teo rồi, thôi đành cho con tắm thôi vậy" và quay sang giải thích cho bà ấy abc... này nọ và còn "ví dụ cụ thể" bằng trường hợp của mình: "tôi cũng không biết đã chuyển qua giờ mùa đông, giá vé tăng nên chỉ đủ tiền mua 2 vé cho con đây bà ơi". Thế là bà ấy mua vé và còn nằng nặc đòi biếu nhà em một vé để "mày còn bơi cùng mà trông con" nhưng em cảm ơn và từ chối, bảo là ở trên bờ cũng trông được :).
Quả đúng là Tây họ thật sòng phẳng nhưng cũng rất thoải mái các cụ ạ. Không hợp lý thì một đồng cũng không được nhưng lại có thể cho mấy chục nghìn nếu thấy hợp lý. Có lẽ đấy cũng là một nét văn hóa của xã hội văn minh mà chúng ta cần tham khảo, học hỏi.
Cũng chưa chắc. Có thể cụ dù ko cơ bắp 6 múi nhưng ngon trai hơi ông chồng già ở nhà nên bà kia định thả con săn sắt, bắt con chim ưng

HUNGSMUN

Xe container
Tiền bạc sòng phẳng thì mối quan hệ mới có điều kiện để bễn vững.

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện thường thôi...
Hai thằng tóc vàng mũi lõ vào quán bánh mỳ ăn, mỗi thằng một cái. Đứng dậy, thằng thấp hơn trả cô bé 20.000 cho hai cái, thằng cao hơn móc ra 10.000 đưa cho thằng kia, thằng kia cầm vui vẻ - không vấn đề gì.
Chuyện cách đây 10 năm, tại đường Xuân Diệu, Tây Hồ, HN.
Sòng phẳng là nền tảng trong quan hệ ngang bằng của bọn nó.
Nhắc đến bánh mì, em nhớ một thằng tây vừa xuống ga tàu, vào gánh bánh mì vỉa hè tụi em đang ngồi làm một lúc 8 ổ bánh mì bơ đường. Vãi.

piston

Xe container
Em ko thấy sòng phẳng gì ở đây cả.

STElectrics

Xe lăn
Chuyện thường thôi...
Hai thằng tóc vàng mũi lõ vào quán bánh mỳ ăn, mỗi thằng một cái. Đứng dậy, thằng thấp hơn trả cô bé 20.000 cho hai cái, thằng cao hơn móc ra 10.000 đưa cho thằng kia, thằng kia cầm vui vẻ - không vấn đề gì.
Chuyện cách đây 10 năm, tại đường Xuân Diệu, Tây Hồ, HN.
Sòng phẳng là nền tảng trong quan hệ ngang bằng của bọn nó.
Uống bia em tuyền vào nhà vệ sinh nấp khi có thằng gọi thanh toán thôi. :D

Jeep2017

Xe tăng
em cũng thích tính bọn tây ạ

Vo_thuong

Xe điện
Cũng chưa chắc. Có thể cụ dù ko cơ bắp 6 múi nhưng ngon trai hơi ông chồng già ở nhà nên bà kia định thả con săn sắt, bắt con chim ưng
Ahihi, "mọi ngả đường đều dẫn đến Jerusalem", các cụ ở đây khả năng liên tưởng rất là cao. Em đoán bà kia hơn 60 nhưng bụng to, da nhăn nheo cả rồi các cụ ơi. Mà bà ấy nói chuyện với em và mấy đứa nhỏ - những người lạ - như con cháu trong nhà. Thế nên em mới ấn tượng :)

ca_voi

Xe lăn
Chiều nay trời hửng nắng, đưa hai đứa con đi bơi. Cứ nghĩ là bể bơi vẫn đang tính theo giờ mùa hè nên giắt túi có 200k và yên chí là thoải cho cả 3 bố con rồi (vé trẻ em 50k, người lớn 60k).
Khi vào mua vé thì thấy có một "bà Tây" tầm hơn 60 tuổi đang đứng đó và phàn nàn gì đó. Thằng cu bán vé bảo "anh có nói được tiếng anh thì giải thích hộ em với, bà này đứng đây chục phút rồi. Bà ấy thắc mắc là tuần trước vé 60k sao hôm nay 100k, bọn em mới chuyển qua mùa đông hôm qua 20/10 nên tăng giá".
Thế là mình nghĩ "teo rồi, thôi đành cho con tắm thôi vậy" và quay sang giải thích cho bà ấy abc... này nọ và còn "ví dụ cụ thể" bằng trường hợp của mình: "tôi cũng không biết đã chuyển qua giờ mùa đông, giá vé tăng nên chỉ đủ tiền mua 2 vé cho con đây bà ơi". Thế là bà ấy mua vé và còn nằng nặc đòi biếu nhà em một vé để "mày còn bơi cùng mà trông con" nhưng em cảm ơn và từ chối, bảo là ở trên bờ cũng trông được :).
Quả đúng là Tây họ thật sòng phẳng nhưng cũng rất thoải mái các cụ ạ. Không hợp lý thì một đồng cũng không được nhưng lại có thể cho mấy chục nghìn nếu thấy hợp lý. Có lẽ đấy cũng là một nét văn hóa của xã hội văn minh mà chúng ta cần tham khảo, học hỏi.
:) cụ bơi ở Hapu à

hieukon

Xe container
Vin làm món này cũng khá tốt, e đi mua hàng, đôi khi lẻ tiền, nhân viên mặc định làm tròn tiền lên, rảnh rảnh, e viết mail cho Vin, Vinmart xin lỗi rối rít, và lần sau đi vinmart, 500d cũng trả lại!

American Dream

[Tịch thu bằng lái]

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
Nhắc đến bánh mì, em nhớ một thằng tây vừa xuống ga tàu, vào gánh bánh mì vỉa hè tụi em đang ngồi làm một lúc 8 ổ bánh mì bơ đường. Vãi.
Nhẽ bánh mì chuột hở cụ? Chứ bánh mì thường thì thằng đó thánh bánh mì cmnr!

fuxe

Xe container
Tây ở Việt Nam cũng nhiều loại. Em gặp không ít “thằng” tây dắt chó bự không rọ mõm, vào ngồi quán cafe hôi rình cả góc. Chắc nó nghĩ nó văn minh lắm :D

yourdalink

Xe container
Đúng rồi. Bcs mùa đông giá chỉ bằng 1/2 mùa hè thôi. Mấy lần em mua lão này tự trừ 20% em cứ tưởng khuyến mãi hoá ra mùa đông lão ấy cấp size nhỏ nên rẻ hơn. Mùa đông loài người cũng ít chịch hơn vì lạnh.
Cứ gì Tây mới sòng phẳng, trong giao tiếp, giao dịch hàng ngày em gặp đầy người Việt mình cũng như thế. Đưa ví dụ bà Tây vào để nói tới sự sòng phẳng nghe nâng cao quan điểm quá. Ý kiến cá nhân em là như vậy lão ạ.

American Dream

[Tịch thu bằng lái]

MoonInCar

Xe tải
Em có 1 thời gian đi làm part time tiếp xúc tây ta đủ cả, ấn tượng là Tây họ rất chi li trong thanh toán, phát sinh 1 đồng họ cũg yêu cầu giải thích rõ ràng, mà nếu là ta thì thấy nó nhỏ quá thường tặc lưỡi bỏ qua. Có khi như thế họ mới giàu được.

Vo_thuong

Xe điện
Hôm cháu lên Sapa đang ngồi ăn sáng, có em Tây xinh quá dắt xe đi qua hỏi có biết chỗ bán xăng ở đâu không? Cháu hiểu nhưng mồm ú ớ không biết trả lời thế nào. Em Tây chỉ vào xe nói Oil oil. Cháu gật gật, chỗ bán xăng chỉ cách đấy có 2 khúc cua mà cháu éo biết nói thế nào cụ ạ dù vốn từ của cháu chắc cũng đủ để ghép lại thành 1 câu, nhưng vì bất ngờ éo phản xạ kịp, thế là nó nhún vai bỏ đi. Cháu cũng thường được gái Tây hỏi đường, nhưng cũng đều trong tình trạng há mồm éo thể nói được. Giờ cháu viết lại cụ xem liệu nếu cháu bình tĩnh nói như sau, liệu nó có hiểu không nhá:
"You go to the end of this road, and to right, and continue of road and to left, and oil station stay there".
Haha, nói thế là quá ngon rồi cụ ơi, mà tại sao cụ lại không nghĩ ra "để tôi dắt cô đi mua nhé" - Let me show you - và dẫn em đó đến tận nơi luôn, thế mới là cao thủ chứ :).
Em nói thật, trình phát âm của mình cũng lởm, có lần đi trong làng Ngọc Hà gặp một đoàn các ông bà già Mỹ, họ hỏi đường đến xem xác máy bay rơi ở đâu. Chỗ đó cũng cách hồ B52 một đoạn thôi nhưng em mô tả họ cũng không hiểu hết hè hè (nói nhiều từ không đúng trọng âm mà TA của họ thì chuẩn). Thế là em phải dẫn họ đến tận nơi đấy :)

My Hao

Xe điện
Hôm cháu lên Sapa đang ngồi ăn sáng, có em Tây xinh quá dắt xe đi qua hỏi có biết chỗ bán xăng ở đâu không? Cháu hiểu nhưng mồm ú ớ không biết trả lời thế nào. Em Tây chỉ vào xe nói Oil oil. Cháu gật gật, chỗ bán xăng chỉ cách đấy có 2 khúc cua mà cháu éo biết nói thế nào cụ ạ dù vốn từ của cháu chắc cũng đủ để ghép lại thành 1 câu, nhưng vì bất ngờ éo phản xạ kịp, thế là nó nhún vai bỏ đi. Cháu cũng thường được gái Tây hỏi đường, nhưng cũng đều trong tình trạng há mồm éo thể nói được. Giờ cháu viết lại cụ xem liệu nếu cháu bình tĩnh nói như sau, liệu nó có hiểu không nhá:
"You go to the end of this road, and to right, and continue of road and to left, and oil station stay there".
Chắc cụ nghe nhầm chứ tây nó không nói oil với oil station để hỏi xăng đâu. Lần sau cụ dẫn em ấy đến tận nơi nhé, biết đâu em ấy vui lại cho cụ thưởng thức món râu ngô :D